Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
สอบถามเรื่อง Peugeot 306 cabriolet By: pakornpon
วันอาทิตย์ที่ 16 กรกฎาคม 2006 เวลา 00:20:55
306 cabriolet ของผมไม่สามารถ เปิด-ปิด หลังคาด้วยไฟฟ้าได้ครับ ที่ศูนย์ บอกว่า กล่อง ecu หลังคาเสีย แต่ไม่มีเครืองมือวิเคราะห์พิเศษ จึงไม่สามารถยืนยันได้ 100%
อาจต้องทดลองนำกล่อง ecuหลังคา ของผมไปเสียบกับคันอื่น ก่อนตัดสินใจ สั่งซื้อ(ราคา แพงมาก) ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆสมาชิกท่านใด มีรถรุ่นนี้ บ้างครับ เจอปัญหาแบบผมบ้างไม๊ ผมควรจะนำไปเช็คที่ศูนย์ไหนดี(ปกติใช้ศูนย์คลองตัน แต่ไม่มีเครื่องมือพิเศษ) ที่ชำนาญรถรุ่นนี้

ขอบคุณครับ
Re: สอบถามเรื่อง Peugeot 306 cabriolet By: Asklepios
วันอาทิตย์ที่ 16 กรกฎาคม 2006 เวลา 00:33:41
 ทำไมไม่ลองเข้าไปสุรวงศ์เลยล่ะครับ ขนาดนี้แล้วก็เข้าศูนย์ใหญ่ไปซะเลย
Re: สอบถามเรื่อง Peugeot 306 cabriolet By: 306cc
วันจันทร์ที่ 17 กรกฎาคม 2006 เวลา 18:20:46
เป็นทั้งเปิดและปิด เลยหรือครับ
ได้ลองเปิดด้วยมือและปิดด้วยไฟฟ้า หรือ สลับกันดูหรือยัง

ผมเคยเจอทีนึง หลังคามันค้างตอนกำลังปิด
พอหลังคามันลงมาปุ๊บ (ก่อนที่ด้านท้ายหลังคาจะยกขึ้นเพื่อปิดฝาครอบหลัง) ก็ค้างไปเลย
คราวนี้กดขึ้นกดลง ก็ไม่ยอมไปไหนทั้งนั้น  ตกใจเหมือนกัน นึกว่าเสียซะแล้ว   Shocked

แต่เคยอ่านเวบของเมืองนอก เค้าบอกว่าระบบมันตัดการทำงานไปเลย ถ้า ecu มันไม่รู้ว่าตอนนี้หลังคามันอยู่ตำแหน่งไหนกันแน่
เพื่อป้องกันความเสียหาย

ผมก็เลยจัดการใช้มือ เปิดหลังคากลับเข้าไปในช่องเก็บตามขั้นตอน จนครบถ้วนตามขั้นตอน
แล้วก็ใช้มือ ปิดหลังคาอีกครั้งจนครบถ้วนเช่นกัน
(ตอนปิดหลังคา คู่มือมันบอกให้ดึงที่จับตรงกลางกะด้านข้างแล้วยก  ถ้าไม่ใช่ตัวโตๆแบบฝรั่ง ผมว่าเอาไม่ขึ้นหรอก
ผมนี้ต้องขึ้นไปเหยียบบนเบาะหลัง แล้วยกขึ้นมาตรงๆ ไม่งั้นเอาไม่ไหว)

จากนั้นก็ลองเปิด-ปิดด้วยไฟฟ้า ก็เป็นปกติดีครับ  Afro

คาดว่าที่มันค้าง คงเป็นเพราะตอนที่หลังคามันปิดลงมา จะแรงไปหน่อย
แล้วทำให้ไมโครสวิทช์ที่โครงหลังคามันเปิด-ปิดวงจรผิดจังหวะ เพราะแรงสั่นสะเทือน
พอ ecu ไม่ได้สัญญาณที่ถูกต้องจากไมโครสวิทช์ มันก็เลยไม่รู้ว่า ตกลงหลังคามันปิดไปถึงไหนแล้ว
พอนานหน่อยมันก็ปิดระบบไปเลย

ยังไงก็ลองเปิด-ปิดด้วยมือดูก่อนนะครับ
(ระวังตอนไขที่เปิด-ปิดฝาครอบนะครับ  ไขนิดเดียวพอ ประมาณ 1/4 รอบ)
ถ้ายังไม่ได้ ก็เช็คพวกสวิทช์ต่างๆ ที่ส่งสัญญาณให้ ecu เช่น
สวิทช์ที่กระโปรงท้าย, ไมโครสวิทช์ที่ต่างๆ 
รวมถึงสัญญาณจาก engine ecu (อันนี้คงต้องให้ช่างดูมั๊ง)
เพราะระบบมันจะไม่ทำงานถ้า กระโปรงท้ายเปิดอยู่ หรือ เครื่องติดอยู่

ถ้ายังไม่ได้ก็น่าจะไปเช็คที่ศูนย์สุรวงศ์  ถึงแม้ว่าอาจจะไม่มีเครื่องมือเหมือนกันกับที่หัวหมาก
แต่ที่นั้นน่าจะเจอ 306 cab ได้ง่ายที่สุด  เห็นช่างบอกว่าผู้จัดการก็ใช้ 306 cab นะ
(306 cab ผมก็เข้าไปเช็คที่นั้นเหมือนกัน  แต่ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่ที่เมืองไทยนะซี่)

Re: สอบถามเรื่อง Peugeot 306 cabriolet By: pakornpon
วันพฤหัสบดีที่ 20 กรกฎาคม 2006 เวลา 15:53:35
ขอบคุณครับทุกท่านที่แนะนำ ผมจะลองนำเข้าไปเช็คที่สุรวงศ์ดูครับ 
      ถึงคุณ306cc     ผมลองเปิดปิด แบบ manual แล้วระบบautoก็ยังคงไม่ทำงาน เหมือนเดิมครับ ลองให้ช่างเช็คระบบสายไฟทั้งหมด ก็อยู่ในสภาพปกติ แต่ในกล่อง ECU หลังคา มีร่องรอยการซ่อมและบัดกรีมา ผมคาดว่าเจ้าของเดิมคงเปิดปิดไม่ครบขั้นตอน
หลังคาเลยค้าง แล้วไม่ทราบวิธี reset การทำงาน เลยคิดว่าECU เสีย จึงมีร่องรอยการซ่อมกล่องดังกล่าว(ตอนนี้มันเลยเสียจริงๆ)
ตอนนี้ผมกำลังหา web ที่รับซ่อมกล่องECU(ที่อังกฤษ) เพราะราคานาจะถูกกว่าซื้อใหม่
    หากใครมีรถรุ่นนี้ แล้วยินดีให้ผมทดลองกล่องECU หลังคา ก่อนตัดสินใจเสียเงิน จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ(เนื่องจากที่ศูนย์บริการไม่มีอะไหล่ตัวนี้ ต้องสั่งเข้ามา)