Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: tunva
วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 20:52:06
สวัสดีครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ขอประเดิมกระทู้แรกด้วยคำถามช่วยตัดสินใจหน่อยนะครับ

ในชีวิตผมมีรถอยู่ 2 ยี่ห้อ 2 รุ่น ที่ชอบมากๆ ชอบมาตั้งแต่เด็ก จนหนุ่ม จนเดียวนี้แก่แล้ว ก็ยังชอบ

1 volvo 940 สีเขียว ปี 94+

2 405 gr  สีบรอน์ ปี 89-91 ตัวที่มีชุดแต่ง mi16 ติดมาจากโรงงานแหละครับ

ที่นี้ผมตั้งใจว่าจะหารถไว้ใช้สักคัน ก็ไม่ใช่ในเร็ววันนี้นะครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีเงินเก็บเลย แต่จะเริ่มเก็บตั้งแต่เดือนนี้ละครับ

เรื่องหรือข้อมูลที่ผมอยากให้ช่วยตัดสินใจให้ผมหน่อยก็คือว่า

1 ผมตั้งใจจะซื้อรถคันนี้ เพียงคันเดียว และก็เป็นคันที่จะใช้ไปจนผมตาย (ราวๆ 20 ปีนิดๆ ก้พอ)

2 อะไหล่ที่จะหามาซ่อมแซมมันจนไปอีก 20 กว่าปีข้างหน้าเนี่ย มันยังตามไปได้มั้ย ราคาคิดกันแบบว่า คนซื้อรถคันละแสน จะพอรับไหวแนวๆนี้หรือเปล่า

ตอนนี้ ใจผมเทมาทาง 405 เนื่องจากดูๆแล้ว สามารถหารถที่สภาพใช้ได้ในราคาที่ถูกกว่า วอลโวเกือบครึ่ง หรือ เกินครึ่งเสียอีก

ไม่ทราบว่า ถ้าผมจะใช้ในแนวที่ว่าไว้ กับสิ่งที่ผมคิดจะเลือก 405 ด้วยเหตุผลที่ว่าข้างต้น มันคิดดีแล้วหรือเปล่าครับ

หรือผมควรคิดเรื่องไหนอีกบ้าง  ย้งไงรบกวนด้วยนะครับ
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: nun
วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 21:21:28
ยินดีต้อนรับครับ รถคันแรกในชีวิตของผมก็คือ 505 จากนั้นก็ขายมาเล่นตระกูล HONDA สุดท้ายก็ยังรักเปอร์โยต์อยู่ดีจึงตัดสินใจขาย ฮอนด้า มาเล่น เปอร์โยต์ 405
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: tunva
วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม 2012 เวลา 21:32:42
สว้ัสดีคุณนัน เรียกผมว่า เวย์ก็ได้ครับ ตะกี้พยายามตอบกลับทางข้อความ แต่ตอบไม่ได้ครับ มันไม่แสดงโค๊ตภาษาอังกฤษให้ผมอะครับ ครั้งไปฟังเสียง ก็ฟังไม่รู้เรื่องอีก 555 ขอรวบยอดมทักทายตรงนี้เลยละกันนะครับ แล้วไม่ทราบว่า เป็นไงครับกะ 3s อยู่แถวหอการค้าหรือเปล่าครับ
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: NOK405
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 06:04:32
ดูแล้วอนาคตยังอีกยาวไกลครับ ถึงวันที่คุณพร้อมค่อยมาว่ากันครับ วันเปลี่ยนใจคนเปลี่ยนครับ
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: nun
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 09:56:52
อ้างจาก: tunva ที่ วันพฤหัสบดีที่ 29 มีนาคม  2012 เวลา 21:32:42
สว้ัสดีคุณนัน เรียกผมว่า เวย์ก็ได้ครับ ตะกี้พยายามตอบกลับทางข้อความ แต่ตอบไม่ได้ครับ มันไม่แสดงโค๊ตภาษาอังกฤษให้ผมอะครับ ครั้งไปฟังเสียง ก็ฟังไม่รู้เรื่องอีก 555 ขอรวบยอดมทักทายตรงนี้เลยละกันนะครับ แล้วไม่ทราบว่า เป็นไงครับกะ 3s อยู่แถวหอการค้าหรือเปล่าครับ

