Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
การใช้เกียร์ auto 406 ea 9 By: เด็กยานยนต์ มทส
วันศุกร์ที่ 05 พฤษภาคม 2006 เวลา 23:56:53
อยากทราบว่า เกียร์ auto นั้นแต่ละที จะเปลี่ยนเกียร์ทีต้องหยุดรถหรือเปล่าครับ  (เฉพาะเกียร์เดินหน้า ) แบบว่า d2  ไป d3 แล้วไป d
ถ้าทำแบบนี้แล้วรถจะมีอาการอย่างไรครับ ผมเสีย(ถ้ามี)จะเกิดกับเกียร์แค่ไหนอย่างไรเท่าไหร่ครับ แล้วก็อยากทราบด้วยครับว่า ถ้ามันสามารถเปลี่ยนเกียร์โดยไม่ต้องหยุดรถได้ ทำไมมันถึงทำอย่างนั้นได้ครับ แล้วถ้ามันทำไม่ได้ทำไมมันถึงทำไม่ได้ครับ
Re: การใช้เกียร์ auto 406 ea 9 By: DrGunner
วันเสาร์ที่ 06 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:52:21
จริง ๆ ในคู่มือของรถก็จะมีบอกอยู่แล้วนี่ครับ ... การเปลี่ยนเกียร์เดินหน้านั้นทำได้ในขณะรถวิ่งครับ แต่ต้องดูรอบขณะนั้น ๆ ด้วยไม่งั้นเกียร์พังได้เหมือนกันครับ
Re: การใช้เกียร์ auto 406 ea 9 By: red406
วันเสาร์ที่ 06 พฤษภาคม 2006 เวลา 14:45:03
อ้างจาก: rin406 ที่ วันเสาร์ที่ 06 พฤษภาคม  2006 เวลา 07:25:27
คำถามนี้คิดนานพอสมควร ขอตอบครับ�
ได้ครับไม่ต้องหยุดรถ
 ในmode เดินหน้า ในช่วงต้องการอัตราเร่งเช่น ขึ้น- ลง เขา� / เหตุผลจากการออกแบบ gear control ให้สัมพันธ์กับการขับ เดินหน้า (forward / D=drive )
ผลเสีย ก็แน่นอน ซดน้ำมัน
แต่ถ้า D ==>R ไม่ได้แน่นอน เหตุผล Unsafe / เกียร์พัง
อยากแนะนำให้อ่านกระทู้ " กระทู้การใช้เกียร์Auto......."� ในwebนี้ อะครับ แนะนำอย่างขับปลอดภัย (defencesive driving) ส่วนขับracing No commend ครับเนื่องจากผมไม่มีประสพการณ์ อะครับ

ที่พี่รินแนะนำถูกต้องหมดเลยครับ กรณีที่อัดมาด้วยความเร็วสูงแล้วเบรคไม่อยู่ก็อัดเกียร์ไปเกียร์ต่ำก็ช่วยให้รถสามารถลดความเร็วลงได้ แต่เกียร์จะพัง เพื่อนผมเคยอัด Ultima V6 เกือบ 200 แล้วต้องเบรคกระทันหันแตะเบรคไม่อยู่แน่ๆเลยอัดเกียร์ลงมาผลปรากฎรถหยุดปลอดภัยแต่เกียร์พังเสียเงินไปเกือย 2แสนค่าเกียร์ลูกใหม่ แต่ก็ยังดีกว่าบาดเจ็บหรืออาจจะมากกว่านี้

การขับรถปกติเกียร์ออโต้เอาไว้ที่ตำแหน่งD ดีที่สุดแล้วครับในความเห็นผม ถ้าอยากอัดก็ไปใช้เกียร์ธรรมดาดีกว่าหรือไปใช้พวกทริปโทนิคก็ได้
Re: การใช้เกียร์ auto 406 ea 9 By: Prologue
วันจันทร์ที่ 08 พฤษภาคม 2006 เวลา 10:42:33
ถ้าจะเปลี่ยนเกียร์เองก็เหมือนที่ทุกท่านบอกแหละครับ มันไม่พังหรอก แต่สำหรับ EA9 ผมว่าไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้นนะครับ เพราะถ้าคุณอยากลากรอบสูงๆ ก็แค่กดสวิตช์เป็นโหมด Sport แล้วกดคันเร่งลึกๆ หน่อย มันก็จะเปลี่ยนที่รอบสูงๆ ให้เอง แถมเวลาคิกดาวน์ก็มาเร็วดี ส่วนเรื่องเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำเพื่อทำ Engine Brake ผมว่าสำหรับ EA9 ก็ไม่จำเป็นต้องทำอีกนั่นแหละครับ เพราะถ้าคุณกระแทกเบรคแรงๆ เกียร์มันก็จะเปลี่ยนลงต่ำ (เพื่อให้เกิด Engine Brake) ให้เองโดยอัตโนมัติ....... รถมันดีก็อย่างเนี้ยแหละ.... อิอิ.....  Grin
Re: การใช้เกียร์ auto 406 ea 9 By: pla109
วันอาทิตย์ที่ 14 พฤษภาคม 2006 เวลา 16:49:19
เกียร์ D8 ก็มี Engine break ครับ
Re: การใช้เกียร์ auto 406 ea 9 By: weeranai
วันอังคารที่ 16 พฤษภาคม 2006 เวลา 18:04:05
มีโอกาสเป็นไปได้หรือครับ ที่จะเปลี่นยเกียรจาก เดินหน้า เป็นถอยหลัง ขนะรถวิ่ง ?
Re: การใช้เกียร์ auto 406 ea 9 By: Kong@Peugeot
วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:59:04
ก่อนจะได้ถอยเกียร์ก็แตกไปแล้ว Smiley