Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
305 สตาร์ทมะค่อยติด และเบาดับ By: jettoman
วันอาทิตย์ที่ 09 เมษายน 2006 เวลา 08:40:40
รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำทีครับ อาการเป็นอย่างนี้
    1.ตอนเช้าๆจะไปทำงาน ปกติจะสตาร์ท 2 ทีติด เด๋วนี้ ชัก 5-6 ที กว่าจะติด พอติดก้อต้องคอยเร่งเครื่องไว้ที่ 1500 รอบครับ พอถอนคันเร่งปุ๊บ ดับเลย ต้องแช่คันเร่งอยู่ที่ 1500 รอบนี่ จนกว่า เข็มความร้อนขึ้นไปสัก 1 ขีด (ประมาณ 10 นาที) ถึงจะรอบนิ่ง ปล่อยคันเร่งได้ (รอบอยู่ที่ 1000 ครับ) ที่พูดถึงนี่ ไม่ได้เปิดแอร์นะครับ พอเปิดแอร์ปุ๊บ เครื่องสวิง แล้วก้อดับเลย
    ตอนเช้าผมก้อประเภทตื่นสายครับ ไปทำงานก็ฉิวเฉียดโดนขีดเส้นทำงานสายประจำ 555 เลยมะค่อยมีเวลาวอร์ม รถให้ได้ถึง 10 นาที ปกติ จะวอร์มรถอยู่ที่ 2-3 นาทีครับ แล้วค่อยขับไป
    2. พอขับไปได้จนความร้อนขึ้นมาอยู่ระหว่างขีดที่ 1 กับขีดที่ 2 เครื่องถึงปกติ คือเปิดแอร์จอดนิ่งได้ รอบอยู่ที่ 1000  ถ้าปิดแอร์ รอบจะวิ่งไปที่เกือบ 1500 รอบครับ
    3. ผมก็เลยแก้ไขลองจูนรอบดูให้มันเร่งขึ้น อาการมันก็เป็นเหมือนข้อ 1 อยู่ดี แถม น่ากลัวถ้าความร้อนมันได้ที่แล้ว รอบเครื่องจะสูงมาก จอดนิ่งนี่ถ้าปิดแอร์จะวิ่งไปเกือบๆ 2000 รอบ ถ้าเปิดแอร์อยู่ที่ 1500 รอบครับ ผมก็เลย จูนรอบกลับมาเหมือนเดิม

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มาก ตอนวันมีตติ้ง ตอนแรกว่าจะคุยกับพี่จอน แต่ผลก้อคือ ผมมะค่อยได้ไปคุยเลยครับ มัวแต่ อยู่กับ ดริ้งกิ้งเปอร์โยทีม 555
รถผมก้อตัวผมใช้มา 2 ปีครับ ส่วนอายุของรถจิงๆ ตอนนี้ก้อ 20 ปี ครับ ผมเลยสันนิษฐานว่า น่าจะเป็นที่หัวเทียน หรือป่าว ผมล้างคาร์บูเมื่อประมาณ ปีที่แล้วไปแล้วครับ ส่วนหัวเทียนนี่ ผมไม่ได้ทำเลย และคิดว่า เจ้าของคนก่อนๆ ก้อคงไม่ได้ทำอะไรเลย
    อีกอย่างครับ คือถ้าผมขับจนรอบได้ที่แล้วอย่างไรก้อตาม ถ้าขับช้าๆ ไม่เกิน 20 km/h แล้วผมอยู่ที่เกียร์ 2 นะครับ รถมันยังกระตุกๆ เลย
    ผมก็เลยขอคำชี้แนะจากทุกท่านครับ ว่าน่าจะเป็นอะไร แล้วแก้ไขอย่างไร สงกรานต์นี้ว่าจะขับทางไกล เข้าไปในสวนครับ ที่ทองผาภูมิ ขอบคุณทุกๆคำตอบล่วงหน้านะครับ

โหน่ง..... Huh
Re: 305 สตาร์ทมะค่อยติด และเบาดับ By: jettoman
วันพุธที่ 12 เมษายน 2006 เวลา 10:16:10
เขียนเองตอบเองเลยครับ 555
เพิ่งทำเสร็จวันนี้เลยครับ แก้ไขดังนี้
     1.เปลี่ยนหัวเทียน
     2.ล้างคาบิว
     3.ตั้งไฟ
จบแล้วครับ ผลออกมา เนี้ยบเลยครับ
     1.สตาร์ทติดได้ง่าย ประมาณ 2 ชึ่งติด
     2.รอบเดินเบาปกติดไม่เปิดแอร์ 1000 รอบ   ถ้าเปิดแอร์ 900 รอบครับ
     3.เครื่องเดินเงียบ ปกติแล้ว สบายใจ ขับไปทางไกลได้แล้ว
Re: 305 สตาร์ทมะค่อยติด และเบาดับ By: INFANTRY125
วันพุธที่ 12 เมษายน 2006 เวลา 10:56:25
 Grin สตาร์ทติดง่าย....ต้องกิ๊กเดียวติดซิครับ....(ขอแซวนิด ไม่โกรธกันนะครับ) Grin
Re: 305 สตาร์ทมะค่อยติด และเบาดับ By: tuk
วันอาทิตย์ที่ 16 เมษายน 2006 เวลา 18:49:17
ทำเองหรือเปล่าครับน้องโหน่ง  พื้นฐานพวกนี้ต้องหัดทำเองบ้างนะครับ  เราจะได้ไม่โดนช่างฟัน  ยิ่งสมัยนี้เงินทองไม่ได้หากันง่าย ๆ    ครับ  อย่างน้อยก็เข้าหลักการ  1  ลดรายจ่าย  2  เพิ่มรายได้  3  ขยายโอกาส/ช่องทางทำมาหากิน  ให้กับตัวเองถึงจะอยู่ได้ครับ ชั่วโมงนีน้องโหน่ง
Re: 305 สตาร์ทมะค่อยติด และเบาดับ By: jettoman
วันอังคารที่ 18 เมษายน 2006 เวลา 13:41:00
มะได้ทำเองอ่ะคับพี่ตุ๊ก ผมเอาไปทิ้งไว้ให้ช่างทำ หมดไป 450 บาทคับ ช่างไว้ใจกันอ่ะคับ ผมอยากจะทำเป็นบ้างเหมือนกัน คือ ผมรื้อออกได้ แต่ประกอบกลับคืนมะเปงอ่ะคับ ต้องค่อยๆถามช่างเค้าเรื่อยๆคับพี่
Re: 305 สตาร์ทมะค่อยติด และเบาดับ By: tuk
วันอังคารที่ 18 เมษายน 2006 เวลา 13:49:38
ยังไม่สายเกินไปที่จะเริ่มต้นเรียนรู้ครับ  พ่อหนุ่มน้อย