Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: pousri
วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2016 เวลา 15:09:09
ขยับปลักรีเลย์ 3ตัวก็แล้วใครพอช่วยแนะนำได้บ้างครับ
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: jod_ryhp
วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2016 เวลา 15:31:16
ลอง ปลด ปลอกถุงที่หุ้ม รีเลย์ตัวกลาง ออก แล้ว ดูว่า ขารีเลย์ มีรอย อาร์ตใหม้ หรือปล่าว  ( ผมเคยเป็น ขาที่ซ๊อคเก๊ตรีเลย์ใหม้ ทำการตัดต่อสายเปลี่ยนขั้วใหม่ ใช้งานได้ตามปรกติ รีเลย์ ไม่เสีย )

หรือ ลอง สลับ รีเลย์ ตัว ซ้ายกับตัวขวา ดูครับ ถ้าสับรีเลย์แล้ว พัดลมสลับกันทำงาน = รีเลย์เสีย

ลองสลับแล้ว พัดลมยังทำงานตัวเดิม = พัดลมเสีย
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: Horn
วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2016 เวลา 16:46:14
น่าจะ relay

หรือสายไฟฟ้า

Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: pousri
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:56:41
อ้างจาก: jod_ryhp ที่ วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม  2016 เวลา 15:31:16
ลอง ปลด ปลอกถุงที่หุ้ม รีเลย์ตัวกลาง ออก แล้ว ดูว่า ขารีเลย์ มีรอย อาร์ตใหม้ หรือปล่าว  ( ผมเคยเป็น ขาที่ซ๊อคเก๊ตรีเลย์ใหม้ ทำการตัดต่อสายเปลี่ยนขั้วใหม่ ใช้งานได้ตามปรกติ รีเลย์ ไม่เสีย )

หรือ ลอง สลับ รีเลย์ ตัว ซ้ายกับตัวขวา ดูครับ ถ้าสับรีเลย์แล้ว พัดลมสลับกันทำงาน = รีเลย์เสีย

ลองสลับแล้ว พัดลมยังทำงานตัวเดิม = พัดลมเสีย
เช็ครีเลย์ทั้ง3ตัว โดยเปลี่ยนสลับกับพัดลมตัวที่หมุน ปรากฏว่ารีเลย์ไม่เสียครับ คงจะเป็นที่ตัวพ้ดลมเอง ใครพอแนะนำวิธีถอดพัดลมออกได้บ้างครับ
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: thoe
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 10:00:57
ใบพัดลมเป็นกิ๊ปล๊อดหรือน๊อตครับ
ถอดใบพัดออกจะเห็นน๊อตยึดตัวมอเตอร์3ตัวครับ
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: 40 ha
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 11:06:19
เช็คฟิวส์พัดลมทั้งสองตัวดูหรือยัง
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: pousri
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 11:44:12
อ้างจาก: 40 ha ที่ วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม  2016 เวลา 11:06:19
เช็คฟิวส์พัดลมทั้งสองตัวดูหรือยัง
ฟิวส์อยู่ตรงไหนครับ

วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 11:49:10
อ้างจาก: _|_><@€ ที่ วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม  2016 เวลา 10:00:57
ใบพัดลมเป็นกิ๊ปล๊อดหรือน๊อตครับ
ถอดใบพัดออกจะเห็นน๊อตยึดตัวมอเตอร์3ตัวครับ
แบบกิ๊บล็อคครับ ถ้าง้างออกเลยแล้วกิ๊บล็อคจะเสียไหมครับ
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: 40 ha
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 11:58:42
ตรงติดกับกระติกปั้มพาวเวอร์ในห้องเครื่องครับ บางทีมันหลวม
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: thoe
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 12:38:23
ไม่เสียครับ งัดขึ้นให้พ้นแกนมอเตอร์แล้วดันออกครับ
กิ๊ปออกก็เอาใบพัดออกได้แล้วครับ
ทดลองต่อตรงดูยังครับ ดูว่าพัดลมทำงานหรือเสียครับจะได้ไม่เสียเวลาถอด

Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: blue egle
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 12:47:54
ของผมถอดกิ๊ปออกแล้ว แต่ใบพัดมันถอดไม่ออก
อัดแน่นมากทำไงน่ะ
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 14:12:33
ผมใช้วิธีถอดออกมาทั้งใบทั้งมอเตอร์ออกมาเคาะข้างนอกเลยครับ
ตอนไขน๊อตออกไขยากมากๆครับเพราะมุมไขไม่ค่อยมีครับ
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: sonicthai
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 16:05:43
ของผม205เคยไม่หมุนเช็กทุกอย่างแล้วไม่เจอเลยถอดมอเตอร์ดูเจอถ่านหมดเอาถ่านไปเทียบซื้อแล้วประกอบใช้ได้เหมือนเดิมครับลองดูครับ
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: aatsayan
วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 20:00:35
1. ขณะที่ความร้อนเครื่องยังไม่สูงมอเตอร์พัดลมจะต่ออนุกรมกัน ถ้าพัดลมขวาเสีย พัดลมทั้งคู่จะไม่หมุน แต่ถ้าหมุนช้าทั้งคู่พัดลมขวาดี
2. ช่วงความร้อนสูง พัดลมทั้งคู่ต่อตรง แยกกันทำงาน พัดลมทั้งคู่ต้องหมุนเร็ว ถ้าพัดลมขวาไม่หมุนแสดงว่าไม่มีไฟ ปัญหาน่าจะเกิดจากรีเลย์
3. รีเลย์ ตัวมุมซ้ายขวาจะเหมือนกันมีเฉพาะหน้าสัมผัสแบบ NO สลับกันได้ แต่รีเลย์ตัวกลางจะมีขา NC เพิ่ม เรียกว่ารีเลย์ห้าขา สลับกับรีเลย์
ตัวมุมไม่ได้
4. ก่อนอื่นควรจะตรวจสอบว่าฟิวส์ไฟเลี้ยงพัดลมขวาขาดหรือหลุดหลวมหรือไม่ และตรวจขั้วเสียบรีเลย์ทุกตัวว่าปกติไม่มีรอยใหม้

