Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
เรียนถามคุณเฮงครับ By: peera
วันอังคารที่ 02 พฤษภาคม 2006 เวลา 22:47:07
เรื่องปลั้กไฟด้านหลังระหว่างวาร์วปั้มน้ำครับ ไม่ทราบว่าเป็นปลั้กอะไรครับควบคุมอะไร ข้างหลังวาร์วปั้มน้ำจะมีปลั้กอยู่3 ตัวครับ ข้างบน 2 ตัวข้างล่าง 1 ตัวครับ พวกปลั้กที่ว่ามีขายที่ไหนครับ ปลั้กมันกรอบหมดแล้วครับ และผมได้สังเกตุดูปลั้กตัวบนซ้าย หันหน้าเข้าเครื่อง ผมเห็นปลั้กตัวเสียบที่ติดกับเครื่องเห็นเขี้ยวเสียบมีอันเดียว ตัวด้านซ้ายปกติมีเขี้ยวกี่เขี้ยวครับ ผมเห็นสองตัวที่เหลือมีสองเขี้ยวครับ ผมขอให้คุณเฮงวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ผมได้ทำการถอดล้างปลั้กทีกล่าวมา ผมได้ดึงแรงไปหน่อย ปลั้กเลยแตกครับ รู้สึกว่าปลั้กกรอบหมดแล้วครับ ถ้าจะให้ร้านไดร์นาโมเปลี่ยนให้ ผมไม่ทราบว่าจะมีปลั้กพวกนี้ขายหรือเปล่า หรือว่าจะต้องไปซื้อที่เอกชัยครับ ตัวปลั้กตัวประมาณเท่าไรครับ รถผม 405 GRIครับ ปลั้กอยู่ระหว่างใต้คอยร์หัวเทียนครับ ถ้าปลั้กพวกนี้ชำรุดหรือหลวมจะมีผลกับอุปกรณ์ชุดไหนครับ ขอบคุณครับ
Re: เรียนถามคุณเฮงครับ By: heng
วันอังคารที่ 02 พฤษภาคม 2006 เวลา 23:05:50
ทั้ง GRI SRI  จะมี sensor 3 ตัวในตำแหน่งที่บอกโดย เป็นขั้วเดียว 1 ตัว/ 2 ขั้ว 2 ตัว  ดูสีที่หัวปลั๊กนะครับ สีของหัวปลั๊กจะเหมือนกับสีที่ตัว sensor ปลั๊กพวกนี้มีขายที่ศูนย์ทุกแห่ง คุณสามารถไปหาซื้อได้ โดยบอกช่างที่แผนกอะไหล่ว่าเอาปลั๊กสีอะไร ตรงตำแหน่งไหน หรือหากมันแตกเสียแล้วคุณก็ตัดหัวมันออกมาเลยแล้วเอาไปซื้อ ราคาตัวละ 100 กว่า อ้อ.. บอกแผนกอะไหล่เอาเขี้ยวข้างในด้วยเปลี่ยนให้หมดเลย ทุกชิ้นมีขายหมดเมื่อได้มาแล้วก็เอามาใส่ต่อสายบรัดกรี เกือบลืมซื้อปลอกหุ้มที่หัวมาด้วยก็ดีกันความร้อนได้/  มาถึงหน้าที่ของมันทั้ง 3 ตัว ตัวที่มีสีน้ำตาลเป็นปลั๊กสำหรับเข็มความร้อนที่หน้าปัมท์  ตัวสีเขียวเป็นปลั๊ก sensor ไออุ่นตัวนี้เชื่อมโยงไปที่กล่อง ECU  ตัวสีน้ำเงินเข้มเป็นปลั๊ก sensor ความร้อนพัดลมไฟฟ้า ( ต้องขอโทษด้วยถ้าหากจำสลับกัน ) มันมีหน้าที่ 3 ตัวนี้แหล่ะ และสำคัญทั้ง 3 ตัวรถจะกินน้ำมัน รถจะพัดลมไม่ทำงาน รถเมื่อติดเครื่องแล้วมีอาการสั่นๆ พวกนี้แหละเกี่ยวข้องทั้งหมด
Re: เรียนถามคุณเฮงครับ By: peera
วันพุธที่ 03 พฤษภาคม 2006 เวลา 00:27:59
ขอบคุณคุณเฮงมากครับ