Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 12
สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: moko_moo
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 13:52:47
ผมชอบรถเปอร์โย มานานครับตอนนี้คิดจะหามาใช้สักคัน ที่มองๆอยู่คือ 405 sri
แต่ตอนนี้ก็ชอบ 306 SR ด้วย แต่เห็นหลายๆคนในนี้บอกว่าไม่เหมาะสำหรับครอบครัว
ผมมี เมีย 1 ลูกสาวเล็ก 1โต 1 คน คิดว่าน่าจะพอเหมาะเพราะมองรถแล้วก็ขนาด
พอๆกับพวก CITY หรือ VIOS และราคารถเองก็ไม่สูงมาก คิดว่าการซ่อมหรืออะไหล่
คงพอหาความรู้จากสมาชิกทุกๆท่านในนี้ได้ครับ หรือว่าจะเล่น 405 ไปเลยใหญ่ดี
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: heng
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 14:02:57
               แล้วคนเล็ก ก็จะโตขึ้นอีกเรื่อยๆ SRI  ครับ เผื่อเอาไว้วันข้างหน้า ราคา และอัตราการสิ้นเปลือง อะไหล่ ไม่ต่างกัน แต่สมถนะการใช้งานจะต่างกัน
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: moko_moo
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 14:19:18
อีกอย่างนึงครับพอบอก ชอบเปอร์โย ทำไมมันมีแต่คนส่ายหน้าก็ไม่รู้ ทั้งๆที่เคยใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้
ผมหล่ะ งง จริงๆ แล้วยังบอกสาระพัดปัญหาของเปอร์โยได้อีก ถ้ามันเยอะจริงผมว่าคงไม่มีใครซื้อมาขับแน่ๆ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: PoP
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 14:22:23
ช่างเค้าเถอะครับ เรารู้ของเราก็พอแล้ว
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: PEA
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 14:42:35
ที่สำคัญต้องมีอู่วางใจได้และไปสะดวก อะไหล่ไม่แพงกว่ารถJapan ครับแต่อู่กับค่าแรงสุงกว่ามากและตัวsenserเครื่องยนต์แยะมากต้องตามเช็คกัน มีWed พอช่วยแบ่งเบาได้บ้าง
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: sahatouch
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 14:52:29
ลุยไปเลยเพ่ มี อ.เฮง อ.ทอม อ.โบ อยู่ทั้งคนไม่ต้องกลัวคร้าบ หรือจะเป็นด้านสถาปนิกก็ต้องให้นายอาร์ตจอมยุทธแห่งวงการ vlove หรือถ้าเป็นเซียนด้านคอทองแดงต้อง เพ่บอย เพ่โบ ส่วนผมฝ่ายให้กำลังใจคร้าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: weeraoke
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 14:54:08
อ้างจาก: หมูน้อยบิน ที่ วันพุธที่ 05 กรกฎาคม  2006 เวลา 14:19:18
อีกอย่างนึงครับพอบอก ชอบเปอร์โย ทำไมมันมีแต่คนส่ายหน้าก็ไม่รู้ ทั้งๆที่เคยใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้
ผมหล่ะ งง จริงๆ แล้วยังบอกสาระพัดปัญหาของเปอร์โยได้อีก ถ้ามันเยอะจริงผมว่าคงไม่มีใครซื้อมาขับแน่ๆ

เมื่อ 8 เดือนที่แล้วผมก็คิดแบบนี้นะครับ
แต่หลังจากมาศึกษาในเว็บนี้แล้ว ผมก็ตัดสินใจเอา 405 SRI มาใช้
ตอนนี้รักมันมากเลยครับ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: dr_com
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 15:06:13
ผมก็ ด้วย เปลี่ยนรถ ก็ ยี่ห้อเดิม พี่ๆผมก็ว่า ผม บ้า ก้ผมชอบนี่น่า ใช้ 305 มา 8 ปี นี่พอเปลี่ยน ก็ มา 405GR Auto  ( งบน้อย แต่เจอรถสวย) แบบว่า พอซ่อมเองได้
ไม่กลัว เสียกลางทาง เพราะเป็นระบบ เบสิก เนี่ยก็ไล่เก็บรายละเอียดอยู่ กะว่าจะใช้ไปอีก 10 ปี  Grin Grin Grin
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: heng
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 15:22:18
                      ยังไม่โต้ตอบ ตอนนี้ไม่ว่างกำลังเขียน อิตาลี ไว้ทีมแรกแล้ว จบคืนนี้เขียนอีกครึ่ง หมดกำหนดส่ง 8 นี้  Jump Girl  ( ตาโบชอบตัวนี้จัง )
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: red406
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 20:04:05
ใครไม่ชอบก็เรื่องของเขา เราชอบเราซื้อเราใช้เราซ่อม ทั้งหมดนี้ก็เงินเราทั้งนั้น

