Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: P05
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 14:34:18
ผมใช้ 306 SR  A/T ปี2000 เคยมีปัญหาน้ำหายจากหม้อน้ำ ไล่แก้มาเรื่อยๆ จนท้ายที่สุดได้ตัดท่อ heater ทิ้ง แล้วต่อท่อน้ำหล่อเย็นตรงเลย หลังจากนั้นดูเหมือนว่าจะปรับลดความเย็นแอร์ไม่ได้ เวลาอากาศร้อนๆก็ไม่มีปัญหาครับ แต่เวลาฝนตกมันจะเย็นจนเกือบแช่ผักได้ ก็เลยเกิดความสงสัยว่ามีผลกระทบอื่นๆอีกไหมครับ จากการตัด heater ทิ้ง รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: tuk
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 19:06:40
ของผมเท้าชาไปเลยครับ  มันเย็นแต่ตรงเท้าครับ  ที่อื่นไม่เย็นครับ
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: red406
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 22:49:24
ตอน 405 ผมถูกตัดฮีทเตอร์ทิ้ง แอร์ก็คนละเรื่องเลยครับ มีแต่เย็น เย็นมาก โครตจะเย็น ขับไปก็กด a/c ปิด-เปิดเวลาทนหนาวไม่ไหว แต่อาการอื่นก็ปกตินะครับ
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: มณีรัตน์
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 12:11:21
ตัดทิ้งได้เหรอคะ แล้วจะมีปัญหาอย่างอื่นไม๊ ตอนนี้ลมที่ออกมาก็เป็นลมเย็นนะคะ แต่ถ้าใช้รถตอนกลางวันปรับให้เย็นสุดมันก็ยังสู้อากาศร้อนข้างนอกไม่ได้ แต่ถ้าเป็นตอนเย็นหรือตอนเช้าก็สบายดี
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: มณีรัตน์
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 12:39:33
แล้วจะไปทำได้ที่ไหนคะ มีร้านแนะนำไม๊คะ
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: Mai405
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 14:41:33
ไม่เห็นจำเป็นต้องตัดออกเลย ถ้าดูแลท่อฮีตเตอร์ดีๆ เส้นประมาณพันบาทต้น อายุการใช้งานแสนกิโลหรือ หกปี

Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: hin
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 19:56:40
หากจะตัดท่อฮีตเตอร์ออก...ปัญหาก็เป็นแบบที่เจอกันนั่นแหละ...เห็นเพื่อนๆที่ใช้รถยุโรปที่ตัดท่อนี้ออก...ต้องแปลงระบบครับ...ใช้เทอร์โมสตรัทเป็นตัวควบคุมความเย็นแทน...ก็ใช้ระบบเดียวกับรถยี่ปุ่นนั่นแหละครับ....บางคนก็บอกว่าดี....แต่ผมไม่เหลือบ่ากว่าแรงผมชอบแบบเดิมๆครับ...คือเมื่อก่อนยังเย็นดี..ตอนนี้ไม่เย็นก็หาสาเหตุซ่อมก็จบ....แต่หากมาแก้ไขระบบ..ก็ไม่มีอะไรค้ำประกันได้นี่ครับว่าจะเย็นตลอดไม่มีปัญหาในอนาคต.....
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: ponggoa
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 20:53:53
ท่อ heater มันอยู่ตรงไหนครับ
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: tuk
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 21:52:12
ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ  ว่า PG เค้าไม่ได้  วัดอุณหภูมิความเย็นจากเทอร์โมสตัส เหรอครับ  แล้วเค้าวัดจากอะไรครับท่านผู้รู้  งงมากครับ  เพราะตั้งแต่รู้ความก็เข้าใจมาตลอดเลยว่า เราปรับค่าความเย็นภายในห้องโดยสารด้วยเทอร์โมสตัส แล้วไอ้ ฮีตเตอร์มันมาเกียวอะไรด้วย  ถ้ามันเกียวนะผมจะต่อมันกลับอาทิตย์นีเลย     
Re: ผลจากการตัดท่อ heater ทิ้ง By: 406man
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 21:53:55
เฉพาะรุ่นที่มีฮีทเตอร์เท่านั้นครับ
ถ้าพวกรุ่นเก่าๆเช่น 405gr จะไม่มีฮีทเตอร์ ก็จะใช้ เทอร์โมฯ ควบคุมแทน
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 23:02:36
ขอบคุณ คุณเฮงมากครับที่มาตอบข้อข้องใจ  ขอถามต่ออีกข้อนะครับ  ถ้าผมจะเอาคลอย์ของ ฮีดเตอร์ออกจะได้หรือเปล่าครับ ไม่อยากเอามันไว้ในรถ