Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: Webmaster
วันพุธที่ 27 กันยายน 2006 เวลา 09:41:59
เหตุเกิดที่ตึก Lake Ratchada  Boom
205 กำลังขึ้นตึก ระหว่างนั้นมีรถจอดขวางอยู่ทำให้ค้างอยู่ตรงเนินทางขึ้น
เมื่อออกรถเร่งเครื่อง เสียงระเบิดดังบึ๊มๆ ควันสีขาว พุ่งออกจากฝากระโปรง
ควันท่วม ส่งกลิ่นไปทั่วบริเวณลานจอดรถใกล้เคียง
เครื่องยนต์ดับสนิท รถที่ตามหลังมาบีบแตร ส่งเสียง เป็นระยะๆ Sad

เจ้าที่ยาม วิ่งมาดู โบกให้รถที่ตามหลังมาหลบไปก่อน ให้ 205 ไหลลงที่จอดด้านล่าง
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น แฟนผมขับ 205 ไป แล้วเกิด Back fire (เอ๊ะ หรือ fire Back หว่า)
จากโทรศัพท์ ตอนแรกคิดว่า รถพังแล้วแน่เลย เพราะแฟนบอกว่าไอ้นั้นหลุด นี่หลุด
นึกแล้ว เอ้ย เสียตังค์แน่ๆ เลย  Sad Sad Sad Sad

ผมรีบไปที่ Lake Ratchada ทันที แอบกังวลใจเล็กน้อยว่ารถพังแน่เลย (อนิจจา ไม่เที่ยงหนอ)  Sad Angel

ไปถึงอาคาร ชั้น 3B รีบไปดู ใจชื่นขึ้นหน่อย ตรวจแล้วไม่มีอะไร แตก เสียหาย หรือพัง
ตรวจสอบผมว่า ฝาครอบพลาสติกที่ครอบระหว่างหัวฉีดกับกรองอากาศหลุดออกจาก
จับใส่เข้าที่ ปิดฝาครอบ ขัดน๊อต แล้วสำรวจความเรียบร้อยอีกทีว่า มีปัญหาอื่นหรือไม่
เอาละ เปิดสวิทช์กุญแจ 1 และ ก็ 2 สตาร์ท

แอออออ แออออออ ตึ้มๆๆๆ ฟู่ๆๆๆๆ (เครื่องดับอะ)  Angry
แอออออ แออออออ ฟู่ๆๆๆๆๆ (เครื่องดับไม่ติด คิดในใจเวรแล้วไหมละ)  Sad
แอออออ แออออออ ตึ้มๆๆๆๆ (เครื่องติดแล้วเย้ ที่ดังตึ้มเพราะท่อมันดังนะครับ)  Afro

รอดตัวไป นึกว่าไม่รอดเสียแล้ว จากนั้นก็จูนแก็สใหม่ ให้หนาขึ้นเล็กน้อยโดยปรับ power value
ปรับให้รอบเดินเบาจ่ายแก็สบางนิดหน่อย เพราะเคยมีกลิ่น

สรุปอาการ
คือรถมันติดอยู่ทางลาด ต้องการกำลัง มันจึงกินแก็สมาก เมื่อเร่งเครื่องแล้ว ผมปรับ power value ไว้ น้อยไป ทำให้แก็สจ่ายไม่พอกับความต้องการ ก็ บึ๊มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่โชคดีที่ 205 มี ตัวป้องกัน Back Fire อยู่แล้วในตัว คิกๆๆๆ   Grin

หลังการแก้ไข ยังไม่เจอปัญหาแต่อย่างใดครับ

(เหตุการณ์เกิดขึ้นจริง แอบใส่จินตนาการเข้าไปเล็กน้อยเพื่อความมันส์)

Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: P205
วันพุธที่ 27 กันยายน 2006 เวลา 12:40:01
 Tongue  โถ่เอ๋ยอ่านตั้งนาน ใจเสียหมดเลย ที่แท้ก็ถูกหลอก ก็นึกว่าบึ้มแบบกระจาย คิดจะเอา205ไปกินแก๊สบ้าง ที่แท้ก็ไม่ใช่ของจริงเป็นแค่จินตนาการทดสอบจิตรเท่านั้นเอง Evil Evil  Grin
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: pom
วันพุธที่ 27 กันยายน 2006 เวลา 12:58:30
อืม...อ่านหัวข้อก็ตกใจเหมือนกัน
นอกจากเรื่องจูนบางเกินแล้ว อย่าลืมดูหัวเทียน กับสายหัวเทียนด้วยนะครับ

Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: 40 ha
วันพุธที่ 27 กันยายน 2006 เวลา 14:40:33
สงสัยครับ ผมกังวลกับปัญหานี้เหมือนกัน ตอนขึ้นลานจอดรถ ฟอร์จูน ( ใครเคยไปจะรู้ ชันมากและยาวมาก แถมชอบมีรถขับแล้วชะลอ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะชลอทำไม ทำไมไม่เร่งส่งไป คันหลังตามมาเลยไม่มีแรง ต้องค่อย ๆ ขึ้นตามกันเป็นแถว) ผมขับเจ้า 405 จีอาร์ติดแก้สขึ้น มันไม่มีแรงเลย ทั้ง ๆ ที่วิ่งปรกติแรงกว่าน้ำมันอีก แก้สคงบางมากแต่ยังไม่แบ๊กไฟร์  ว่าจะลองซื้อ สเต็บปิ้งมอเตอร์ ที่เค้าขายอันละ 500 แต่ไม่ต้องต่อแลมด้า เอาแค่ต่อสวิทซ์ไว้เพิ่มแก้สพาวเวอร์วาลว์ พอขึ้นเขาขึ้นเนิน ก็กดเลย น่าจะช่วยป้องกันได้นะ
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: pinky
วันพุธที่ 27 กันยายน 2006 เวลา 14:56:42
ตกใจหมดคุณปอนด์นึกว่าเป็นอารายมากอะเปล่า Shocked  อย่างกมากน้อง
ให้รถคุณ205 รับประทานแก๊สบ้างเดี๋ยวจะแย่นา อิ อิ อิ  Grin Grin Grin
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: ong
วันพุธที่ 27 กันยายน 2006 เวลา 17:03:55
อิอิ เด๋วผมไปติดมั่ง ขอความรู้จากอาจารย์ปอนด์ด้วยนะคร๊าบบ

Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: Jeff405
วันศุกร์ที่ 29 กันยายน 2006 เวลา 22:01:28
โชคดีแล้วครับที่ไม่บึ้มอะ เพราะเดี๋ยวนี้มันบึ้มบ๊อยบ่อย มาดูด้วยความตกใจ
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: INFANTRY125
วันจันทร์ที่ 02 ตุลาคม 2006 เวลา 08:40:23
...เข้ามาไม่ค่อยได้เลยเปิดทีรอเป็น ชม.(ระบบที่ใช้ของผมมันช้า)...
นายปอนด์เจอเข้าแล้วรึ.......ประหยัดแก๊ส..(เหนียวไปเปล่า)...
โชคดีแค่ที่ครอบหลุด...กรองไม่ไหม้ เพราะ205 กรองใกล้ท่อไอดีมากนะ....
อย่าลืมเปลี่ยนหัวเทียนให้เร็วกว่าเดิมๆ ด้วยนะ...เพราะมันก็ปุ้ง...ได้
เสียง "ตูม" กับ "บึ้ม" มันหวาดเสียวไปนะปอนด์
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 02 ตุลาคม 2006 เวลา 18:46:25
อ้างจาก: โต้ง ที่ วันจันทร์ที่ 02 ตุลาคม  2006 เวลา 08:40:23
...เข้ามาไม่ค่อยได้เลยเปิดทีรอเป็น ชม.(ระบบที่ใช้ของผมมันช้า)...
นายปอนด์เจอเข้าแล้วรึ.......ประหยัดแก๊ส..(เหนียวไปเปล่า)...
โชคดีแค่ที่ครอบหลุด...กรองไม่ไหม้ เพราะ205 กรองใกล้ท่อไอดีมากนะ....
อย่าลืมเปลี่ยนหัวเทียนให้เร็วกว่าเดิมๆ ด้วยนะ...เพราะมันก็ปุ้ง...ได้
เสียง "ตูม" กับ "บึ้ม" มันหวาดเสียวไปนะปอนด์
เสียวเหมือนกันครับ
ตอนนี้จูนให้หนานิดๆๆ ครับ ได้ 1.0-1.1 ครับ

กลัวฝากระจาย อิอิอิอิ
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: Bean 205
วันจันทร์ที่ 09 ตุลาคม 2006 เวลา 22:47:55
ผมก็เคย ตอนแรกสายหัวเทียนหลุดไป 1 เส้น บึ้มกระจาย กรองอากาศหลุดเป็นว่าเล่น (ดีที่ไม่แตก)
ตอนนี้ซื้อ a/f มาติด เพิ่งติดเมื่อวานนี้เองครับ ลองดูและปรับจูนตาม ก็โอเค ได้แรงเครื่องขึ้นเยอะ ยังไม่รู้ว่าจะประหยัดหรือเปล่า เดิมได้ 1.1 บาทน่ะครับ Wink
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: ifoni
วันอาทิตย์ที่ 29 ตุลาคม 2006 เวลา 21:44:00
หง่ะ...ตกใจหมดเลยพี่....เล่นงี้พาสิงอมแก๊ส หวั่นนา..ม่ายดี  Cool
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 30 ตุลาคม 2006 เวลา 06:43:36
เหตุการณ์ให้คิดครับ ว่าอย่าประหยัดเกินไปครับ (อย่างก คิกๆๆ)
Re: 205 ติดแก็สระเบิด บึ๊ม!!!!! By: ifoni
วันจันทร์ที่ 30 ตุลาคม 2006 เวลา 12:48:41
อ้างจาก: ปอนด์ Webmaster ที่ วันจันทร์ที่ 30 ตุลาคม  2006 เวลา 06:43:36
เหตุการณ์ให้คิดครับ ว่าอย่าประหยัดเกินไปครับ (อย่างก คิกๆๆ)

หุหุ....นั่นดดิคับ..นี่ก็ตั้งพอ ๆ กันเลย..อิอิ