Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: addy
วันพฤหัสบดีที่ 14 ธันวาคม 2006 เวลา 12:38:44
 ???ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ ต้องขยับๆหลายๆทีถึงหายครับ มีใครเคยเป็นบ้างครับ
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: Mai405
วันพฤหัสบดีที่ 14 ธันวาคม 2006 เวลา 13:07:49
แกะมาทำความสะอาดค่ะ หาย..
Re: คันโยกไฟเลี้ยวไม่ตีกลับ By: makapong
วันศุกร์ที่ 15 ธันวาคม 2006 เวลา 09:41:10
เวลาหมุนพวงมาลัยกลับแต่คันโยกไฟเลี้ยวไม่ตีกลับทำยังไง
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: addy
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 09:44:48
 :)ขอบคุณมากครับ โทษทีครับหายไปนานงานมันยุ่งๆน่ะครับ
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: Webmaster
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 10:43:47
อ้างจาก: makapong ที่ วันศุกร์ที่ 15 ธันวาคม  2006 เวลา 09:41:10
เวลาหมุนพวงมาลัยกลับแต่คันโยกไฟเลี้ยวไม่ตีกลับทำยังไง
เขี้ยวข้างในคงหักนะครับ
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: zuzarz
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 12:36:40
มาดู ชิ้นส่วนประกอบก้านสวิทซ์ไฟพวงมาลัย กันหน่อยนะครับ
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: zuzarz
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 12:37:45
เมื่อพลิกทุกชิ้นส่วนกลับหงายขึ้น
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 12:39:00
      ส่วนที่ชำรุดคือปุ่มสัมผัสที่เลื่อนไปมาจนสึกหรอจนไม่สามารถ ต่อให้แผ่นขั้วต่างๆติดกันให้กระแสไหลผ่านได้
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 12:40:27
  หมายเลขกำกับจุดต่อต่างๆ โดยจุดที่มีตัวอักษรสี 'เหลือง' จะต่อเข้ากับ ปลั๊กสี 'ขาว' ของชุดสายไฟ
ส่วนจุดที่มีตัวอักษรสี 'ดำ' จะต่อเข้ากับ ปลั๊กสี 'ดำ' ของชุดสายไฟที่คอพวงมาลัย
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 12:45:25
   ........  การทำงานของ สวิทซ์ไฟ/ก้านไฟเลี้ยว/ก้านไฟขอทาง,ไฟสูง  พอสังเขป  .....
สัญลักษณ์......จุดสีต่างๆของปุ่มสัมผัสของแต่ละชุด หมายถึงเมื่อบิด สวิทซ์หรือโยกก้านสวิทซ์ไฟ
                     ตำแหน่งของปุ่มสัมผัสก็จะย้ายที่ไปต่อให้แผ่นขั้วต่างๆติดกันกระแสไหลผ่านได้ทีละ
                     ตำแหน่ง
              ____ เส้นตรงสีดำ หมายถึง การต่อติดกันระหว่างแผ่นขั้ว
ตัวอย่าง....เมื่อเปิดไฟหน้า(ต่ำ)   แผ่นขั้ว B1(สีเหลือง)จะต่อติดกับ แผ่นขั้ว B1(สีดำ)
              ในขณะเดียวกัน แผ่นขั้ว B2(สีเหลือง)จะต่อติดกับ แผ่นขั้ว B3(สีเหลือง)
              โดยมี ปุ่มสัมผัส(สีส้ม)เป็นตัวต่อให้แตะติดกัน  [ปุ่มสัมผัส สีฟ้า,เขียว และสัม อยู่ในชุด
              เดียวกันจึงย้ายที่ไปพร้อมกัน]
วันพุธที่ 20 ธันวาคม 2006 เวลา 12:53:13
.........ก้านไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ -- น่าจะมีสาเหตุจากแผ่นขั้วและปุ่มสัมผัส
(สีชมพูอ่อน & ชมพูแก่ ในรูป z1 & z2) สกปรกจากเศษโลหะของปุ่มสัมผัสและแผ่นขั้วที่สึกหรอเกาะติดอยู่ ทำให้กระแสไฟผ่านได้  ให้ทำความสะอาดแล้วน้ำมันหล่อลื่นทาบางๆเพื่อช่วยลดการสึกหรอ
......... เวลาหมุนพวงมาลัยกลับแต่คันโยกไฟเลี้ยวไม่ตีกลับ.....
 ถ้าอยู่ๆก็เกิดขึ้นเอง ----  เดือยก้านตีกลับ(มีทั้งด้านบน-ล่าง)อาจหักครับ
 ถ้าเป็นหลังจากใส่กลับเข้าใหม่ ----- ก้านตีกลับยังไม่เข้าที่/ค้างอยู่บนขอบคอพวงมาลัย มองเห็นได้เมื่อถอดฝาครอบคอพวงมาลัยออกแล้วมองผ่านพวงมาลัยไปยังก้านตีกลับ ให้เขี่ยก้านตีกลับเข้าที่
 (ก้านตีกลับนี้จะถูกกระเดื่องสีขาวที่ยึดติดและหมุนไปพร้อมแกนพวงมาลัย)จะเขี่ยให้คันโยกไฟ เลี้ยวตีกลับก่อนพวงมาลัยจะคืนตรงเล็กน้อย

Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: Peet 306
วันพฤหัสบดีที่ 21 ธันวาคม 2006 เวลา 14:29:17
สรุปว่าต้องเปลี่ยนหรือเปล่าครับ
ของผมเคยเปลี่ยนไปแล้ว ที่อู่ดำริห์ ชุดใหม่ ประมาณ 1700 ค่าแรงถูกมาก
(ที่เปลี่ยนเพราะ มีควันขึ้นที่คอพวงมาลัยครับ เลยเอาชัวร์ดีกว่า)
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: addy
วันอังคารที่ 26 ธันวาคม 2006 เวลา 00:32:10
 :)สุดยอดครับ พี่ท่าน peugeot น่าขับขึ้นอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ  Afro
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: Gotji
วันอาทิตย์ที่ 18 มีนาคม 2007 เวลา 00:15:31
 drive
วันจันทร์ที่ 09 เมษายน 2007 เวลา 14:02:38
วิธีแกะ ก้านสวิทซ์ไฟเลี้ยว 
  ใช้สกรูไดรเวอร์ปากแบนตัวเล็กที่อยู่ในรูป สอด(ตามศรชี้)เข้าไปตามรอยแยกแล้วงัดขึ้นให้ ตัวล็อค(รูปลิ่ม)หลุดออกจากบ่าที่กดทับมันอยู่ ตามลำดับเป็นคู่ๆ  เช่น 1-2  (ตัว เลข & อักษร ที่อยู่ในวงเล็บ จะอยู่ด้านตรงข้ามกัน) แล้วใช้นิ้วมือช่วยดันใว้กันมันดีดกลับเข้าล็อคตามเดิม จากนั้นก็งัดคู่อื่นๆต่อไปตามลำดับครับ....ชก43.
Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: patumwan73
วันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2007 เวลา 18:49:33
ขอบคุณ ครับพี่ ชก.43

Goldgear

Re: ไฟเลี้ยวตีกลับแล้วยังมีเสียง RELAY ทำงานอยู่ By: KT30
วันพุธที่ 18 เมษายน 2007 เวลา 16:22:49
ขอแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ ขอชมว่าคุณ zuzurz เก่งมากเลยครับ แกะก้านไฟเลี้ยวออกมาแล้วประกอบเข้าได้ ของผมเคยเหมือนกันครับแต่กระจุยกระจายหมดเลย เคยลองดูแล้ว เป็นวันยังประกอบคืนไม่ได้เลย ต้องซื้อใหม่ครับ  ที่เอกชัยคลองเตย คืออยากบอกว่าถ้าไม่แน่ใจให้ปรึกษาช่างดูรื้อออกมานะครับ