Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: โจ เทียนทะเล
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 11:26:32
 พอดีไปอ่านเจอข้อความนี้ที่เวปอื่นมาก็เลยขอมาถามว่ามีใครเคยไปใช้บริการที่นี่มาบ้างครับอยากทราบราคาและคุณภาพหน่อยครับ..เพราะช่วงนี้อากาศร้อนจัง.....อิๆๆ

ร้าน พี.พี.ออโต้แอร์ อยู่โชคชัย4(52)ลาดพร้าว กทม ที่เดียวจบ ทำทีนี้ไม่ต้องกลัวแดดอิกต่อไปครับ
      เรื่องของแอร์รถยนต์ ช่างแอร์คนไหนก็ซ่อมได้ครับ แต่ซ่อมแล้วความเย็นจะได้หรือเปล่านี้คือปัญหาของคนใช้รถช่างบางคนเป็นนิดหน่อยก็เปิดร้านแล้วแต่ช่างบางคนก็เก่งครับยอมรับ แต่ถ้าท่านมีปัญหาเรืองแอร์รถของท่านเย็นไม่จัดเย็นสู้แดดไม่ได้ แน่นำครับ มาที่ร้าน p.p.auto air อยู่โชคชัย4(52) ลาดพร้าว กทม โทรสอบถาม02-9314192  / 0818368338 มาที่นี้เค้ามีวาล์วแอร์รุ่นใหม่ ชือวาล์วมหัศจรรย์เย็นจัดประหยัดน้ำมันตัวเดียวใช้ได้กับรถทุกรุ่นทุกยีห้อครับ ใช้แล้วเย็นจัดจริงๆครับแดดไม่ต้องกลัวสู้แดดได้สบายมากรถตู้หรือรถกระบะที่มีสองตู้ มีปัญหาเช่นหน้าเย็นหลังไม่เย็นหรือหลังเย็นหน้าไม่เย็นมาได้เลยครับรับลองรถของท่านหน้าหลังเย็นเจียบไม่เย็นไม่เอาตังครับสุดยอดวาล์วจรีงๆครับ เค้าผลิตออกมาจำหน่ายด้วยนะครับ เป็นวาล์วที่ทางร้านผลิตเองเก่งจรีงๆครับวาล์วทั่วไปที่เราใช้กันสู้ไม่ได้หรอกครับความเย็น100%ครับตัวเดียวใช้ได้กับรถทุกยี้ห้อ ช่างแอร์ไม่ต้องเก็บวาล์วเยอะ เลยเก็บตัวนี้ตัวเดียวพอวาล์วเก่าถอดที้งใช้วาล์วมหัศจรรย์แทนดีกว่าครับ อู่ไหนต้องการไปลองใช้ติดต่อได้นะครับ จาก คุณติงลี่ 0818368338 เยียมครับ เย็นหนาวสุดยอด ดูรูปวาล์วก่อนครับ
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: tawa
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 11:42:47
ผมเคยเจอมาเป็นปีแล้วครับ พี่ลองดูคอมแม้มใน พันทิปดิครับ เยอะมาก ถ้าอยากสู้แดด ลองไปหาลูกน้องเก่าช่างทรัพร์ดูครับ ที่บ่างบ่อ ใกล้ กับ ที่ขายอะไหล่ คุณเมธีนะครับ ทำให้ผม เหลือ 5-6 องศา อยู่นะครับ ทุกวันนี้ แดดไม่กลัวเลย
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: โจ เทียนทะเล
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 11:47:38
อ้างจาก: เต้ มหาชัย ที่ วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม  2012 เวลา 11:42:47
ผมเคยเจอมาเป็นปีแล้วครับ พี่ลองดูคอมแม้มใน พันทิปดิครับ เยอะมาก ถ้าอยากสู้แดด ลองไปหาลูกน้องเก่าช่างทรัพร์ดูครับ ที่บ่างบ่อ ใกล้ กับ ที่ขายอะไหล่ คุณเมธีนะครับ ทำให้ผม เหลือ 5-6 องศา อยู่นะครับ ทุกวันนี้ แดดไม่กลัวเลย

