Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: SignifeR
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 22:29:51
ไม่ได้โพสกระทู้มานานเหมือนกัน  วันนี้เห็นในเวปเครียดๆ เรามาดูเรื่องที่เกี่ยวกับความหายนะของรถกันบ้างดีกว่า

ก่อนอื่นต้องเท้าความก่อนว่า รถผมได้ทำการปรับปรุงระบบต่างๆ ของรถ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง
องค์ประกอบรวมๆ ของเครื่อง เพื่อจุดประสงค์หลักคือความแรงในสเตปเดิม และท้ายๆ สุดคือการนำเกียร์จาก
เครื่องยนต์ MI16 มาชนกับเครื่องเดิม Sri ซึ่งในจุดนี้ผมเกรงว่าครัชเดิมจะเอาไม่อยู่ ก็เลยได้นำครัชเดิมไปโมดิฟายใหม่
โดยการเปลี่ยนจากผ้าครัชเดิมเป็นแบบกึ่งทองแดง ซึ่งก็ได้ส่งให้ร้านทำครัชร้านหนึ่งทำให้ ปกติร้านนี้ทำแต่ครัชรถแข่ง
และรถกระบะที่มีแรงบิดสูงๆ ครับ และมั่นใจว่าครัชแบบนี้ปึ๊กแน่นอน..........

คืนก่อนเกิดเหตุด้วยความที่ห้าวครับ ผมจอดติดไฟแดง เจอบีเอ็ม 320i E36 คูเป้ แต่งมาเหมือนกัน
มาจอดเทียบแล้วหันมามองหน้า หน้าตาเจ้าของรถมันเท่ห์กว่าผม เห็นทีจะยอมไม่ได้ พอไฟเขียวเท่านั้นแหละ
อย่างกับออกจากเทรคควอเตอร์ไมล์ก็ใส่กันสิครับ เล่นมองหน้ากันแบบนี้.......

สิ้นเสียงยางบดถนน เอี๊ยยยยยยยดดดดดดดด ควันตลบ รถทั้งสองคันก็พุ่งออกไปอย่างรวดเร็ว
ผมลากเกียร์ 1 จนถึงที่ประมาณ 6000 รอบแล้วกำลังจะตบเข้าเกียร์ 2
แว๊ดดดดดดดดด ฉึกๆๆๆ เฮ๊ยยยยย เข้าเกียร์สองไม่ได้...................

ส่วนบีเอ็มไม่ต้องพูดถึงมันขับอยู่เกียร์เดียวเข้าใจว่าออโต้................ เขาก็ไปดุ่ยๆ
ส่วนเราก็ค่อยๆ ชะลอความเร็วแล้วจอดสงบนิ่งอยู่ตรงแกรนด์คาแนล เลยบ้านไปหน่อย
ใครที่เคยผ่านถนนประชาชื่น ช่วงสะพานสามัคคี ตัดไปแจ้งวัฒนะ ผมเล่นกันเส้นนั้นแหละ
ตรงไฟแดงนั้นเลย คิดดูว่าเกียร์เดียวไปถึงแกรนด์คาแนล....

ตกใจสิครับ รถเป็นอะไรเนี่ย เข้าเกียร์ไม่ได้เลย
ก็เลยตัดสินใจดับเครื่องแล้วโทรหาอาดำริห์ อาแกก็สอบถามอาการ
อาการคือเข้าเกียร์ไม่ได้เลย ไม่ว่าเกียร์อะไรก็ตาม
แต่ครัชยังเหยียบได้อยู่ อาเลยบอกว่าสงสัยจะเป็นที่ชุดครัช ให้ผมดับเครื่อง
ใส่เกียร์สองค้างไว้ ค่อยๆ ออกตัวและนำรถกลับเข้าบ้าน ผมก็ทำตาม
เลยผ่านพ้นช่วงเวลาอันเลวร้ายและหน้าแหกมาได้อย่างอัปปรีย์ที่สุด..........

เริ่มรูปแรก เจ้า GTR ล้อเหลืองโดนลากซะแล้ว ผมต้องขอบคุณพี่อั้มหมูสิงห์ที่มาลากรถผมไปอู่แต่เช้าครับ

Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: SignifeR
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 22:35:47
เมื่อถึงอู่ อาได้ทำการยกเกียร์ลงมาและพบสภาพครัชตามภาพครับ