ปล 1. ฟิวส์รีเลย์พัดลมจะเป็นฟิวส์คู่หลังของกล่องฟิวส์หัวรถไฟ ปกติขั้วเสียบจะไหม้เพราะกระแสสูง ผมเดินสายใหม่ทั้งคู่ โดยใช้ตลับฟิวส์เมนของรถญี่ปุ่นต่อสายตรงไปขั้วแบตเลย
อย่าใช้กล่องฟิวส์ธรรมดาจะละลายแน่นอน

2. แก้ปัญหาเสร็จแล้วกรุณาแจ้งผลให้สมาชิกทราบด้วย ขอบคุณครับ
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: jamesdrum
วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 02:18:19
 ...ผมปวดหัวกับพัดลม 405 มานานล่ะ เลยตัดสินใจแปลง(เอาระบบแบบเบ๊นซ์กับบีเอ็มไปเลย) โดยใช้ resistance 2 ตัว(แต่ต้องรื้อสายไฟของเดิมออกให้เกลี้ยงนะครับ(แล้วเดินใหม่แจ่มๆ) ...รีเลย์สามตัวเอาออกให้หมด เดินสายไฟใหม่ ไม่ยากแถมน้อยเส้น.....ผมทำมาครึ่งปีแล้ว แจ่มมาก สเตป1 สเตป2 หมุนได้ใจ ความร้อนหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ.!!!
    ...แค่เสนอเป็นแนวทางนะครับ ถ้าอยากอนุรักษ์ของเดิม ก็จัดไป....แต่ต้องจบ ไม่งั๊นขับไปเล็งเข็มความร้อนไป....ไม่สนุกแน่!!!
                                .........ด้วยความปรารถนาดี ...........ขอบคุณครับ...!!!
วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 19:57:01
แก้ปัญหาได้แล้วครับ สาเหตุเกิดจากพัดลมเสีย พอดีผมได้เปลี่ยนพ้ดลมสำรองที่เก็บไว้เป็นอะไหล่มาเปลี่ยนใส่แทน อะไหล่ตัวนี้เก็บๆไว้ร่วม10ปีได้ครับ ตอนแรกนึกว่าจะใช้ไม่ได้ เลยเอาไปจั้มแบต ปรากฎว่าพัดลมยังหมุนอยู่ ( ไม่ต้องเสียตัง ) ก็เลยไปทำการเปลี่ยนตัวที่เสียออก ตอนแรกปลดกิ๊บล็อคแล้วจะดึงใบพัดออก ทำไงก็ไม่ออกฉีดโซแนกก็แล้วก็ยังไม่ออก ดูท่าจะไม่ออก ผมคิดว่างั้นก็เอาออกทั้งมอเตอร์เลย เพราะมองเห็นหัวน๊อตทั้ง3ตัวที่เอาประแจบล็อคเบอร์10ขันได้ แต่ติดกันชนหน้า จึงถอดกันชนหน้าด้วยเลยจะได้ทำงานง่ายๆ พอถอดกันชนหน้าออก ทำให้ทำงานง่ายมากๆเลยครับ หลังจากทำการใส่ประกอบพัดลมตัวใหม่เสร็จ ก็ขึ้นลองสตาทเครื่อง เปิดแอร์ ปรากฎว่าพัดลมกลับมาทำงานตามปกติทั้ง2ตัว ต้องขอขอบคุณเพี่อนใน Vlovepeugeot  ที่ชว่ยกันแนะนำวิธีแก้ปัญหา ทุกๆคอมเม้นท์ครับ ขอขอบคุณ
วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 20:54:37
รูปที่เปลี่ยนครับ
วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 21:04:42
ประแจบล็อคเบอร์10 เบียดขันออก
วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 21:08:55
ตัวเก่ากับตัวใหม่
Re: พัดลม405sri ตัวหนึ่งด้านขวาไม่ทำงานมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ By: maxkrub
วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 21:53:14
ใส่ทั้งตัวแบบไม่ถอดใบ ระวังเรื่องขั้วเสียบด้านหลังโครงมันถอยอย่างเดียวครับ

ยินดีที่แก้ปัญหาจบครับ