วันไหนว่างพาพี่ไปหน่อยเด...แล้วค่าใช้จ่ายต้องที่เต้ทำเท่าไหรแล้วทำอะไรบ้าง...แต่อาทิตย์นี้ไม่ว่างนะติดไหว้เชงเม้ง......อิๆๆ
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: tawa
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 11:56:45
ค่าใช่จ่าย ถ้าระบบพี่ไม่รั่วจนน้ำยาหมด หรือเหลือน้อยนะครับ เขาจะล้างแผงแอร์ เติมน้ำยาและไล่ สูตรของเขาโดยการสะกด หรือกดอุณหภูมิ ให้จนพี่พอใจเลยครับ ให้คอมแอร์ทำงานเต็มกำลัง และสมบูรณ์เต็มที่ ตัดต่อได้สมบูรณ์ ประหยัด แก็ส และระบายความร้อนได้ดี เพราะแผงแอร์สะอาด แล้ว ลมจากพัดลม ส่งไปที่หม้อน้ำได้เต็มที่ได้หลายอย่างเลยครับ ค่าใช่จ่าย ตอนผมใช่ 505 ทำทุกอย่าง 400 แต่มาใช่ 405 ก็ไปทำอีกโดนค่าตาไก่ หรืออะไรที่จุกเติมแอร์ไปอีกครับ จบที่ 450 เย็นจริงๆ ผมไม่ได้อะไรจากเขานะครับ แต่ ฝีมือใช่ได้เลย รถผม 2 คันก็ไปทำที่เขา เย็นจนเมาหลับคารถมาแล้วครับ ตอนที่โดนล้วงไปจากในรถนะครับ (เมาหลับลืมล็อครถ)วันที่ไปทำ ผมก็ไปเจอพี่เจษ กับบอมส์ ไปซื้อของที่คุณเมธี อยู่เลยครับ
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: fasai
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 11:57:07
ถ้า ไป บางบ่อ แน๊ะนำ ว่า พี่โจ หา เบอร์แล้วโทรนัดก่อนก้อดี น๊ะครับ เพราะว่าบางวัน ลูกค้า เขา เย๊อะเข้าไป ต้องรอนานอยู่เพราะเป็นบ้าน ทำเอง ไม่ได้ใหญ่โตอะไรครับ พี่ นัดแล้วไปแต่เช้าจะดีกวาครับ

ถามว่าเขาเก่ง หรือเปล่า ผม ไป ทำแอร์เย็น สู้แดด ได้ ดี ครับ เอา อีกคันไปทำ เรื่อง จุด รั่ว เขา ดันหาไม่เจอ ครับ คือสรุปง่าย ๆ ว่า ต่างกรรม ต่างวาระ ครับ

ขอโทษครับ ถ้าผิดพลาดอะไร ไป ครับ
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: pitak
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 13:30:47
ขอเบอร์พี่โจหน่อยครับ มีปัญหาแอร์ไม่สู้แดดครับ ผมใช่ 405GR ครับ ไว้จะเอาไปให้พี่เค้าดูครับ
ขอบคุณพี่ๆมากครับ
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: Gunn
วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 13:42:47

.. ถ้าจะไปหาลูกน้องช่างทรัพย์แนะนำว่าต้องใจเย็นนิดด้วยนะครับ โทรนัดก่อนแล้วทางที่ดีระบบของเราต้องมันใจว่าไม่มีปัญหาไป เช่นไม่รั่ว , คอยไม่มีกำลังอัด  ฯลฯ ไม่งั้นก็ยาวเหมือนกันครับ
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: โจ เทียนทะเล
วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2012 เวลา 11:53:02
อ้างจาก: เต้ มหาชัย ที่ วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม  2012 เวลา 11:42:47

เต้..หมายถึงช่างทรัพย์ที่เสียชีวิตไปแล้วใช่ป่าว...พี่ไปเปิดหาข้อมูลก็เลยพบข้อความอันนี้มาเห็นบางท่านก็ว่าดีบางท่านก็ว่าไม่ดีด็เลยอยาทถามว่ามีสามาชิกท่านไหนบ้างที่เคยไปทำกับช่างปื๊ด ลูกศิษย์ช่างทรัพย์ มาบ้างครับ

