Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไฟเคโชว์เครื่องเร่งไม่ขึ้น By: Plangton
วันพุธที่ 09 กรกฎาคม 2014 เวลา 08:26:49
ท่านใดพอจะทราบบ้างครับ รถผมเป็น 405 เครื่อง D8 มีอาการดังนี้
เดินเบาสะดุด ไฟเคขึ้นที่หน้าปัด แต่พอเหยียบคันเร่งยิ่งเบากว่าเดิมเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ
ลองดับเครื่องแล้วติดใหม่ก็ไปได้อีกซักพักก็เป็นอีก แต่ถ้าขับแบบเหยียบคันเร่งคงที่ก็จะไปได้นาน
ถ้าแบบเร่งๆผ่อนๆจะเป็นทันทีครับ
สิ่งที่ลองเปลี่ยนไปแล้วแต่ก็ไม่หาย - ปั๊มติ๊กนอกถัง
                                              - แวคคัมเซนเซอร์ไอดี
ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไฟเคโชว์เครื่องเร่งไม่ขึ้น By: Plangton
วันพุธที่ 09 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:26:18
Fuel Regulator นี่จะเกี่ยวไหมคับถ้ามันเสียจะมีอาการแบบที่ผมบอกได้ไหมครับ
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไฟเคโชว์เครื่องเร่งไม่ขึ้น By: Thawatpra
วันพุธที่ 09 กรกฎาคม 2014 เวลา 10:17:21
ลองดู Fly wheel sensor ครับ

ที่ปลั๊กสีน้ำตาลนะครับ.....ประแจเบอร์สิบครับ

ผมอยู่ ถ.กิ่งแก้ว สมุทรปราการ....ถ้าใกล้ ๆ ก็วิ่งมาหาผมได้....ผมมีสำรองอยู่ท้ายรถครับ

Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไฟเคโชว์เครื่องเร่งไม่ขึ้น By: Plangton
วันพุธที่ 09 กรกฎาคม 2014 เวลา 11:05:02
fly wheel sensor ที่ว่ามันอยู่ตรงไหนหรอครับ ราคาประมาณเท่าไหร่แล้วถ้ามันเสียอาการเป็นแบบใด
ขอบคุณครับ
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไฟเคโชว์เครū By: I406
วันพุธที่ 09 กรกฎาคม 2014 เวลา 11:45:14
1...ไฟเค[k]รึ/Snow(*) ขึ้นที่หน้าปัทย์ ?
 ....ถ้าหน้าปัทย์ของD8 ถ้าไฟ "Sport(S) /Snow (*) " เช็คล้างปลั๊คสวิทย์เกียร์ กับเซ็นเซอร์(TPS)ใต้ปีกผีเสื้อ ตัวใน
วันพุธที่ 09 กรกฎาคม 2014 เวลา 13:26:08
ขอบคุณ คุณThawatpra มากครับ ผมจอดไว้บ้านแถวพระราม2แล้วครับ มันเป็นๆหายๆเรยยังไม่กล้าเอาออกไปไหนไกล
ไม่ทราบว่าในรูปนี่เครื่องอะไรครับ
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ไฟเคโชว์เครื่องเร่งไม่ขึ้น By: Thawatpra
วันพุธที่ 09 กรกฎาคม 2014 เวลา 14:39:31
อ้างจาก: Plangton ที่ วันพุธที่ 09 กรกฎาคม  2014 เวลา 13:26:08
ขอบคุณ คุณThawatpra มากครับ ผมจอดไว้บ้านแถวพระราม2แล้วครับ มันเป็นๆหายๆเรยยังไม่กล้าเอาออกไปไหนไกล
ไม่ทราบว่าในรูปนี่เครื่องอะไรครับ

ถามผมว่าเครื่องอะไรผมตอบไม่ถูกเลยครับ.....

ดังเดิมเป็นเครื่อง GRI แต่ผมเอาดัดแปลงใหม่ครับ มีส่วนผสม ของ GR+GRI+SRI เพื่อให้ได้กำลังที่มากขึ้นเพื่อใช้กับเกียร์ Auto ครับ