Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
Pages: 12
ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในราคา By: PowerP
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 11:26:32
ซื้อรถ  คันนี้ มา ในวันที่ 5 / 9 /2556   >>>  1.) ขับครั้งแรก คือวันที่รับรถ   2. ) เช้าวันต่อมา  รถสตาร์ทไม่ติด เนื่องจาก แบ็ตไม่พอ   3.) ได้ขับ ซื้อของ ได้ 1 วัน    4.) เช้าวันต่อมา หม้อแก็ส เป็นน้ำแข็ง วิ่งไม่ได้   5.) วันต่อมา  ครืดๆๆ หน้าคอนโซน ..สาเหตุเกิดจาก สายไมลล์ขาด  ต้องเปลี่ยนสายไมลล์  6. ) วันต่อมา ไฟ stop  ขึ้นหน้ารถ  แอร์ไม่เย็น   ความร้อนขึ้น สุด  รถดับ  สาเหตุเกิดจาก หม้อน้ำสกปรก  ( ช่างบอก )  สรุป  ณ.เวลานี้ รถ จอดแน่้นิ่ง อยู่ที่อู่ โดยช่างบอกว่าจะต้องเปลี่ยนหม้อน้ำ  ในราคา 6000 บาท โดยประมาณ  สรุป  ตรูซื้อรถมาเพื่อ?Huh?    เจ้าของรถเดิม  ก้อพูดแต่ว่า  ตอนรถอยู่กับผมรถไม่มีปัญหา   นะ  แม่มม!!  แต่ตอนมากะตรุ มันมี จะให้คิดไง  (((  เข้าใจว่า ซื้อรถมือสองมาต้องมีการนำมาซ่อม  เข้าใจไม่งั้นจะซื้อรถมือสองมาทำไม  แต่นี่ มัน "เร็ว" ไปไหม? ซื้อมา ยังไม่ทันไร ยัวไม่เกินอาทิตย์ ยังไม่เกินเดือน ยังไม่เกินปี  เครียดด !!~ สำหรับคนที่ไม่มีความรู้ เรื่องรถ  อย่าเรา ><!! 
 ****  อยากทราบว่า ****   ถ้าหม้อน้ำสกปรก ทำความสะอาด หรือทำอย่างอื่นแทนที่จะเปลี่ยนได้ไหมค่ะ 
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: โจ เทียนทะเล
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 11:40:15
ซื้อของมือ2ต้องเตรียมใจไว้หน่อยเหมือนเสี่ยงดวง..จะโทษคนขายอย่างเดียวก็ไม่ได้เพราะเราอยากซื้อเองเพราะถ้ารถดี100%แล้วไม่ติดปัญหาอื่นก็คงไม่อยากขายหรอกจริงไหม...
แต่เมื่อเราซื้อมาแล้วก็ต้องมาคิดก่อนว่าเราจะสู้กะมันต่อไปหรือจะปล่อยลอยแพงไปให้คนอื่นต่อ..แต่ถ้าใจสู้สมาชิกในเวปนี้ทุกคนผมเชื่อว่าพร้อมที่จะให้คำปรึกษาเรื่องรถต่อไป......
แต่ถ้าถอดใจก็ลงขายแล้วไปออกป้ายแดงจะดีกว่ามานั่งปวดหัวกะมันอีก......
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกความคิดนะครับ..สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: Gunn
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 11:41:43

.. หม้อน้ำสกปรก ถ้าไม่รั่ว ไม่บาง ถอดออกมาให้ช่างหม้อน้ำล้าง ราคาอยู่ที่ 1000-1500 ก็กลับมาใช้งานได้ปกติแล้วครับ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: RATCHAI
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 12:01:44
ผมว่าเครื่องน่าจะพังแล้วหล่ะ  ไม่นะ ไม่นะ
ลองดูพัดลมก่อนว่าทำงานไหม?
หม้อน้ำไม่น่าจะใช่
ร้ายแรงสุดเครื่องน็อกไปเรียบร้อย เตรียมใจ เตรียมตังค์ครับ

Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: poramin 405
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 12:10:03
ผมใช้โครงเดิมเปลี่ยนแต่รังผึ้งแค่3500บาทเอง
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม By: I406
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 12:11:30
.. หม้อน้ำมือ 2 เชียงกง/รึสมาชิกขาย(เคยเห็นแว๊บๆ) ตรงหลายรุ่น...*(ว่าแต่รถรุ่น?xx)ไม่บอก* ไม่น่าเกิน 3.5 พัน฿.
!!!คุณยังโชคดี...ใช้ได้ตั้ง 1 Wk!!!..ผมได้ 3-4 วัน เอาไปเจิมให้พระอาจารย์ ลงคาถา ท่อเพาเวอร์แตกหน้าคากุฏิ+แร็ครั่วอีก !!! ยังมะได้ถูกน้ำมนต์ด้วยซ้ำ...แตกวันไหนไม่แตก ดันแตกวันเค๊าทอดกฐิน คนเกือบร้อย อายก็อาย ควันท่วมรถ ชาวบ้านแห่มาดูนึกว่าไฟจะไหม๊รถ!!! แมร๊งงง :นอนตายดีกว่า:!!! เจ็บใจก็เจ็บใจ เสียค่ารถยกไปอู่อีก 2พัน฿ ไม่สบายๆๆๆๆ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: arun sound
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 12:31:19
ไม่ได้เข้าข้างใคร

แบตเสื่อมแน่ๆ

2  แก็สเป็นน้ำแข็ง อันนี้หม้อน้ำแห้งแหง๋ๆ
เพราะส่วนมากเขาจะวางหม้อต้มอยู่ระดับบนๆของหม้อน้ำ ถ้าหม้อน้ำแห้งหรือลดลงไปมาก
ม้ำจะไม่ผ่านหม้อต้ม ทำให้เป็นน้ำแข็ง

3

สายไมค์ขาด อันนี้คงจอดนานจนสนิมขึ้นแล้วละ

4 ไฟสตอปขึ้นแสดงว่า ถ้าไม่ร้อนเกินพิกัดก็น้ำแห้งนั่นแหละ สาเหตุเป็นได้หลายอย่างเช่น
หม้อน้ำหรือสายน้ำรั่วหรือปริแตก หรือพัดลมหม้อน้ำมีปัญหา
ส่วนเรื่องหม้อน้ำตันนั้น ความร้อนจะสูงกว่าตอนที่ไม่ตัน มันจะไม่ตันทีเดียวไปเลยนี่ครับ

เครื่องน็อคไปเลยอย่างนี้ระวังให้ดี
อาจจะไม่จบ เปลี่ยนหม้อน้ำอาจจะไม่พอ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: chatchai
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 12:47:18
ไม่ได้มีเจตนาที่จะซ้ำเติมนะครับ เพียงแต่อยากจะบอกว่า เราเองครับ ที่ประมาทในการใช้รถ
คือ เมื่อเพิ่งจะได้รถมา ก็หวังแค่ว่า จะใช้รถต่อไปเลยแบบเรื่อยๆ เสียก็ซ่อมไปตามอาการ
ถ้าการซื้อรถใช้แล้ว แล้วมาเริ่มใช้ในลักษณะนี้ มันต้องเจอปัญหาแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ
ไม่ว่าจะเป็นรถอะไรก็ตาม ที่เจ้าของรถเค้าบอกว่า อยู่ที่เค้ามันไม่เป็น ก็ถูกครับ มันไม่เป็นอย่างนี้ แต่เป็นอย่างอื่น
และก็คงหายากครับ ที่รถใช้แล้ว จะเพอเฟ็คไปซะทุกอย่าง

เริ่มต้นใหม่ครับ เอารถเข้าหาช่างหรือคนที่เราไว้ใจได้ เพื่อการปรับสภาพก่อนใช้งานครับ
เช็คทุกระบบ ถึงแม้ว่าจะยังไม่เสีย ก็ควรที่จะรับรู้ก่อน ว่าจะมีอะไรบ้างที่ใกล้จะต้องเปลี่ยนแล้ว
ปรับปรุงให้มีสภาพที่พร้อมใช้งานจริงๆ จะได้ไม่ต้องมีกังวลในระหว่างการใช้งานอีก