(ไปเจอข้อความนี้มา...)
อังคาร, 15 ธันวา 2009 01:24 :: แนะนำร้านแอร์ ลูกศิษย์ช่างทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริง บางบ่อ 
      พอดีรถผมมีอาการ คอมดัง แอร์ เย็นเป็นบางครั้ง ก็เลยหาร้านทำ ผมอยู่สมุทรปราการครับ ถามตามร้านประมาณ 15 ร้าน ในระยะเวลา 1 เดือน ได้คำตอบ คือ
เปลียนคอม มาเป็นอันดับหนึ่ง ( สงสัยจะโดนฟันหัวแบะ ) ก็เลยยังไม่ตัดสินใจทำ จึงหาข้อมูลเจอ ช่างปื๊ด ลูกศิษย์ช่างแอร์ตัวจริง เลยลองไปทำดู ไปถึง9โมงเช้าเริ่มทำครับ ช่างใช้เวลาถอดครึ่งชั่วโมง ถอดหน้าคลัชท์ ลูกปืน เช็คศูนย์ พู่เล่ย์ ปรากฎว่าเสียงที่ได้ยิน เหมือนคอมมันหลวมคือ หน้าคลัชท์มันสีกับพู่เลย์ครับ เพราะว่า พู่เลย์ไม่ได้ศูนย์ มันเหวี่ยง ช่างทรัพย์ก็จัดการเอาไปกลึง แต่งประมาณ 3 รอบ ทดสอบการจับของคลัชท์ ผลออกมาเนียนเลย ไม่มีแกว่ง ประกอบกลับเข้าที่ ล้างคอยล์ร้อน แวค เติมน้ำยา เช็คอุณหภูมิ ไม่น่าเชื่อ อุณหภูมิภายนอก 32 องศา ภายใน ได้ 5.2 องศา ครับ กระจกเป็นไอเลย ผลสรุป ประทับใจครับ คอมเงียบสนิท แอร์เย็นฉ่ำ เสร็จประมาณ 12.30 น. ค่าเสียหาย พันนิดหน่อย

วันๆแกทำรถได้ไม่เกิน 2-3 คัน ทำคนเดียวครับ งานประณีตมาก ไม่ได้เชียร์นะครับ แค่เจอสิ่งดีๆแล้วมาบอกต่อ ถ้าใครอยากได้เบอร์ก็หลังไมค์ครับ แกจะเน้นซ่อมครับ ไม่เน้นเปลี่ยน   

วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2012 เวลา 12:13:42
ส่วนข้อความนี้บางท่านก็ว่ามาครับ....

Re: นี่หรือช่างแอร์ตัวจริง
? ตอบ #16 เมื่อ: 29 เมษายน 2011, 10:30:40 ? 