Beer แต่ผมชอบตัวนี้งะ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: Pboy
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 20:07:33
เพิ่มเติมครับ

สิ่งสำคัญผมอยากให้เน้นตรงการเลือกและการทดสอบจนแน่ใจว่ารถที่จะซื้อไม่มีปัญหามาก(เพราะรถมือสอง ยังใงก็ต้องมีบ้างตามสภาพ)
โดยเน้นเรื่อง การชนหนัก เครื่องและเกียร์ ระบบแอร์ และระบายความร้อน ที่เหลือก็ดูตามสภาพ

ถ้าได้รถที่สภาพโอเค คุณจะรู้ว่าเจ้า เปอร์โยต์ที่คนเค้าบ่นๆกัน มันคุ้มค่ากับค่าตัวมันแค่ไหน
แต่ถ้าคุณไม่ใส่ใจเรื่องการเลือกแล้วล่ะก็ คำที่คนอื่นเค้าบ่นกัน มันจะตามมาหลอกหลอน อิอิ

Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: ป๋าบอย
วันพุธที่ 05 กรกฎาคม 2006 เวลา 23:52:48
ป๋าเฮงได้ 15 ล้านก็อย่าลืมกันเด้อ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: SignifeR
วันพฤหัสบดีที่ 06 กรกฎาคม 2006 เวลา 07:56:20
การทดสอบการชนเป็นสิ่งสำคัญนะครับ อาร์ตทดสอบมาแล้วว่าแข็งแรงจริงๆ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: ป๋าบอย
วันพฤหัสบดีที่ 06 กรกฎาคม 2006 เวลา 09:53:31
ทำอะไรที่ชอบดีที่สุด อย่าฟังเสียงกาเสียงเป็ด เพราะเขาไม่ได้มาจ่ายค่าซ่อมให้เรา บางคนถามว่าเล่นเปอร์โยต์ไม่กลัวเหรอ ผมก็บอกว่าแล้วเวลาผมซ่อมมาช่วยผมจ่ายเงินหรือเปล่าว..จ๊ากกกกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: ninekao
วันพฤหัสบดีที่ 06 กรกฎาคม 2006 เวลา 16:22:23
405 อีก 1 เสียงครับ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: สิงห์อีสาน
วันเสาร์ที่ 08 กรกฎาคม 2006 เวลา 11:58:18
ลองใช้ดูครับแล้วจะรู้ว่าของดีราคาถูก มันมีในโลกจริงๆ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: P05
วันอังคารที่ 29 สิงหาคม 2006 เวลา 14:27:47
รถใช้ได้เลยครับ หามือสองสวยๆได้ในราคาถูกอย่างไม่น่าเชื่อ ความยึดเกาะถนนไม่เป็นรองใคร วิ่ง 140 -150 ยังนิ่ง แต่ความประหยัดสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้นะครับ เรื่องปัญหาจุกจิกเท่าที่พบก็มีที่ระบบไฟบ้าง ที่สำคัญจริงๆคือต้องมีอู่ซ่อมที่ไว้ใจได้ อย่างพึ่งแต่ศูนย์บริการที่ราคาค่อนข้างโหด ลองใช้ดูแล้วคุณจะชอบครับ ผมใช้ 306 SR น้ำมันแพงนัก ก็เอาไปติดแก้ส LPG เสียเลย ตอนนี้ใช้ได้อย่างสบายใจ สบายกระเป๋าครับ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: pinky
