Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
สวัสดีครับผม วันที่ขอสอบถาม เกียวกับกระป๋องพักน้ำหน่อยคับ By: olimpick
วันอังคารที่ 21 มกราคม 2014 เวลา 10:29:39
ก็คือพอดีตัวรถของผมไม่มีกระป๋องพักน้ำสำรอง จากหม้อน้ำเวลาความร้อนขึ้นน้ำในหม้อน้ำจะดันออกหมด ก็เลยคิดว่าจะหาซื้อกระป๋องพักน้ำซักใบ {ผมขับ405SRI}ไม่ทราบว่ารุ่นนี้จริงๆแล้วมีหรือเปล่า
แล้วถ้าไม่มี จะใส่เพิ่มต้องใช้ของอะไรดีคับ พอดีอยู่แถวนนทบุรี ถ้าพี่ๆคนไหนมีขอมูณขอรบกวนด้วยคับผม
 :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ: :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ:
Re: สวัสดีครับผม วันที่ขอสอบถาม เกียวกับกระป๋องพักน้ำหน่อยครับ By: wanchart
วันอังคารที่ 21 มกราคม 2014 เวลา 10:49:57
เปลี่ยนฝาหม้อน้ำดีกว่ามั้งครับ
Re: สวัสดีครับผม วันที่ขอสอบถาม เกียวกับกระป๋องพักน้ำหน่อยครับ By: โจ เทียนทะเล
วันพุธที่ 22 มกราคม 2014 เวลา 08:09:24
อ้างจาก: olimpick ที่ วันอังคารที่ 21 มกราคม  2014 เวลา 10:29:39
ก็คือพอดีตัวรถของผมไม่มีกระป๋องพักน้ำสำรอง จากหม้อน้ำเวลาความร้อนขึ้นน้ำในหม้อน้ำจะดันออกหมด ก็เลยคิดว่าจะหาซื้อกระป๋องพักน้ำซักใบ {ผมขับ405SRI}ไม่ทราบว่ารุ่นนี้จริงๆแล้วมีหรือเปล่า
แล้วถ้าไม่มี จะใส่เพิ่มต้องใช้ของอะไรดีครับ พอดีอยู่แถวนนทบุรี ถ้าพี่ๆคนไหนมีขอมูณขอรบกวนด้วยครับผม
 :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ: :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ:

ขอตอบแบบมั่วๆนะ....หม้อน้ำเวลาความร้อนขึ้นน้ำในหม้อน้ำจะดันออกหมด....อันนี้ผมว่าลองตรวจดูหม้อน้ำก่อนดีกว่าไหมว่ามันเริ่มตันหรือป่าว....ส่วนกระป๋องพักน้ำถ้าหาของเดิมไม่ได้ก็เอาของญี่ปุ่นใส่ก็ได้ครับราคาน่าจะถูกกว่าของเดิมนะหาซื้อตามร้านขายอะไหล่ทั่วไป..(อย่าลืมวัดขนาดที่จะวางก่อนนะว่าซื้อมาแล้วมันใหญ่หรือเล็ก)
Re: สวัสดีครับผม วันที่ขอสอบถาม เกียวกับกระป๋องพักน้ำหน่อยครับ By: jn
วันพุธที่ 22 มกราคม 2014 เวลา 08:41:32
อ้างจาก: Chart  lp 87 ที่ วันอังคารที่ 21 มกราคม  2014 เวลา 10:49:57
เปลี่ยนฝาหม้อน้ำดีกว่ามั้งครับ
ครับถูกต้อง
Re: สวัสดีครับผม วันที่ขอสอบถาม เกียวกับกระป๋องพักน้ำหน่อยครับ By: veera30699
วันพุธที่ 22 มกราคม 2014 เวลา 11:08:49
ไม่แน่ใจว่า เป็นหม้อน้ำเดิมของ 405 หรือเปล่า ผมก็ใช้ sri อยู่ ถ้าเป็นของเดิม หม้อพักจะติดอยู่กับหม้อน้ำนั้นแหละครับ ตรงที่ฝาเติมนั้นละ เวลาเติมอย่าเติมให้เต็มนะครับ เหลือไว้สักประมา 2 ข้อนิ้วมือเราประมาณนั้น.. เหตุที่น้ำดันออก ข้อมูลน้อยไปนิดหนึ่ง .. ที่ทราบมาจากช่าง เขาบอกว่า เครื่องร้อนเกิน, วาล์วน้ำ ประเก็นฝาสูบ ฝาหม้อน้ำ พัดลมหน้าเครื่อง มีปัญหาครับ .. ทำนองเนี้ย
Re: สวัสดีครับผม วันที่ขอสอบถาม เกียวกับกระป๋องพักน้ำหน่อยครับ By: sathapron
วันพุธที่ 22 มกราคม 2014 เวลา 20:51:38
SRI ของผมน้ำก็ดันออก  สาเหตุ
1.เครื่องร้อนเกิน
2.พัดลมจะงหวะ2 ทำงานช้าเนื่องจาก น้ำยาแอร์ขาด
3.ประเก็นฝาสูบ สูบ 1 กับ 4 มีปัญหา ทำให้อากาศผ่านได้(ขันน็อตฝาสูปไม่ดี)
 ผมได้ทำการปาดฝาและเปลี่ยนประเก็นใหม่ประมาณ 3 เดือน
Re: สวัสดีครับผม วันที่ขอสอบถาม เกียวกับกระป๋องพักน้ำหน่อยครับ By: suthipong worasarn
วันศุกร์ที่ 24 มกราคม 2014 เวลา 20:59:05
ผมเห็นสอดคล้องกับคุณ vee ว่าหม้อน้ำสำรองเป็นแบบหม้อในตัวแนบอยู่กับหม้อน้ำอยู่แล้ว เราเติมน้ำไม่ต้องเต็ม เหลือไว้สองสามนิ้ว มีเหล็กแนวขวางเป็นที่สังเกต ถ้าน้ำไม่พอก็จะดูดเอาน้ำสำรองไปใช้หล่อเลี้ยงเสื้อสูบและส่วนอื่น ๆ ผมเคยติดหม้อสำรองเพิ่มอีกใบหนึ่ง ต่อท่อยาง พอวิ่งใช้งานไปและกลับมาจอดพัก น้ำจะดูดกลับเข้ามาเต็มหม้อน้ำ ซึ่งทำให้เครื่องร้อนกว่าปกติ ผมเลยทดลองไม่เติมน้ำในหม้อสำรองที่ติดเพิ่ม กลับไปใช้แบบเดิมคือเติมน้ำไม่เต็ม ปรากฏว่าใช้ได้ดี เครื่องไม่ร้อน ไม่โอเวอร์ฮีท วิ่งไกล วิ่งขึ้นเขาก็ไม่ร้อนเกิน ข้อควรระวังอีกอย่างคือเมื่อขึ้นเขาเราต้องเดินเบาเครื่องไว้สักพักใหญ่ อย่าเปิดฝาหม้อน้ำเด็ดขาด คอยดูเข็มความร้อนเขาค่อย ๆ เย็นลง ผมใช้เครื่อง Xantia หม้อน้ำแบบเดิมตีเป็นทองเหลือง ไม่โอเวอร์ฮีทครับ