--------------------------------------------------------------------------------

เห็นด้วยครับ เพิ่งนำรถเข้าไปใช้บริการ ที่พบคือช่างทรัพย์ตัวจริงตายแล้วเหลือแต่คนที่อ้างว่าเป็นลูกศิษย์ จึงให้ลองทำดู
สิ่งที่พบและทำใ้ห้ตกใจมากคือ  วิธีการมั่วมากนอกจากไม่เข้าใจระบบสารทำความเย็น สถานะของสารทำความเย็นใน
อุปกรณ์ต่างๆแล้ว ยังเที่ยวคุยกับลูกค้าเพื่อโชว์สิ่งที่ผิดๆแต่ตนไม่รู้เพราะได้รับการปลูกฝังมาแบบนี้ ได้ลองถามว่าใคร
สอนแบบนี้ก็ไม่ตอบแต่เขาอ้างว่าเป็นลูกศิษย์ช่างทรัพย์  ผมจะสรุปเป็นข้อสังเกตุให้ท่านๆทั้งหลายฟังแล้วลองคิดตาม
นะครับ ถ้าอยากใช้บริการก็ลองหาข้อมูลจริงแล้วขับรถไปเป็นหนูทดลองได้เลย
 1. การเติมน้ำยาแอร์จะใช้วิธีคว่ำถังเพื่อให้น้ำยาแอร์สถานะเป็นของเหลวเข้าไปในระบบโดยตรง  ตามหลักแล้วเขาจะ
ไม่ทำกันอย่างนี้ เพราะน้ำยาสถานะของเหลวจะเข้าไปกระทบกับ วาว์ลของคอม ( เป็นแผ่นเพลทบางๆ ) จะทำให้แตกได้
แต่ลูกศิษย์คนดังกล่าวกลับโชว์โดยการอุ้มโชว์แล้วควำ่ถังเติมอยู่นับได้ไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งของการเติม
 2. การทำสูญญากาศมั่วมาก เริ่มจากใช้เวลาในการทำไม่เกิน 5นาทีต่อครั้ง  และอุปกรณ์คือ คอมแอร์บ้านมาโมโดยการ
ทำหัวเกลียวมีทั้งด้านดูดและอัด ใช้ CAP พันอยู่ที่ตั้วถังเวลาหยิบยกต้องระวังไม่ให้ไฟดูด ก็จะไม่ให้ดูดได้อย่างไรก็ตัวถัง
ของ CAP เป็นอลูมิเนียมและพันติดอยู่กับโครงสร้างอุปกรณ์ การทำงานคือการใช้การเสียบเข้าออกของปลักไฟทั่วไป การ
ต่อตรงลักษณะนี้จะทำให้ถ้าเสียบขั่วไฟไม่ตรงขั้วจะทำให้หัวเกลียวที่โมติดกับคอม ทำงานสับข้าง คือด้านดูดจะกลายเป็นด้าน
อัด ด้านอัดจะเป็นดูด  แต่ผมติดใจมากที่สุดคือรถ mazda คันหนึ่งทำการ VAC ไม่ถึง 5นาทีแล้วปิดเครื่อง  ผมเห็นที่เกจ
ชัดๆเลยว่าเข็มเกจขยับ คือมีอากาศเข้ามาในระบบ ได้บอกช่างคนเก่ง แต่เขากลับไม่สนใจ กลับต่อเกจด้าน LOW เข้า
กับระบบพร้อมยกถังอุ้มเพื่อโชว์การคว่ำถังแล้วเปิดวาล์วถังเพื่อเติมน้ำยาทันทีโดยไม่ต้องไล่อากาศที่ค้างในสายด้วย
 3. ล้างคอยส์ร้อนโดยใช้ น้ำยาตราอาปาเช  ขวดละไม่เกิน 50 บาท ผสมน้ำไปมากกว่าครึ่ง  อันนี้ผมเห็นด้วยว่าควรล้าง
เพราะมันจะทำให้ระบบระบายดีขึ้น  แต่มีใครลองสังเกตบ้างไหมครับว่าเขาจะเก็บค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไป 400 บาท  หลาย
ท่านอาจจะมองว่าถูกถ้าไปเข้าที่อื่นเขาไม่ทำให้และอาจจะโดนฟันหัวหรืออาจจะอ้างว่าอุปกรณ์อื่นๆเสียอีก แต่ที่นี่เสีย
เพียงแค่ 400 บาทเอง  รถก็เย็นเจียบ  วิธีการหลอกของทางร้านมันช่างแยบยลจริงโดยการเริ่มจาก  ปรับช่องแอร์ริมหน้าต่าง
ให้หันเข้ามาที่กระจก ใส่เทอร์โมมิเตอร์ แล้วปิดประตูติดเครื่องแล้วห้ามเข้าในห้องโดยสารโดยเด็จขาด  รถของท่านอาจจะไม่
เป็นอะไรเลย พอทำดังกล่าวโดยล้างที่คอยส์ร้อน ท่านจะตกใจว่าเอะทำไมอุณหภูมิลดลงได้ มีไอน้ำจับที่กระจกจนเป็นฝ้ายเลย
หรือบางครั้งเขาจะต่อเกจเข้าระบบท่าน และอาจจะมีการอุ้มถังโชว์อีกพร้อมปล่อยน้ำยาท่านทิ้งเป็นช่วงๆ และไม่ไล่อากาศจาก
สายที่ต่อเข้าระบบอีกตามเคย  ลองหาข้อมูลดูเองนะครับว่าถูกต้องหรือไม่
 4. ไม่มีที่ไหนหลอกครับเวลาเติมน้ำยาแล้วไม่เร่งเครื่องปล่อยใช้เพียงรอบเดินเบา  มันจะไม่ใช้สถานะการทำงานจริงของระบบ
  ครับสิ่งที่ผมบรรยายให้ฟังเห็นเพียงคร่าวๆนะครับผมเห็นเพียงเท่านี้ก็รีบเผ่นออกทันที่เพราะเขาบอกว่ารถผมหน้าครัทช์
แอร์ชำรุดจับแล้วปล่อย ( รถผม nissan cube  ปี 2006 ) ต้องทำการถอดมาเช็คภายนอก  ผมบอกว่าไม่ต้องหลอกครับดูที่
เกจซิครับแรงดันผิดปกติแบบนี้ไม่ใชหลอกครับ เขามองหน้าผมถอดอุปกรณ์ออกจากรถผมแล้วเดินหนีไปที่เหยื่อคันอื่นต่อไป
ผมทนดูต่อไปไม่ได้รีบขับรถออกมาเลยโดยในใจคิดว่าต้องรีบบบอกผู้อื่นโดยเร็วและตั้งใจจะบอกทุกคลับด้วยจะได้ไม่หลงไป
เป็นเหยื่อทั้งไกล เสียเวลา และเหมือนโดนวางระเบิดเวลาในรถเลย  ผมทำงานเป็นอาจารย์พิเศษสอนด้านระบบปรับอากาศ
ในรถยนต์ อดีตเป็นวิศวกรที่ DENSO ก่อนจะผันตัวเองมาเป็นอาจารย์พิเศษที่ พระจอมเกล้าลาดกระบัง  ก่อนนำรถเข้าไป
ได้ตรวจสอบแล้วพบว่ารถผม ตัวดูดความชื้นที่ติดกับคอนเดนเซอร์ตันอุปกรณ์อื่นๆไม่เป็นอะไร  เห็นตามเวปต่างๆโปรโมทย์
ช่างแอร์คนดังกล่าวจึงของลองดูซิว่าจะเป็นตามที่ล่ำลือหรือเปล่า ผลก็เป็นไปตามที่ผมตั้งข้อสังเกตุ ขอให้ท่านทั้งหลายโชคดี
นะครับและถ้าจะช่วยกันแจ้งหรือส่งต่อกระทู้นี้หรือจะเข้าไปสังเกตุการเพิ่มก็ลอง