3s แถวหอการค้าก็รู้จักกันนะครับ โทรพูดคุยปรึกษาปัญหารถกันตลอด 
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: โจ เทียนทะเล
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 10:10:53
ผมว่าคุณnun โทรคุยกับคนหอการค้าเรื่องอื่นมากกว่านะ......อิๆ
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: hara
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 13:58:01
ผมว่าพร้อมเก็บเงินให้พร้อม แล้วค่อยตัดสินใจเลือกรถก็ดีครับ ระหว่างนั้นก็ศึกษาแบบวงกว้างไปก่อน  ไม่อยากให้ฟันธงอะไร และรถไม่ใช่เมีย อย่ายึดติด คาดหวังอะไรมากมายนัก รถแต่ละรุ่น มันก็มีช่วงพีคของมัน  หากเราจะเอาชนะกาลเวลา สังขาร มันก็ต้องใช้อะไรหลายๆอย่าง ส่วนตัวคนก็เปลี่ยนด้วยเหมือนกัน 

จากนั้น พอเงินพร้อมค่อยไปสัมผัสตัวจริง บางทีตัวที่เกร็งไว้เป็นเบอร์1 อาจสอบตกตั้งแต่รอบแรกก็ได้ครับ
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: num406EA9
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 18:42:02
ผมเคยมีความคิดเช่นนี้เหมือนกัน ตอนนั้นคลั่งไคล้405grมากๆ แล้วก็หามาได้1คันแต่สภาพไม่ดี ใช้ไปก็จ่ายเงินซ่อมไปแบบว่าไม่มีความสุขเท่าที่ควรจะเป็น จึงขายคันนั้นออกไป แล้วก็หันมาเล่นโตโยต้า ใช้มาระยะค่อนข้างยาวแบบไม่ต้องวิตกกังวลอะไร ปัจจุบันขายโตโยต้ามาเล่น406d9 เพราะยังรักสิงห์ยกขาอยู่ แต่คราวนี้มาแบบพอมีประสพการณ์จึงควานหาได้สภาพที่โอเค ใช้มาจะ10000โลแล้วแบบไม่เป็นทุกข์มีความสุขที่ได้ขับ แต่ก็รับประทานน้ำมันพอดู สรุปว่าถ้าใจรักอย่างยิ่งต้องควานหาให้เจอแล้วลองขับให้ดี ขอเน้นต้องลองขับเท่านั้นและต้องลองแบบไม่ต้องเกรงใจรถ มิฉนั้นเราจะเสียใจและเสียเงินภายหลัง ขอให้เจอคันที่สมบรูณ์ครับ
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 21:49:59
อ้างจาก: โจ เทียนทะเล ที่ วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม  2012 เวลา 10:10:53
ผมว่าคุณnun โทรคุยกับคนหอการค้าเรื่องอื่นมากกว่านะ......อิๆ

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: tunva
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 23:57:45
ขอบคุณมากๆครับ ระหว่างนี้ก็รอหาข้อมูลไปเรื่อยๆละครับ ส่วนวอลโว่คงไม่หาข้อมูลเพราะว่าใช้อยู่หลายปีแล้ว เพียงแต่ช่วงแย่ๆ ขายทิ้งมานั่งรถเมล์อะครับ ก็เลยเรื่องเรื่องวอลโวพอสมควร  ยังไงก็ถ้าเงินพร้อมเมื่อไหร่ อาจต้องรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยดูด้วยนะครับ ช่วงนี้ผมก็จะเข้ามาหาความาู้รู้ในนี้ไปเรื่อยๆครับผม
Re: สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่นะครับ By: NOK405
วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2012 เวลา 17:22:41
อ้างจาก: tunva ที่ วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม  2012 เวลา 23:57:45
ขอบคุณมากๆครับ ระหว่างนี้ก็รอหาข้อมูลไปเรื่อยๆละครับ ส่วนวอลโว่คงไม่หาข้อมูลเพราะว่าใช้อยู่หลายปีแล้ว เพียงแต่ช่วงแย่ๆ ขายทิ้งมานั่งรถเมล์อะครับ ก็เลยเรื่องเรื่องวอลโวพอสมควร  ยังไงก็ถ้าเงินพร้อมเมื่อไหร่ อาจต้องรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยดูด้วยนะครับ ช่วงนี้ผมก็จะเข้ามาหาความาู้รู้ในนี้ไปเรื่อยๆครับผม
ยินดีต้อนรับครับ ผมก็ยังเรียนรู้ไม่หมดเลยครับ แต่ละคนแต่ละคันมีประสบการณ์การใช้งานไม่เหมือนกันมาแลกเปลี่ยนกันครับ