Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: gin1989
วันพฤหัสบดีที่ 15 มีนาคม 2012 เวลา 02:47:49
ขับๆมา อยู่ๆก็ไฟแบตแดงขึ้น พวงมาลัยหนัก แอร์ไม่ทำงาน รู้เลยจากประสบการ์ณที่เพิ่งอ่านมาไม่นานนี้คือ

สายพานขาด! ใช่ไหมครับ? :เครียดดูดบุหรี่:

แต่ไม่ได้เป็นแบบนั้น คือมัน แค่หย่อนๆยานๆมาก แล้วก็หลุดออกมาจากวงมันหน่อยๆ

ลองๆไล่สายดูก็ไม่ได้ ขาดนะครับ แล้วก็ไม่เห็นมีอะไรทำท่าว่าจะทำงานเลย เหมือนกับว่า แถวนั้นมันนัดหยุดงานกันเฉยๆ

งงมากครับ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้คืออะไร ปกติสายพานผมก็ตึงดีอยู่ทุกวันครับ

อาการนี้ต้องเตรียมเสียตังไว้เท่าไรดีเนี่ยครับ แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆๆ

:เหงื่อแตก:  :เหงื่อแตก: :หนาวจัง: :หนาวจัง: โอยยยยย โอยยยยย โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: RATCHAI
วันพฤหัสบดีที่ 15 มีนาคม 2012 เวลา 06:50:57
ลูกรอกดันสายพานมันแตกหรือเปล่าครับ?

Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: boomberman
วันพฤหัสบดีที่ 15 มีนาคม 2012 เวลา 16:22:39
มูเลย์หน้าเครื่องมันหมุนหรือปล่าวครับ ถ้าหมุนก็คงเป็นลูกรอกดันสายพานเหมือนที่คุณ AB Normal บอกอ่าครับ น่าจะไม่เท่าไหร่ครับ
ของผมเคยแตกเปลี่ยนไปพร้อมสายพานไม่กี่ตังอ่าครับแต่เป็น 306 น๊ะ แต่ถ้าหากว่ามูเลย์หน้าเครื่องไม่หมุนสงสัยจะงานเข้ายาวหละครับ
Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: Thawatpra
วันพฤหัสบดีที่ 15 มีนาคม 2012 เวลา 17:15:10
อ้างจาก: AB NORMAL ที่ วันพฤหัสบดีที่ 15 มีนาคม  2012 เวลา 06:50:57
ลูกรอกดันสายพานมันแตกหรือเปล่าครับ?

สายพานหลุดน่าจะเกิดจาก.....แผ่นซุปเปอร์รีนระหว่างแขนที่ทำหน้าที่ดันสายพาน กับ ตัวยึดที่ยึดกับเครื่อง มันสึกหรอ แล้วทำให้หลวมโยกซ้าย-ขวาได้ประมาณ 1-2 มม. บวกกับสายพานหมดสภาพ หรือ ยืดแล้วนะครับ เป็นเหตุให้ สายพานลื่นหลุดลูกลอกได้ง่ายครับ

การแก้ไข----เบิกลูกรอกดันสายพานใหม่ก็ 2500 บาท+ค่าแรง 300 จบที่ 2800...อายุงานก็ 200,000 สบาย ๆ
---- มือสอง 500-1500 บาท + ค่าแรง300 บาท จบที่ 800-1800 บาท...อายุงานก็ 100,000 สบาย ๆ
----เอาของเก่าถอดออก เอาแผ่นซุปเปอร์รีนเทียบกับ แกลลอนน้ำมันเครื่องตัดตามรูป...ประกอบกลับ....น่าจะจบที่ไม่เกิน 500 บาท ผมใช้ได้ 2 ปี ( ประมาณ 60,000 โล ) ก่อนเปลี่ยนเครื่องครับ

Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: mang_zaab847
วันพฤหัสบดีที่ 15 มีนาคม 2012 เวลา 19:47:58
ผมก็เจอมาครับ ลูกลอกดันสายพานปั่นไดร์แตกหลุดออกครับ

Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: RATCHAI
วันพฤหัสบดีที่ 15 มีนาคม 2012 เวลา 19:53:51
ถ้าลูกรอกสีดำมีแยกขายนะครับ อ.จำนูญเคยซื้อมาเปลี่ยนอยู่ เห็นว่าราคาประมาณ 450 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
สำหรับท่านที่ยังไม่เคยเปลี่ยนลองตรวจสอยดูด้วยเพราะใช้ไปนานๆ มันจะสึกจนแหว่งไปเลยนะครับ ตอนที่ผมเปลี่ยนบางจนเกือบขาดเลยครับ
Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: gin1989
วันศุกร์ที่ 16 มีนาคม 2012 เวลา 02:54:57
โดนมาแล้วครับเรียบร้อยวันนี้่

อาการคือ แขนยึดแบบในรูปของคุณ Thawatra มันแตกอะครับ ลูกรอกตัวล่างก็พลอยลูกปืนแตกไปด้วย

ตามมาด้วยปั้นสายพานจะเสียไปอีก

สรุปว่าวันนี้โดนไป 3พันกว่าๆ

เสียวๆ สายพานทามมิ่งอีก อาทิตย์หน้าคงต้องไปทำละ ตั้งแต่ได้รถมาผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำไรดี คงไล่เสียแบบนี้ไปเรื่อยๆๆ

โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

เพื่อสิงห์ของผม ยังพอร้าบบบด้ายยยย เอาอารายยมาแลกกก็ไม่ยอมมมม ไม่นะ ไม่นะ ไม่นะ ไม่นะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆครับ
Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: jiratt
วันศุกร์ที่ 16 มีนาคม 2012 เวลา 06:01:51
   "เสียวๆ สายพานทามมิ่งอีก อาทิตย์หน้าคงต้องไปทำละ ตั้งแต่ได้รถมาผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำไรดี คงไล่เสียแบบนี้ไปเรื่อยๆๆ
"

*ถ้าเปลี่ยนไทมิ่ง อย่าลืมเปลี่ยนปั๊มน้ำด้วยนะครับ
Re: 405gri สายพานหน้าเครื่องไม่ทำงานอะครับ By: Thawatpra
วันศุกร์ที่ 16 มีนาคม 2012 เวลา 08:42:00
อ้างจาก: jiratt ที่ วันศุกร์ที่ 16 มีนาคม  2012 เวลา 06:01:51
 "เสียวๆ สายพานทามมิ่งอีก อาทิตย์หน้าคงต้องไปทำละ ตั้งแต่ได้รถมาผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำไรดี คงไล่เสียแบบนี้ไปเรื่อยๆๆ
"

*ถ้าเปลี่ยนไทมิ่ง อย่าลืมเปลี่ยนปั๊มน้ำด้วยนะครับ
ถ้าไม่รู้ประวัติแน่นอนแนะนำให้เปลี่ยนไปก่อนครับ

-สายพานไทม์มิ่ง 114 ฟัน....4XX
-ลูกปืนดันสายพาน.....5XX
-ปั๊มน้ำ.....1,2XX

ให้ไปดูของที่ร้านเองครับ....ผมพึ่งเอา GRI ไปเปลี่ยน...เห็นอะไหล่ ปั๊มน้ำกับ ลูกปืนดันสายพาน ของ SKF มันบอบบางกว่าของเก่ามากมายเลยครับ....แต่ก็สามารถใช้งานได้ครับ...คิดว่าเขาคงวิเคราะห์ และทำ Cost reduction นะครับโดยคงราคาขายเท่าเดิม ...ส่วน ปั๊มน้ำกับ ลูกปืนดันสายพาน ที่ถอดออกมาพิจารณาตามสภาพครับ.......

ความเห็นผมนะครับ
ลูกปืนดันสายพานลองหมุนแล้วถ้ายังหนืดมืออยู่ผมเก็บเอามาเปลี่ยนจารบีใหม่แล้วใช้ครั้งต่อไปครับ.....
ปั๊นน้ำ ถ้าใบพัดยังดีลูกปืนหมุนคล่องไม่มีคลอน....ก็สามารถใช้งานได้ครับ....เพราะ....เวลาปั๊มเสียไม่ได้เสียแบบกะทันหันอยู่แล้วครับ