Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
306 สตาร์ทไม่ติด By: shutto
วันพุธที่ 22 พฤศจิกายน 2006 เวลา 14:32:30
ขอถามเพื่อน ๆ สมาชิกครับ พอดีรถ 306 sr ของผม อยู่ ๆก็สตาร์ทไม่ติด ไม่ทราบสาเหตุ...
คือ เริ่มจากตอนเช้าผมขับรถออกมาจากบ้านก็สตาร์ทติดปรกติดี...แต่ขับไปได้ซักประมาณ
30 โล แล้วจอดดับเครื่องปรากฏว่าทีนี้สตาร์ทไม่ติดเลยครับ...คือบิดกุญแจไปจังหวะแรก
สัญญาณเตือนต่าง ๆ ที่คอนโซลก็ติดปรกติครับ...แต่พอบิดไปอีกจังหวะนึงเพื่อสตาร์ท
ปรากฏว่าเงียบเลย ไม่มีอะไรเกิดขึ้นไม่มีแม้แต่เสียงของการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ครับ..
ความร้อนของเครื่องก็ปรกติ...แบบนี้เป็นเพราะตัวไดสตาร์ทมีปัญหาหรือป่าวครับ...หรือมันเป็นที่ระบบ
การจุดระเบิด.....ขอบคุณครับ
Re: 306 สตาร์ทไม่ติด By: zero1
วันพุธที่ 22 พฤศจิกายน 2006 เวลา 17:59:28
เกียร์ออโต้รึเปล่าครับ
วางตำแหน่งเกียร์ไว้ผิดที่ผิดทางรึเปล่าครับ

ผมเคยพบปัญหาเดียวกัน
ผบ.ทบ.เขาใช้ วันนึงสตาร์ทเงียบแบบเดียวกับ จขกท.
โวยวายใหญ่ ผมไปดูพักใหญ่ ๆ ก็หาสาเหตุไม่เจอ
จนตาเหลือบมาเห็นว่า เกียร์ออโต้อยู่ไม่ถูกที่
พอปรับเกียร์ ก็สตาร์ทติด

ถ้าไม่ใช่ ต้องค่อยๆหาสาเหตุใหม่
สายไฟสายใดสายหนึ่งอาจหลุด
รอท่านที่มีประสบการณ์มากกว่านี้มาช่วยครับ
Re: 306 สตาร์ทไม่ติด By: MailXR
วันพฤหัสบดีที่ 23 พฤศจิกายน 2006 เวลา 08:21:01
เมื่อก่อนโนน้ ผมก็เคยเจออาการดังกล่าว เงียบสนิท ทีแรกนึกว่าแบตหมด ปรากฏว่าไดสตาร์ทกลับบ้านเก่าครับ  ต้องวิ่งไปหาของเซียงกงราคา 2500 มาใส่ แต่ก็อาจเป็นที่สาเหตุอื่นๆ อีกก็ได้ครับ
Re: 306 สตาร์ทไม่ติด By: RED LEO42
วันเสาร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2006 เวลา 22:31:30
ถ้าพ่วงแบตกับรถอื่น  แล้วสตารท์ติด ก็บอกได้ว่าไดสตาร์ทไม่มีปัญหา  ควรไปดูที่แบต  บีบแตรแล้วดังไหม
ถ้าไม่ล่ะก็  แบตมีปัญหาชัวร์ 
Re: 306 สตาร์ทไม่ติด By: snantaph
วันอาทิตย์ที่ 26 พฤศจิกายน 2006 เวลา 07:27:17
เคยเป็นตอนขับมานานๆเครื่องร้อนๆพอดับเครื่องแล้วสตาร์ทไม่ติดครับเพราะพัดลม step 2 มันทำงานอยู่ต้องรอสักพักนึงนะครับถึงจะ สตาร์ทติด
Re: 306 สตาร์ทไม่ติด By: shutto
วันจันทร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2006 เวลา 15:28:56
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคำถาม รถสตาร์ทติดแล้วครับ...
จอดทิ้งไว้กลับไปอีกทีตอนเย็นก็สตาร์ทติด กะสว่าจะเอา
ไปหาหมอหาสาเหตุกันซะหน่อยแล้ว.....