Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  50X
Pages: 1
น้ำมันเครื่องหยดตรงสวิทวัดแรงดันข้างกรองน้ำมันเครื่อง By: sumran.t
วันพุธที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007 เวลา 13:47:31
504 ของผม (ซื้อต่อมาครับ) เห็นสวิทวัดแรงดันน้ำมันเครื่องมีน้ำมันเครื่องหยดออกมาได้ ผมจึงไปซื้อมาใหม่ 1 อันที่เอกชัยครับ นำมาเปลี่ยนเอง แต่ก็ยังมีน้ำมันเครืองหยดอีกครับ ไม่ทราบว่ามีผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ที่ทำไม่ให้น้ำมันเครื่องซึมออกมาได้ ขอบคุณครับ  Drool

Re: น้ำมันเครื่องหยดตรงสวิทวัดแรงดันข้างกรองน้ำมันเครื่อง By: chettha
วันอาทิตย์ที่ 08 เมษายน 2007 เวลา 19:08:36
ขอแนะนำให้ถอดสวิทออกมาตรวจดูว่าผิดปกติหรือไม่  ถ้าไม่เป็นไร ก็ให้ใส่ใหม่โดยจะต้องใช้กาวที่ดีหน่อย ติดตั้งให้แน่น เพราะผมเคยมีปัญหา ที่น้ำมันเครื่องรั่วจากสวิทนี้ตอนที่เร่งเค่รื่องแรงๆ  ถ้าเครื่องเดินเบาเครื่องก็ปกติดี  แต่จะมีปัญหาตอนที่สวิทเสียแล้วหลุดออกตอนที่วิ่งอยู่  เราไม่รู้เพราะสวิทหลวมแล้วหลุด ไฟแสดงจึงไม่ขึ้นมา  มารู้อีกทีตอนที่น้ำมันเครื่องหมด  เครื่องก็พังนะซิ  ขอแนะให้เช็คสวิทนะนะนะ
Re: น้ำมันเครื่องหยดตรงสวิทวัดแรงดันข้างกรองน้ำมันเครื่อง By: sumran.t
วันพฤหัสบดีที่ 12 เมษายน 2007 เวลา 11:02:45
คุณของผมตรงสวิทที่มีสายไฟต่อนะครับ มันมีอาการขยับได้นิดครับ แต่ผมสังเกตุของ 505 คันหนึ่ง (แอบดูมาครับ)ของเขาแห้งสนิท แต่ไม่ได้จับดูของเขาว่า ขยับได้เหมือนของคันผมหรือเปล่า เลยไม่ทราบว่า จริง ๆ แล้วตรงน๊อตตัวแล็ก ๆ ที่มีสายไฟต่อมามันต้องแน่น หรือว่าขยับได้ เพราะมันมีน้ำมันหยดตรงน๊อตตัวเล็ก ๆ นี้อะครับ เหมือนที่คุณ
chetta บอกอะครับ หลังจากวิ่งแล้วมาจอด จะมีน้ำมันออกมามากเหมือนกัน แต่มันหยด ไม่ได้ไหลครับ
Re: น้ำมันเครื่องหยดตรงสวิทวัดแรงดันข้างกรองน้ำมันเครื่อง By: [email protected]
วันเสาร์ที่ 07 กรกฎาคม 2007 เวลา 15:47:37
ใช้เทปพันเกลียวช่วยครับ
Re: น้ำมันเครื่องหยดตรงสวิทวัดแรงดันข้างกรองน้ำมันเครื่อง By: sumran.t
วันพฤหัสบดีที่ 19 กรกฎาคม 2007 เวลา 08:54:27
ผมลองเอาสวิทอันเก่ามาดู แล้วหมุนน๊อตตัวที่ยึดสายไฟตัวล่าง (น็อตตัวเล็กมาก มีสองตัวสำหรับยึดสายไฟครับ)ให้แน่นขึ้น เลยเอาอันเก่าใส่เข้าไปอีกครั้งหนึ่งครับ กำลังทดลองวิ่งอยู่ครับ แล้วจะรายงานให้ทราบครับ
วันจันทร์ที่ 23 กรกฎาคม 2007 เวลา 15:51:08
ครับ ตกลงว่ามันหายหยดแล้วครับ เป็นตรงที่ผมว่านะครับ หมุนน๊อตตัวเล็ก ๆ ให้ตรึงขึ้นครับ ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ ที่ให้ความรู้และประสพการณ์ครับ