Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
Sensor ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน D9 V1 By: DOW Mi16
วันจันทร์ที่ 17 กันยายน 2012 เวลา 23:07:28
Sensor ปัดน้ำฝนทำงานไม่เหมือนเดิม คือเวลาใช้ระบบAuto ความเร็วของใบปัดน้ำฝนไม่เปลี่ยนแปลง แม้นว่าจะมีปริมาณน้ำฝนมากขึ้น ที่รู้ว่าไม่ทำงานเพราะเมื่อก่อนมันเคยเปลี่ยนความเร็วได้ เวลาไม่มีน้ำฝน มันก็หยุดทำงานเอง ตอนนี้ ทำงานในระดับช้าสุดครับ มีของมือสองเปลี่ยไม๊ครับ หรือต้องเปลี่ยนทั้งกระจกเลย...ราคาแพงไม๊ครับ..
Thank...
Re: Sensor ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน D9 V1 By: futaba052
วันจันทร์ที่ 17 กันยายน 2012 เวลา 23:15:28
ลอง Reset ECU ดูก่อนมั้ยครับ ไม่แน่ใจว่าจะหายรึเปล่านะ แต่ลองทำดูก็ไม่เสียหายนะครับ ทำโดยถอดขั้วลบไปซักสิบนาทีแล้วต่อเข้าไปใหม่ครับ...
Re: Sensor ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน D9 V1 By: Asklepios
วันอังคารที่ 18 กันยายน 2012 เวลา 22:18:51
ลองเปิด Auto ตอนมืดหน่อยแล้วไปมองนอกรถว่ามีแสงส่องออกมาจากตัว sensor ทั้ง 2 ขั้วหรือไม่ ถ้าไม่มีเจ๊งแน่แล้วครับ

อีกวิธีที่จะเช็คว่าระบบยังทำงานได้หรือไม่ คือเวลาเปิดไปที่ Auto ปัดน้ำฝนจะทำงาน 1 จังหวะเสมอ แล้วหลังจากนั้นก็จะทำงานตาม sensor

สำหรับ sensor มีแยกขายครับ ถอดออกมาเปลี่ยนได้ สำหรับมือสองผมไปได้ของพี่ต่อยมาไม่เกิน 500 บาทครับ ของใหม่ยังไม่เคยเช็คราคาครับ
Re: Sensor ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน D9 V1 By: Yew
วันพุธที่ 19 กันยายน 2012 เวลา 10:23:46
ของดีแปดเหมือนกันไหม ผมมีของดีแปดครับ