Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ By: autoplus
วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 07:25:41
พอดีรถผมน้ำมันพวงมาลัยมีอาการรั่วซึมเล็กน้อย ตอนนี้ระดับน้ำมันต่ำกว่า min นิดนึงครับ แล้วผมยังไม่มีเวลาเอารถเข้าไปเช็ค เลยกะว่าจะหาซื้อน้ำมันเติมไปก่อน ไม่ทราบว่ารุ่น 406 ea9 ต้องใช้น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร แล้วก็หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ By: jiraroj
วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 07:37:56
รีบหาซื้อเติม เอาของอะไรก็ได้ครับ ที่เป็น Dextron2 ลิตรละร้อยกว่าบาท ผมซื้อตามปั๊ม ESSO ยี่ห้อ Mobil  เติมให้ได้ระดับ ถ้าพร่องมากๆ ปั๊มจะดัง และเสื่อมสภาพ
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ By: autoplus
วันพุธที่ 18 มิถุนายน 2014 เวลา 22:07:45
อ้างจาก: จิรโรจน์ ที่ วันพุธที่ 18 มิถุนายน  2014 เวลา 07:37:56
รีบหาซื้อเติม เอาของอะไรก็ได้ครับ ที่เป็น Dextron2 ลิตรละร้อยกว่าบาท ผมซื้อตามปั๊ม ESSO ยี่ห้อ Mobil  เติมให้ได้ระดับ ถ้าพร่องมากๆ ปั๊มจะดัง และเสื่อมสภาพ
ขอบคุณครับ ผมซื้อมาเติมแล้วครับ ยี่ห้อ mobil จากปั๊ม esso ราคา 165 บาท
ทีนี้ผมเติมตอนเครื่องร้อน แต่เผลอเติมเกินจากระดับ max ไปประมาณ 1 cm จะมีผลเสียรึเปล่าครับ
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ By: jiraroj
วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 07:59:00
ไม่เป็นไรครับ แค่ อาจจะมีไอน้ำมัน ออกมามากกว่าปกติ หาหลอด ค่อยๆดูดออกก็ได้ครับ ให้มันอยู่ในระดับพอดี จะดีกว่าครับ และก็ หาดูด้วยว่า ที่มันรั่วซึมนั้น มันอยู่ที่จุดใด ถ้าเป็นแถวท่อยาง อาจจะเป็นที่แคล้มป์รัดท่อก็ได้ เปลี่ยนตัวใหม่ ที่เป็นแบบขันให้ตึงได้ก็ใช้ได้ครับ และถ้ามันรั่วที่ตัวปั๊ม มันจะหยดลงไปโดนไดชาร์จ ต้องคอยล้างทำความสะอาดตัวไดชาร์จ ไม่งั้น ไดชาร์จอาจจะเสียนะครับ
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ By: autoplus
วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 10:23:06
จากการที่ผมซื้อรถคันนี้มาประมาณปีครึ่ง ผมสังเกตว่าน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์จะค่อยๆลดทีละนิด และทุกๆหกเดือนช่างจะเติมให้ได้ระดับครับ แล้วช่างบอกว่าที่มันหายเพราะสวิทที่บอกเครื่องยนต์ให้เพิ่มกำลังเวลาหมุนพวงมาลัย ถูกเปลี่ยนเป็นน๊อตธรรมดา ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจริงไหมครับ
วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 10:32:45
ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ การที่มันพร่องหายไป มันจะต้องมีที่รั่วซึมครับ ส่วนมากที่เจอ ก็เป็นตรงสวิทช์ที่คุณว่านั่นที่นึง และตามท่อยาง กับที่ตัวปั๊มเอง และก็ ที่ตัวแรคเองครับ ควรจะหาให้เจอ แล้วแก้ไข หรือ หาให้เจอว่าตรงไหน แล้วก็ป้องกัน อันตรายที่อาจจะตามมา ถ้ายังคิดว่า ยังซื้อน้ำมันเติมมันทัน
วันพฤหัสบดีที่ 19 มิถุนายน 2014 เวลา 10:59:30
ขอบคุณมากครับ เดือนหน้าผมจะเอารถเข้าไปเช็คแล้วครับ  ร้อนจัง
Re: สอบถามเรื่องน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ครับ By: rd
วันศุกร์ที่ 20 มิถุนายน 2014 เวลา 08:03:58
เพิ่งเปลี่ยนสวิช์ทช์แรงดัน ตัวเล็กนิดเดียวแพงเอาเรื่อง