ถ้าขืนเรายังซ่อมไปตามอาการ มันไม่จบง่ายๆหรอกครับอย่างครั้งก่อนที่ว่าติดเครื่องไม่ได้เพราะเป็นน้ำแข้ง
ก็แค่แก้ไขให้ติดเครื่องได้เท่านั้น ไม่ได้ลงไปหาสาเหตุที่แท้จริงของการเป็นน้ำแข็งที่หม้อต้ม
และไม่ได้ดูส่วนเกี่ยวเนื่องจากการที่น้ำในระบบหล่อเย็นหายไปมากๆ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: PowerP
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 12:53:22
ขอขอบคุณ ทุก คอมเม้นเลยนะคะ  มีประโยชน์ มากๆเลยค่ะ  ขอบคุณที่ให้ข้อชี้แนะ ขอบคุณที่ให้ความรู้  ขอบคุณมากค่ะ  Like Like
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: NOK405
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 13:04:39
ถึงได้บอกไงครับ ว่าวิ่งไปหาช่างที่มีความรู้และชำนาญในตัวรถเปอโยให้เขาตรวจเช็ครถให้ แต่ที่สุดแล้วการซ่อมทุกอย่างขึ้นอยู่กับเจ้าของรถที่จะมีกำลังมากน้อยในการดูแลรถได้มากน้อยแค่ไหน ยิ่งรถพึ่งเปลี่ยนมือมาอยู่กับเรานั้น บางอย่างพวกของเหลวต่างๆ หรืออะไหล่บางอย่างเช่น ผ้าเบรคจานเบรค โช๊คอัพ ที่เราสามารถตรวจสอบเองได้ง่ายๆว่าเสียหรือสึกหรอไปมากแล้วก้อทำการเปลี่ยนได้เลยก่อนที่มันจะเสียหรือออกอาการ  ขอให้มองว่าราคาค่าตัวรถและการได้ลงทุนเพิ่มเติมเพื่อประสิทธิภาพรถที่ดีนั้นคุ้มค่ากับการลงทุน สู้ๆครับเพียงแตไปให้ถูกทางคือหาช่างที่มีความรู้ความชำนาญรถเปอโย
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: blue egle
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 13:08:44
ใจร่มๆนะครับค่อยๆทำไปเพิ่งจะเริ่มต้น เด๋วก็จะมีตามมาอีก
สายเกียร์,แรค,ท่อน้ำมันเสื่อม,เบรค ให้หาอู่ประจำไว้ละกัน
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: chatchai
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 13:44:25
อยู่โคราช ผมมีคนรู้จักคนนึง แกก็ใช้405GRI คุณเหวิน โทรมา เดี๋ยวผมจะให้เบอร์โทร
แล้วคุณคุยกับแกดู เผื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง 081-8338482
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: tawan kansorn 2010
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 14:28:39
เดี๋ยวก็เก่งครับ เชื่อสิ ถ้าไม่ถอดใจเสียก่อน ใช้รถเก่าดีอย่าง ได้ความรู้เยอะ แต่เสียตังค์ แต่ผมว่ามันดีนะ เมื่อก่อนผมไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับรถ เดี๋ยวนี้ทำเองแก้เองได้ ถ้าไม่เกินความสามารถ หรือมีเครื่องมือ สมาชิกเปอร์โยเราใจดีทุกคนครับแต่ละท่านมีประสบการณ์ ปรึกษาได้ครับ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: LEX @BENZ
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 22:17:29
ล้างหม้อน้ำ แบบผ่าแยง ล้าง เชื่อมรั่วดามที่ผุ ผมถอดไปให้เค้า คิด500เองเนียนเลยจากหม้อน้ำเน่าๆเหมือนได้ของใหม่เลย
รถน้าผมซื้อมาได้ไม่ถึง48ชม.น่ำทะลักออกท่อไอเสียเลย ปะเก็นผุ เลยได้ชุดเล็กไป เปลี่ยนสายพาน ประเก็น ลูกปืน สองพันกว่าๆ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: boss_soros
วันอังคารที่ 17 กันยายน 2013 เวลา 22:56:12
ลองไปล้างที่บุณทันหม้อน้ำ. ครับเลยเเยกจอหอไปทางไปชัยภูมิอยู่ตรงข้ามปั๊ม ปตท. ครับผมไปล้างพร้อมปะ มา500

ส่วนอู่ผมไม่กล้าเเนะนำครับ.  ลองโทรไปตามที่เฮียจิรโรจน์ว่าดีกว่าครับ
วันพุธที่ 18 กันยายน 2013 เวลา 08:23:26
เจ้าของรถ อาจจะกำลังทำใจ หรือตั้งหลักอยู่
คือหลักการที่ผมว่า มันเป็นสิ่งจำเป็นครับ ในการจะเริ่มใช้รถที่ผ่านการใช้งานมานานแล้ว
ยิ่งโดยเฉพาะกับคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก ยิ่งจำเป็นมากขึ้นไปอีกครับ ไม่อย่างนั้น ก็จะต้องมาคอยลุ้นกันทุกครั้ง
ว่าครั้งนี้ เราจะเจออะไรอีก แล้วครั้งต่อไป จะเจออีกมั้ย มันไม่สนุกหรอกครับ เราซื้อรถมา เพื่ออำนวยความสะดวกให้เราสำหรับการเดินทาง และยังต้องให้ความปลอดภัยกับเราด้วย

