Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: arun
วันอาทิตย์ที่ 10 ธันวาคม 2006 เวลา 16:04:11
แฟนขับ306 ไปเอาคอม สตาร์ทจากบ้านไปติด วิ่งได้ 10 กม ไฟขึ้นที่หน้าจอ เจ้าตัวไม่รู้ว่าเป็นไปไฟอะไร วิ่งไปเครื่องดับ ผมตามไปดู ปรากฎว่ามีนำมันรั่วซึมข้างล่างและบริเวณแถวปั้มนำมันเพาเวอร์  พวงมาลัยหนัก คิดว่าปั้มนำมันเพาเวอร์หน้าจะแตก ขึ้นไปสตาร์ทไม่ติดมีไฟหน้าปัทน้อย เวลาสตาร์ทไม่มีเสียงไดสตาร์ททำงาน เลยเข็นไปไว้ที่อู่ ช่างกลับบ้านหมดแล้ว วันอาทิตย์ร้านปิด  ขึ้นกระจกไม่ได้ ล๊อคประตูก็ไม่ได้ พรุ้งนี้จะไปดูอีกที ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่มีศูนย์เปอโยต์ ขอถามดังนี้
            1. ถ้าไดชาร์ทเสียจะเปลี่ยนเป็นของยี่ห้ออะไร เห็นมีบางคนบอกว่าใช้ของยี่ปุ่นได้ ใช้ของยี่ห้อและรุ่นอะไรครับ  และต้องดัดแปลงอย่างไรบ้าง   ถ้าของ0 น่าจะแพงมาก
             2.  ปั้มพวงมาลัยเพาเวอร์ที่มีนำมันกระเซ็นน่าจะเป็นอะไรเสีย ราคาประมาณเท่าไร สามารถซื้อได้ที่ไหน พอดีอยู่ไกล 0 เวลาซื้ออะไหล่ลำบากบางทีต้องรอหลายวัน ขอบคุณที่ช่วยแนะครับ
Re: 306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: snantaph
วันอาทิตย์ที่ 10 ธันวาคม 2006 เวลา 16:15:02
ลองหารถใหญ่ๆพวก pick-up พ่วงดูก่อนครับ รถเก่งด้วยกันแบตเล็กๆพ่วงบางทีก็ไม่ติดครับ ต้องใช้เวลารอนานพอสมควร
Re: 306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: snantaph
วันอาทิตย์ที่ 10 ธันวาคม 2006 เวลา 16:17:43
ถ้าสตาร์ทติดแล้ว ถอดขั้วแบตออกข้างนึงครับ ถ้าเครื่องไม่ดับ ไดชาร์ท ไม่น่าเสียนะครับ ของผมเจ้าของเดิมเค้าใส่ของ mitsubishi ครับ 80 แอมป์ หรือ ป่าวไม่แน่ใจครับ
Re: 306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: tuk
วันพุธที่ 13 ธันวาคม 2006 เวลา 00:15:51
ข้างบวก หรือข้างลบครับ
Re: 306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: 405i-95
วันพุธที่ 13 ธันวาคม 2006 เวลา 14:57:10
ถอดขั้วแบตที่ขั้วลบ (-) เท่านั้นก็ใช้ได้และปลอดภัยด้วย จะถอดทั้ง 2 ขั้ว + และ - ก็ต่อเมื่อเปลี่ยนแบต (ซึ่งก็ต้องถอดขั้วลบก่อนขั้วบวก เมื่อจะใส่แบคคืนก็ให้ใส่ขั้วบวกก่อน)  หรือเวลาอ็อกด้วยไฟฟ้าเท่านั้นครับ
Re: 306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: arun
วันศุกร์ที่ 15 ธันวาคม 2006 เวลา 15:45:07
ตอนนี้ถอดปั้มเพาเวอร์ซึ่งรั่วและลูกปืนน่าจะแตก ไปให้ร้านซ่อมด้วยการเปลี่ยนซีลและลูกปืนใหม่ โดยน่าจะไปทียบของยี่ปุ่นใส่แทน แต่ช่างบอกว่างานเยอะเลยยังไม่ได้ทำ ค่าของของประมาณ พันกว่าค่าแรง 300 ก็เลยอยากลองซ่อมดูก่อน ถ้าเปลี่ยนใหม่ 0 บอกว่า หมื่นกว่าบาท   ไม่ทราบใครมีข้อมูลการซ่อมปั้มเพาเวอร์บ้างครับ
Re: 306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: arun
วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2006 เวลา 12:00:03
ตอนนี้ซ่อมแล้วครับเครื่องติดดี ตอนใส่เข้าใส่สายพานยากมาก  ตอนนี้เวลาเร่งจะมีเสียงดังฟีดๆ ไม่รู้เพราะอะไรเดี๋ยวกลับไปให้ช่างดูอีกรอบครับ
วันพฤหัสบดีที่ 21 ธันวาคม 2006 เวลา 21:08:07
เสียงดังฟีดตลอดเวลาเร่งเครื่อง ช่างบอกว่าสายพายไดชาร์ทน่าจะเสีย เลยซื้อสายพานไดชาร์ทใหม่จากเอกชัย พอใส่ไปมันไม่ลงร่องอยู่ 1 ร่อง ก็เลยกลับมาใช้สายพานเส้นเดิมใส่เข้าลงร่องแต่เสียงดัง (มันถูกน้ำมันปั้มเพาเวอร์แตกหกใส่อาจจะพอง ) ก็เลยใช่น้ำมันเครื่องหยอดในร่องสายพานด้านในมันก็เงียบไป  คิดว่าสักพักมันจะดังอีก ช่างก็บอกว่าไม่รู้จะทำอย่างไร คล้ายมูเล่ย์ปั้มเพาเวอร์มันใส่ไม่ตรงร่องกับตัวอื่นๆนิดหน่อย เมื่อใส่สายพานเส้นใหม่เลยใส่ไม่ลงร่องอย่ 1 ร่อง
        รบกวนเพื่อนๆมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ    ตอนนี้เลยไม่กล้าให้แฟนขับไปทำงานครับ เพราะเสียงมันดังมากครับ
Re: 306 วิ่งแล้วดับสตาร์ทไม่ติด By: MailXR
วันพฤหัสบดีที่ 21 ธันวาคม 2006 เวลา 21:18:35
ผมว่าเปลี่ยนอู่เถอะครับ หาเอาที่ลงไว้ในนี้แหละ เรื่องมู่เล่สายพานนี่เป็นเรื่องพื้นฐานของ pug เขายังแก้ไม่ได้ เรื่องนี้ไม่ไช่ปัญหาใหญ่หรอกครับ...แก้ไม่ยาก