วันอังคารที่ 29 สิงหาคม 2006 เวลา 14:47:58
ตอนแรกที่ใช้pg ใหม่ๆเนี่ย คนยังไม่ค่อยเล่น (ประมาณ 6 ปีที่แล้ว)
ค่อนข้างจะยากนิดนึงในการหาอู่ แต่ปัจจุบันรถยี่ห้อนี้ค่อนข้างอู่เยอะ ที่สำคัญเรามีเพื่อน
พ้องใน vloveค่อนข้างเยอะ แล้วประสบการณ์การซ่อมตรงเนี่ยเยอะมาก มีปัญหาปรึกษาได้
ในweb นะ เรื่องอู่สบาย ไว้ใจได้หลายอู่(ไม่มีฟันเหมือนสมัยพี่ใช้แรกๆ) ถ้าสงสัยโทรถามคุณปอนด์
webmaster ซิช่วยได้หลายอย่าง พี่ยังสบายใจเลยไม่เคยกลัวซ่อมแล้ว อะไหล่มือสองเยอะ หาซื้อง่าย
อะไหล่มือหนึ่งเดี๋ยวนี้ไม่แพงแล้ว เพราะคนนำเข้าเองเยอะไม่จำเป็นต้องซื้อศูนย์ ที่เอกชัยคลองเตย อะไหล่
สำหรับสมาชิกลดอยู่แล้ว ถ้าพูดถึงสมรรถนะรถนะ อย่าไปเปรียบเทียบกับรถญี่ปุ่น เพราะน้ำหนักรถ เหล็ก
ช่วงล่างจะต่างกันมาก ขับpg แล้วจะไม่อยากขับรถญี่ปุ่น พี่เปลี่ยน 405 มา 3 รุ่นแล้ว ปัจจุบันใช้ 406 ดี8
พ่อก็ใช้  ญาติๆใช้หลายคัน ต่างจังหวัดเดี่ยวนี้อู่ซ่อมแยะ อย่าติดกับความรู้สึกเก่าๆเลย ถ้ากลัวเปลืองน้ำมัน
เปลี่ยนเป็นแก๊สประหยัดกว่าเยอะ ถ้าวิ่งประมาณ 40-60 กม./วัน ประมาณ6-8 เดือนได้ค่าติดแก๊สคืนก๊าบ
ถ้ามีปัญหาเรื่องซ่อม ถามในเวบได้เลยเพื่อนๆแยะก๊าบ
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: wang306
วันอังคารที่ 29 สิงหาคม 2006 เวลา 19:44:35
ผมคบกับ PG เพราะน้ำมันแพงและความจน  ใช้รถกระบะวันละประมาณ 100 โลเศษ ๆ เติมน้ำมัน 500 บาท วันเว้นวัน จึงคิดหารถเบบซินเพื่อติดตั้ง LPG พอช่่วยประหยัดได้บ้าง ตอนแรกก็คิดจะหาซื่อรถญี่ปุ่นมือ 2 กว่า ๆ แต่ราคาค่อนข้างสูงดูสภาพรถแล้วผมว่าแพง  พอมาเจอ Velove PG ก็ได้รถ 306 จาก Web นี้แหละราคาไม่แพงมาก ใช้มาเกือบปีแล้วละ ใช้ไปซ่อมบำรุงไป  ใช้ดีครับยังติดใจ PG คิดว่าจะใช้ตลอดไป 
Re: สนใจอยากใช้ เปอร์โย ครับแต่ยังลังเล By: 405i-95
วันพุธที่ 30 สิงหาคม 2006 เวลา 08:35:46
นี่แหละคือนำใจของชาว PG ที่มีคนมาถามว่าควรซื้อรถตลาด (รถญี่ปุ่น) หรือรถ PG แล้วมีคนใช้รถ PG มาตอบให้ตั้งหลายคน ส่วนผมปกติถ้าพูดถึงรถยนต์ถ้าไม่ใช่รถ PG ด้วยกันจะไม่ขอคุยด้วยดีกว่า