สำหรับคุณ ก็ต้องเริ่มต้นใหม่ อาจจะต้องมีค่าใช้จ่ายที่มาก อาจจะมากกว่าค่าตัวรถที่เพิ่งจะซื้อมาก็ได้
เพื่อแลกกับความสมบูรณ์ในการใช้งาน ความสะดวกปลอดภัยในการเดินทางครับ

สิ่งที่จำเป็นที่จะต้องเริ่มทำ ก็ระบบของเครื่องยนต์ ก็มีตั้งแต่กระบบการหล่อเย็น พวกหม้อน้ำ
พัดลมระบายความร้อนรวมถึงชุดควบคุมด้วย ระบบเชื้อเพลิง รวมถึงตรวจสภาพของเครื่องยนต์ ว่ามีสภาพที่พร้อมจะให้เราได้ใช้งานมั้ย
รายละเอียดต่างๆเหล่านี้แหล่ะครับ ที่เราไม่อาจจะรู้ได้เลย ถ้าไม่มีการเอารถไปตรวจเช็คโดยช่างผู้ชำนาญ
เราต้องรอให้มันเสีย ถึงจะแสดงอาการมาบอกเราได้ อย่างที่คุณกำลังเจออยู่ตอนนี้ไงครับ
แต่ถ้าเราซื้อรถมาปั๊บ เอารถเข้าตรวจเช็คทุกระบบ อันไหนที่ไม่ค่อยดี ก็แก้ไขหรือเปลี่ยนใหม่ซะ
ทุกอย่างที่ทำท่าว่า กำลังจะเสีย ก็จะได้รับการแก้ไขไปเลย ไม่ต้องรอให้มันเสีย
รถคันนี้ ก็จะกลับมามีสภาพที่สมบูรณื พร้อมให้เราได้ใช้อย่างมีความสุขได้อีกครั้งครับ

ก็มีสองแนวทาง คือถ้าตรวจเช็คแล้ว งบประมาณในการแก้ไข มันสูงมากเกินกว่าที่เราจะจ่ายไหว
ก็ปล่อยออกไป แต่แทบจะเหมือนขายซาก แล้วก็หาคันใหม่ โดยวานผู้ที่เชี่ยวชาญกว่า ช่วยดูให้ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ
หรือ ซ่อมคันนี้ให้เรียบร้อย แล้วใช้ต่อไปครับ

ยินดีให้คำแนะนำครับ โทรมาได้ 081-8338482
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: RATCHAI
วันพุธที่ 18 กันยายน 2013 เวลา 08:53:02
เรื่องหม้อน้ำ ราคาแล้วแต่ร้าน แล้วแต่ท้องทีครับ
ผมเพิ่งตีใหม่เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ของ 405 SRI ใหม่ทั้งลูก 3800 บาทครับ
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: krich
วันพุธที่ 18 กันยายน 2013 เวลา 08:56:19
ผมGRIเฉพาะแผงสองชั้น3500บาทเพิ่งทำมา20วันที่แล้ว
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: PowerP
วันพุธที่ 18 กันยายน 2013 เวลา 18:42:35
ตอนนี้ช่าง(อู่ช่างด้วง) เอาหม้อน้ำออกมาทำความสะอาด ไล่ลมไล่น้ำ แต่ยังไม่ทราบว่าจะ ใช้งานได้หรือยัง. พรุ่งนี้รุกันค่ะ (((((ขอบคุณทุกๆท่านมากน่ะค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ มีประโยชน์ได้ความรู้ขึ้ยเยอะเลยค่ะ))))))
Re: ซื้อรถมา ไม่เกิน 1 อาทิตย์ซ่อมเร็วไปไหม ล่าสุดแม่เจ้า!! ช่างบอกให้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ในรา By: Pipat P.
วันพุธที่ 18 กันยายน 2013 เวลา 19:44:28
รบกวนช่วยบอกหน่อย ร้านที่ทำอยู่ที่ไหน พอดีหม้อน้ำกำลังมีปัญหารั่วครับ