ปล.ถ้ากระทู้นี้มีข้อความไม่สมควรเชิญเจ้าขอเวปลบได้ครับ....
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: jn
วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2012 เวลา 21:31:34
 ร้าน พี.พี.ออโต้แอร์ อยู่โชคชัย4(52)ลาดพร้าว กทม ผมนั่งดูไม่เห็นใครไปใช้เลย
วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2012 เวลา 21:33:56
ว่าไม่เห็นมีใครมาให้ข้อมูลเพิ่มเลยวัยรุ่นเซ็ง...ไปนอนดีกว่า....55555
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: 40 ha
วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2012 เวลา 21:55:06
อันนี้พูดตามหลักตรรกกะนะครับ 
1. ทำไมร้าน ๆ เดียวทำดีกว่าของติดรถที่วิศวะกรคิดทำใช้เป็นล้าน ๆ คันได้
2.ถ้าทำได้จริง ขายลิขสิทธิ์ได้หลายร้อยล้าน ไม่ต้องเปิดอู่หรอก
วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน 2012 เวลา 12:17:07
หลังจากนอนรอคำตอบอยู่นาน..ก็ยังไม่ใครแสดงตัวเลย...งั้นขอไปไหว้เชงเม้งก่อนนะแล้วจะลองล้างรังผึ้งแอร์ดูก่อนว่าเย็นขึ้นหรือป่าวนะ...ขอถามอีหน่อยล้างรังผึ้งแอรืเนี่ยต้องถอดพัดลมหม้อน้ำป่าว....
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: noom2503
วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน 2012 เวลา 12:25:57
อ้างจาก: โจ เทียนทะเล ที่ วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน  2012 เวลา 12:17:07
หลังจากนอนรอคำตอบอยู่นาน..ก็ยังไม่ใครแสดงตัวเลย...งั้นขอไปไหว้เชงเม้งก่อนนะแล้วจะลองล้างรังผึ้งแอร์ดูก่อนว่าเย็นขึ้นหรือป่าวนะ...ขอถามอีหน่อยล้างรังผึ้งแอรืเนี่ยต้องถอดพัดลมหม้อน้ำป่าว....
พี่โจครับ ผมเคยล้างแล้ว ไม่ถอดพัดลม มันไม่ค่อยสะอาด มัน เกะ กะ แต่ก้อพอได้ เอามา พระราม3ดิ จะช่วย.....
Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: pom
วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน 2012 เวลา 15:08:17
อ้างจาก: โจ เทียนทะเล ที่ วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน  2012 เวลา 12:17:07
ขอถามอีหน่อยล้างรังผึ้งแอรืเนี่ยต้องถอดพัดลมหม้อน้ำป่าว....

ทุกครั้งที่ล้างรถ ผมก็ใช้สายยางฉีดเข้าหน้ากระจังบ่อยๆ
ไม่ว่าจะล้างเองหรือให้ร้านล้าง ทำจนเป็นนิสัยก็ยังไม่พังอ่ะครับ
แต่ขอออกตัวนิดนึงว่าไม่ได้มาการันตีว่าเป็นสิ่งที่ดี สิ่งที่ถูกต้องอะไรนะครับ
แค่จำเค้ามา แล้วก็ลองทำตาม พอมีคนถามก็แค่บอกต่อเฉยๆ

Re: ใครเคยใช้บริการร้านนี้บ้างครับ... By: Gunn
วันอาทิตย์ที่ 01 เมษายน 2012 เวลา 15:45:44

.. เอาเป็นว่าคุณโจ อยากรู้โทรมาดีกว่าครับ ผมเคยทำตั้งแต่ช่างทรัพย์แรกๆสมัยแกยังไม่มีฟอจูนเนอร์เลย จนมาถึง คนที่บอกว่า เป็นศิษย์แกคนนี้ ยังไงหลังไมค์มาดีกว่าไหม แล้วจะเล่าให้ฟัง