Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 12
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: kunkroo
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 13:52:25
ก่อนขาย ของมือสอง ต้องประกาศให้ชัดเจน เป็นตัวอักษร ยืนยันได้ว่า
1. จะรับประกัน หรือไม่ อย่างไร  เช่น รับประกัน 7 วัน 15 วัน ว่าไป
2. สามารถคืนของได้หรือไม่ เช่น ขายตามสภาพ  ขายแล้วไม่รับคืน โปรดตรวจสอบ
3. ข้อตกลงพิเศษ (ถ้ามี)

ในกรกรณีที่เกิดขึ้นตามกระทู้นี้ ผมเดาว่า คงไม่ได้พูดกันเรื่องนี้เลย เพียงแต่ให้เลยตามเลยเท่านั้น เพราะฉะนั้นเมื่อรถเสียในเวลาอัน(ไม่)ควร คือสั้นเกินไป ฝ่ายซื้อจึงทำใจไม่ได้
ตอนนี้ฝ่ายขายก็กระอักกระอ่วนใจเหมือนกัน ไม่มีเจตนาซ่อนปัญหา แต่ลึกๆ ก็เสียใจในเหตุการณ์ อย่างนี้
ขอแสดงควาเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ   ถ้อยทีถ้อยอาศัยต่อกันครับ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: wig
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 16:42:30
น่าเห็นใจทั้งคู่ครับ มันเสียเร็วไปหน่อย
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: nun
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 19:30:09
สรุปแล้วอาการรถเป็นอย่างไรครับ เผื่อเพื่อนๆหลายคนจะได้ช่วยชี้แนะได้ถูก บางทีอาการอาจจะไม่หนักเกินไปก็ได้
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: banphot
วันอังคารที่ 22 เมษายน 2014 เวลา 09:24:59
ไม่ต้องช่วยค่าซ่อมหรอกครับ ขายของมือสองแบบนี้ ไม่ได้ซื้อมาขายเหมือนเต้นท์ คนซื้อต้องรับกรรมครับ น้ำใจอะมีได้ แต่ไม่ควรมีกับคนที่เรียกร้องครับ ซื้อของถูกขนาดนั้นจะให้รับประกันยิ่งกว่ารถป้ายแดงเลยรึไง
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: PRACHAN
วันอังคารที่ 22 เมษายน 2014 เวลา 20:23:17
   การซื้อรถมือสองมา ก็ต้องเสี่ยงเองเพราะมันไม่ใช่ป้ายแดง ชิ้นส่วนทุกชิ้นมีโอกาศหมดอายุไขตลอดเวลา
ขนาดป้ายแดงยังมีการฟ้องร้องกันเลย ในความคิดผมผู้ซื้อต้องรับผิดชอบเองครับ

Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: w_2005
วันพุธที่ 23 เมษายน 2014 เวลา 17:56:40
ตกลงเรื่องมันไปถึงไหนแล้วครับเนี่ย ขอให้จบด้วยดีนะครับ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: wa 405 GR
วันพุธที่ 23 เมษายน 2014 เวลา 23:06:15
ขอบพระคุณทุกท่าน ที่เข้าให้คำแนะนำ แสดงความห่วงใยครับ
ทั้ง ๆ ที่หลายท่านไม่เคยพบหน้า ซาบซึ้งในน้ำใจยิ่งครับ

อันที่จริง ผมได้ปฏิเสธไปตั้งแต่วันแรกที่โทรมาบอกว่าจะคืนรถแล้วครับ
ด้วยมีความรู้สึกว่า นี่ผมขายรถใหม่ไปเหรอ ที่เข้ามาตั้งกระทู้ถาม
เพราะต้องการทราบว่า ผมทำถูกหรือผิด หลังจากหลายท่านเข้ามา
ให้คำแนะนำในหน้าเพจและ PM ยิ่งทำให้ผมตัดสินใจได้อย่างเด็ดขาดครับ

ความคืบหน้าอาการของรถยังไม่ทราบครับ ฝั่งโน้นไม่โทรมา ผมยังไม่โทรกลับหาด้วย
เบอร์เฉพาะกิจในการขายรถก็ปิดวันนี้แล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: wasin.m
วันพฤหัสบดีที่ 18 สิงหาคม 2016 เวลา 11:17:00
ผมก็เคยขายรถ Volvo 850 ในราคาถูกมากครับ รถสภาพภายนอกสวยภายในสวยผมบอกคนซื้อว่ารถเกิดเสียกลางทางอย่าโทษผมนะครับเพราะผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าอะไหล่จะเสียเมื่อไรเพราะเป้นรถเก่าคนซื้อตอบผมว่าไม่เป็นไรเขาซื้อเพราะมันสวยและถูกถ้ามันเสียจนซ่อมไม่ได้เค้าก็จะเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยก็ยังถูกอยู่ดีจนทุกวันนี้ก็ไม่เห็นเค้าโทรมาหาผมเลยครับ แล้วผมก็มาซื้อสิงห์แทนครับแล้วผมก็ไม่เคยต่อว่าเจ้าของเดิมเพราะตอนซื้อก็ก็ยอมรับสภาพอยู่แล้วว่ารถอายุมากแล้ว ไม่ใช่ป้ายแดง