Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
เวลาใส่ขั้วแบตแล้วมีประกายไฟอาร์คกันหรือปล่าวครับ By: boomberman
วันพฤหัสบดีที่ 05 เมษายน 2012 เวลา 22:47:51
บิดกุญแจเจ้า 306 ค้างไว้ 1 แก๊ก แล้วใส่ขั้วแบตสังเกตุว่าที่ขั้วแบตมีประกายไฟอาร์ค โดยปกติแล้วถ้าบิดกุญแจค้างไว้ 1 แก๊กแล้วใส่ขั้วแบตจะมีประกายไฟหรือปล่าวครับ
หรือว่ารถผมมีไฟช๊อตในรถเกิดขึ้นแล้ว
Re: เวลาใส่ขั้วแบตแล้วมีประกายไฟอาร์คกันหรือปล่าวครับ By: Kong@Peugeot
วันพฤหัสบดีที่ 05 เมษายน 2012 เวลา 23:37:55
เวลาใส่ขั้วแบตอย่าบิดสวิตซ์เปิดไว้นะครับ ไม่งั้นมันก็มีโอกาสไฟสปาร์คได้ครับ ถ้าแบตไฟแรงมากๆ ระวังพวกอุปกรณ์อิเล็กโทรนิกส์(อุปกรณ์ละเอียดอ่ิอน) ช็อตเอานะครับ ถ้าโชคดีก็อาจจะไม่มีอะไร แต่ถ้าโชคร้ายก็ตัวใครตัวมันนะครับ

เพราะฉะนั้นใส่แบต อย่าบิดสวิตซ์เปิดครับ เดี๋ยวพัง
Re: เวลาใส่ขั้วแบตแล้วมีประกายไฟอาร์คกันหรือปล่าวครับ By: golfdsd
วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2012 เวลา 00:27:26
เป็นปกติครับ เพราะว่าบิดสวิตช์ 1 แก๊ก ระบบไฟบางส่วนในรถจะทำงานครับ หากเราต่อขั้วแบตโดยบิดสวิตช์อยู่ก็จะเป็นการอาร์กครับ เปรียบเทียบง่ายๆเหมือนกับเราเสียบปลั๊กอุปกรณ์ไฟฟ้าโดยที่เปิดสวิตช์อยู่ก็จะเกิดการอาร์กเช่นกัน
Re: เวลาใส่ขั้วแบตแล้วมีประกายไฟอาร์คกันหรือปล่าวครับ By: boomberman
วันศุกร์ที่ 06 เมษายน 2012 เวลา 06:39:09
ขอบคุณครับ ^ ^