Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
จังหวะการปัดน้ำฝนช้าลง By: singha
วันพุธที่ 11 ตุลาคม 2006 เวลา 02:32:04
ผมอยู่หาดใหญ่ใช้405GRI สังเกตุว่าจังหวะการปัดน้ำฝนช้าลงทุกระดับ อยากทราบว่าควรหาสาเหตุจากจุดไหนก่อนครับ
Re: จังหวะการปัดน้ำฝนช้าลง By: JUCKKRIT
วันพุธที่ 11 ตุลาคม 2006 เวลา 13:39:10
สวัสดีครับ...เมื่ออายุใช้งานมากขึ้นมันก็ต้องการบำรุงรักษาเช่น1.ถอดมอเตอร์มาทำความสะอาดหัวแปลงถ่านขัดให้เรียบถ่านจะหมดก็เปลี่ยนเสียหยอดน้ำมันจักรที่สักหราดบู๊ชแกนมอเตอร์ 2.ระบบรางคันชักทำความสะอาดแล้วใส่น้ำมันหล่อลื่น 3.ใบปัดน้ำฝนไม่ควรเปลี่ยนใบใหม่ให้ยาวกว่าของเดิมเพราะมอเตอร์จะทำงานหนักขึ้นอาจทำให้ช้าลงและมอเตอร์ไหม้ได้ ที่พูดมาหมายถึงอาการพื้นฐานที่สาเหตุทำให้ช้าลงแต่ถ้ามอเตอร์ขดลวดเริ่มไหม้ไปบ้างแล้วขอแนะนำให้ซื้อของมือสองน่าจะดีกว่าพันใหม่ ข้อเสียของมอเตอร์พันใหม่คือบู๊ชจะพังเร็วเนื่องมาจากมันไม่ได้น้ำหนักสมดุลย์บาร้าชแบบถ่วงล้อรถนะครับมันจะแกว่งหนีศูนย์ทำให้พังเร็วและรอบจะหมุนไม่ได้รอบตามต้องการถึงพันใหม่ก็ช้าได้  พอช่วยได้เท่านี้ครับ
Re: จังหวะการปัดน้ำฝนช้าลง By: MailXR
วันพุธที่ 11 ตุลาคม 2006 เวลา 14:35:08
แบตอ่อนก็มีผลนะครับระหว่างดับเครื่องกับติดเครื่อง สปีดต่างกันชัดเลย