Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
เปอโยต์406ปี1999d8 By: สิงห์เงิน
วันอังคารที่ 18 เมษายน 2006 เวลา 23:56:20
เพิ่งได้406มาค่ะอยากเรียนถามพี่-พี่ในห้องนี้หน่อยค่ะว่าต้องทำอะไรเป็นอย่างแรกค่ะ...รถสภาพดีค่ะไม่มีชนเป็นเกียร์ออโต้ค่ะสีเงิน ย่านแถวปิ่นเกล้ามี0ที่ไหนแนะนำบ้างไหมค่ะหรือจะเป็นอู่นอกก็ได้ค่ะที่ไม่ฟันหัวลูกค้าแตกอะค่ะ �ขอเป็นสมัครเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะค่ะอ้อรุ่นนี้ต้องเปลี่ยนสายพานราวลิ้นด้วยไหมค่ะเห็นเพื่อนบอกว่าต้องรีบไปเปลี่ยนเลยสำคัญมาก...จริงไหมค่ะ
Re: เปอโยต์406ปี1999d8 By: heng
วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 00:16:43
            ที่เพื่อนบอกว่าสำคัญมาก เพราะว่าสายพานไทมมิ่ง เป็นสายพานขับเคลื่อนเครื่องยนต์และถ้ามันขาดขึ้นมาจะทำให้เครื่องยนต์ที่กำลังทำงานได้รับความเสียหายได้ สายพานต่างๆ มีอายุการใช้งานเราไม่รู้ว่าคนเดิมใช้มานานขนาดไหน เพื่อความปลอดภัยและเป็นการป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นจึงควรเปลี่ยน มันอาจยังไม่เสียก็ได้แต่เพื่อการจดจำ เริ่มควรเปลี่ยนเพื่อนนับหนึ่งใหม่ จะใช้วิธีจดระยะเลขไมล์ก็ได้ โดยอายุของสายพาน 40,000 โล และที่ควรทำหลังจากได้รถมาก็ยังมีพวกของเหลว เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำกลั่นแบตฯ น้ำมันเบรค เรียกว่าเปลี่ยนใหม่หมดค่าใช้จ่ายไม่กี่ตังค์ เพื่อความสบายใจ แถวปิ่นเกล้าไม่ค่อยมีอู่ที่ชำนาญเฉพาะเปอร์โยต์ จะมีก็แถวปากทางสาย 3 ชื่ออู่อำนวย นอกนั้นก็มาอยู่ในเมือง ผมวิ่งแถวปิ่นเกล้าประจำ เจอแล้วทักทายกันได้
Re: เปอโยต์406ปี1999d8 By: Kaiza
วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 00:29:01
บ้านผมก็อยู่ปิ่นเกล้าครับ พึ่งได้มาเหมือนกัน เป็น EA9 ครับ สีเงินอมเขียว ทักทายได้ครับ Grin Grin
Re: เปอโยต์406ปี1999d8 By: bomusic
วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 00:43:29
สงสัยผมจะไม่มีบุญได้หละมั๊ง ไอ้ 406 เนี่ย
ไฟแนนซ์มันตียอดจัดให้ต่ำน่าดูเลย กะว่าถ้าตีให้สูงๆ
จะได้เอาเงินสดมาไปเป็นค่าปรับปรุง ซ่อมแซมซะหน่อย เฮ้อ
Re: เปอโยต์406ปี1999d8 By: red406
วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 13:04:30
เอาสบายใจนะครับ เปลี่ยนที่ตามคุณเฮงแนะนำให้หมดเลยครับ เต็มที่ก็หมดไม่กี่บาทหรอกครับ อย่าลืมตรวจเช็คเบรคด้วยนะครับ ผมอยู่แถวสามแยกไฟฉาย ถ้าเครื่องยนต์ผมไม่ทราบอู่ซ่อมครับเพราะแถวปิ่นเกล้าขจรัญฯนี้ซ่อมไม่จบซะที ถ้าเครื่องผมไปให้ที่อู่อาดำหริซ่อมนะครับ (ไม่ได้เชียร์นะครับเพราะทิ้งรถไว้แล้วไปทำธุระที่อื่นได้สะดวกกว่า) ซ่อมที่อู่อำนวยตรงพุทธมณฑลสาย 2 ก็ใช้ได้นะครับเพียงแต่ผมไม่ค่อยสะดวกเหมือนไปอู่อาหริ

รถที่ได้มาวิ่งมากี่กิโลครับ ราคาประมาณเท่าไร ของผมปี 91 406D8 เหมือนกันได้มาราคา 450000.- รถวิ่งมาประมาณ 40,000โล ตอนได้มาก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรอง/น้ำมันเกียร์/น้ำในหม้อน้ำ ส่วนอย่างอื่นไม่ได้เปลี่ยนเนื่องจากเช็คแล้วว่าหลักกิโลแท้และได้เช็คดูประวัติซ่อมแล้ว พอใช้มาก็มีเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ซ่อมแอร์ อย่างอื่นยังไม่มีอะไรเสีย

ป.ล. อย่าลืมดูยางด้วยนะครับว่าหมดสภาพหรือยัง เมื่อต้นเดือนผมเอารถเพื่อนที่ซื้อมือสอง(รถบ้านไม่ใช่รถเตนท์)  ไปลองวิ่งต่างจังหวัดกะกันว่ากลับมาจะมาเปลี่ยนและตรวจเช็คให้หมดว่ามีอะไรต้องทำบ้าง แต่ลืมนึกถึงเรื่องยางไปว่ามันเก่าแล้ว ทดลองใช้ความเร็วกันว่ามันจะวิ่งได้เท่าไรพอ 150 ยางหลังมันระเบิดเลยครับ โชคดีที่มันไม่ใช่ยางหน้าเลยรอดมาได้
Re: เปอโยต์406ปี1999d8 By: hin
วันพฤหัสบดีที่ 20 เมษายน 2006 เวลา 20:31:28
น่าจะบอกระยะทางด้วยเพื่อนๆแถวนี้จะบอกได้แจ่มกว่านี้......สาวๆกับ406 นี่ดูน่าเกรงขามจริงๆนะครับ....เหมือนภรรยาผมเลยขับ406น่าเกรงขาม..ม๊าก..มาก..................
Re: เปอโยต์406ปี1999d8 By: NK
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 14:31:02
สวัสดีชาว406 ทุกคนค่ะ โดยเฉพาะคุณสิงห์เงิน....เราก็เป็นสาว406 D8 ปี99 เหมือนกัน ใช้มาเกือบ 6 ปีแล้ว มือหนึ่ง มือเดียว
แต่ระยะขับมาไกลมากแล้วค่ะ Grin
คุณสิงห์เงินโชคดีมากที่ซื้อ2hand 406 มาได้ในราคาไม่แพง.....ดูแลตามที่คุณเฮงบอก....แล้วคุณจะรักรถคนนี้มากเลยแหละ Wink