อาถามคำเดียวว่า ขับยังไง มันถึงกระจุยกระจายแบบนี้
ผมก็โทษเลยบอกว่า สงสัยจะทำมาไม่ดี มันเลยพังได้ขนาดนี้ ซะงั้น ไม่อยากจะพูดว่าตัวเองก็ขับไม่ดี
ผมใช้รถโหดแต่ก็ซ่อมถึงนะคับ เวลาแข่งผมเปลี่ยนเกียร์ที่ประมาณห้าพันรอบ ถึงหกพันรอบต่อนาที
และบวกกับเครื่องที่ทำมา อัตราทดเกียร์ที่จัดจ้านของเกียร์ MI16 อาจจะเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้ครัชรถผม
อายุสั้นกว่าที่มันควรจะเป็น รอบนี้เลยให้อาสั่งครัชของ Mi16 แท้ๆ มาให้ใช้ และเปลี่ยนหวีกดใหม่ด้วยเพื่อความชัวส์
นอกจากนั้นก็ถือโอกาสเปลี่ยนลูกปืนครัชไปในตัว คิดว่ารอบนี้ครัชคงเบาโหยงงงเลยหล่ะครับ

ที่สำคัญคงต้องเปลี่ยนนิสัยการขับรถของผมด้วยหล่ะ
ปีนี่ เจ้า GTR เล่นยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ไปสองชุด หัวเพลาขับหน้าไปคู่ สายพานเครื่องไปสองเส้น
พู่เล่ย์สายพานไปคู่นึง ลูกปืนดันสายพานไปสองชุด ฯลฯ มากกว่าชาวบ้านชาวช่องเขาสองเท่า...

ปล. วันศุกร์ก็ออกมาแรดได้อีกแล้ว
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: Gunn
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 22:40:31
 Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

..... ไม่น่าเข้ามาอ่านเลย อายแทนฟะ Embarassed Embarassed 55555  แรงหมดเอาตั้งแต่เกียร์แรกเลยวุ้ย แต่ลากยังไงไปถึงแกรนฯละนั่นใช่ใกล้ๆเลยนะนี่  Evil Evil
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: mars
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 22:42:09
ขับโหดร้ายทารุณกะรถจังเลยค่ะ วันหลังนัทลองนั่งด้วยนะ (แบบว่าขับแบบคุณอาร์ตไม่เป็นอ้ะ)  Evil
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: Gunn
วันพุธที่ 06 กันยายน 2006 เวลา 22:44:29
อ้างจาก: mars ที่ วันพุธที่ 06 กันยายน  2006 เวลา 22:42:09
ขับโหดร้ายทารุณกะรถจังเลยค่ะ วันหลังนัทลองนั่งด้วยนะ (แบบว่าขับแบบคุณอาร์ตไม่เป็นอ้ะ)  Evil

..... ป๊าดด สงสัยต้องหัดขับแบบ อาร์ตบ้างแล้ววุ้ย สาวๆจะได้มาขอนั่งบ้าง 555555 +
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: hara
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 01:08:38
ฮืม... วันหลังต้องไปมองหน้าคุณอาร์ทมั่งซะแล้ว  แบบว่าอยากมีเหตุผลไปขอ ฉี่ฉูนฉก หุหุ Roll Eyes
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: pinky
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 08:05:50
เค้ามองเพราะเห็นคุณอาร์ตหล่อหรือเปล่า
ไม่น่าไปหาเรื่องเค้าเล้ย  อิ อิ
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: provirat
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 08:19:17
  ..อย่าทำอีกทำอีกนะคุณาร์ต    ผมอยากเห็นหน้าหล่อกระชากใจของคุณอีก  สักหน

เหตุการณ์วันนั้นหาก เป็น  ผู้ชม ที่ได้พบเห็นคงสรุปว่า….
มีคนแก่  เอ๊ย....รถอายุมากสองคันวิ่งแข่งกันที่แยกไฟแดง  ..
ผล... คนที่แก่ว่า เอ๊ย....รถแก่ว่า  หายใจไม่ออก หยุดวิ่ง....คาที่   เศร้า
   โลกหมุนไป   เวลาเปลี่ยนไป  ....อะไร อะไร  ก็เปลี่ยน....                                                                                     
“เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย” season change

.......รักอยู่กับฉันเคียงคู่กันได้ขับเปอโยต์   
                                  ทำโม้คุยโตอวดโก้เป็นคน มั่งมี
                                  แต่งตัวเฉิดฉาย เฉือนใจชายเหลือที่   
                                  อยู่กันกันไม่ถึงกี่ปีคนดีคิด กลับหลัง
                                  นับแต่วันนั้นเธอก็หันไป ขับ ซีตรอง........

Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: pinky
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 08:20:35
คุณอาร์ต รู้สึกว่าคุณprovirat เห็นด้วยกับpinky ว่าอยากเห็นหน้าหล่อๆ(ม๊ากๆ)
ของคุณอาร์ตไปนานๆ อย่าซิ่งมากนะจ๊ะ (น่าเป็นห่วง)
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: SignifeR
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 09:12:10
คนขับบีเอ็มมันหล่อครับ ไม่ใช่ผมหรอกอ่ะ ห้าๆๆๆ
แต่คาดว่าเป็นที่การทำครัชแหละครับ ทำมาไม่ดีเท่าที่ควร เลยพังซะง่ายๆ แบบนี้
ครัชทำในนี้ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ ผมว่ามันลื่นไวกว่าครัชเดิมซะอีกนะ
นี่ขนาดกึ่งทองแดงนะครับ ดูจากรูปครัช จะมีรอยทองแดงปรากฎอยู่ อิอิอิ

วันนี้เย็นๆ เสร็จครับ พรุ่งนี้ออกมาแรดได้แล้ว อิอิอิ
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: wasin
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 10:08:50
ดีจังมีตังซ่อมเนาะ
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 10:12:44
คุณอาร์ตตังแยะ เพราะเห็นรถอยู่ที่อู่อาดำหริบ่อยมาก
พี่เข้าไปทีไร เห็นรถคุณอาร์ตตลอดเลย แถมเปลี่ยนเครื่องแต่งตัว
ให้เจ้าสิงห์เจ้าสำอางตลอด (เจ้าของก็เจ้าสำอางค์ละซิ อิ อิ)
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: Woody
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 10:44:09
ผมก็วนเวียนอยู่แถวนั้นมานาน นับเสาไฟฟ้าจากไฟแดงถึงปากทางแกรนด์คาแนลได้ไม่ต่ำกว่า 10 เสา สงสารทั้งเครื่องทั้งเกียร์ พ่อเจ้าพระคุณ บันยะบันยังบ้าง เล่นกันถึง RedLine เชียว เลยไม่รู้ว่าเจ้า E36 มันใส่ Angle eyes Head Lamp หรือเปล่า หมดกัน เอาสินสอดมาซ่อมรถอีกแล้ว ยังไงถ้าจะฝากพวกพี่ๆดูให้ได้นะพี่มองผ่านกระจกส่องหลังประจำ Donut Ring  ของ BM มันสวยบาดใจเหลือเกิน

วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 10:50:04
ได้ข่าวมาว่า มีบางคนจะมีข่าวดี มีอารายให้ช่วยบอกนะคุณอาร์ต
เรื่องสถานที่จัดงานอารายประมาณนี้ อิ อิ อิ
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: TUL RPM
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 12:44:56
ตอนพี่อาร์ตถอนคลัชนี่ ได้เบิ้ลคันเร่งรอไว้ก่อนรึปล่าว ไม่งั้นหน้าคลัชมันจะโดนกระชากอย่างรุนแรงเพราะ fly wheel กับคลัชมันหมุนเร็วต่างกันเกินไปหนะครับ
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: Suchat Preecha
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 13:08:29
สงสารเจ้าล้อเหลือง ....มีเจ้านายสุดโหด
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 14:41:14
ตอนออกตัวออกประมาณสามพันรอบครับ ต้องเลี้ยงไว้หน่อย พอเล่นสะพานไปก็กดหมดเลย ไปสับอีกทีประมาณหกพันได้

ขอบคุณพี่วูดดี้ที่เตือนครับ ต่อไปผมคงต้องพยายามขับให้นิ่มนวลขึ้น ปกติถ้ามีแม่ย่านางนั่งมาด้วย ขับช้า ถึงช้ามาก หย่อนทุกเนินครับ กลัวสะเทือน อิอิอิ

ส่วนเรื่องสถานที่ กำลังจะไปดูงานในวันที่ 30 กย. ครับ ไว้ลงตัวจริงๆ จะแจ้งให้ทราบนะครับ
ขอบคุณครับ ปล. ตอนนี้รอตังค์ก่อน ใกล้แล้วๆ
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: Rit Ummahit
วันพฤหัสบดีที่ 07 กันยายน 2006 เวลา 19:29:34
ไม่วายจิงๆนะเจ้าอาร์ต อิอิ
Re: พักเรื่องไร้สาระ มาดูเรื่องหายนะของผมกันบ้างครับ (แก้เครียด....) By: hin
วันอาทิตย์ที่ 10 กันยายน 2006 เวลา 16:59:46
ลอง ลงครัชทองแดงเลยดีไหมครับ ..... ลากดี แต่คงหนักขาน่าดูเลย หรือขับแบบ กระโดดๆๆๆ อาจมันส์ไปอีกแบบ ..... แฮะๆ  แซวเล่นนะครับ....