Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  50X
Pages: 1
ออกตัวสั่นๆ เร่งไม่ขึ้น ไอ้ที่ขึ้นคือความร้อนมาแทน By: benz
วันเสาร์ที่ 10 มีนาคม 2007 เวลา 20:54:14
 Sad  อยากทราบว่า   เวลารถติดนานๆ  ขยับทีละนิด   อาการออกตัวสั่นๆ  คล้ายจะดับ
 พอเวลาจะเร่งก็เร่งไม่ขึ้น  เครื่องอืด หากเร่งขึ้นความเร็วก็จะค่อยๆ ลดลงเอง ทั้งที่กดคันเร่งอยู่
 ความร้อน  จากปกติ 90-95  ขึ้น เป็น 100-110 แทน
 จำเป็นต้องเชนเกียร์ต่ำ  และจะได้ยินเสียงเครื่องเหมือนมีอะไรกระพือเวลาเร่ง อยู่ด้วยครับ
ซึ่งปกติตอนเช้าวิ่งนิ่ม ดีมากๆ  ส่วนใหญ่จะเป็นตอนกลับบ้าน (ตอนเย็น)       

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ   งงจริงๆ เลยครับ
Re: ออกตัวสั่นๆ เร่งไม่ขึ้น ไอ้ที่ขึ้นคือความร้อนมาแทน By: ohh
วันอาทิตย์ที่ 18 มีนาคม 2007 เวลา 00:28:50
เป็นเหมือนผมแต่ก่อนครับ ช่วงความร้อนที่คุณเบ็นใช้อยู่ร้อนเกินไปครับ ทำให้เครื่องรวนครับ
ช่วงความร้อนที่ผมคิดว่าน่าจาเหมาะกัน505คือช่วงความร้อนที่ไม่เกิน85ครับ(ไม่นับรถติดนะครับ(ตอนรถติดมากๆซักเกือบครึ่งชั่วโมงแบบว่าไม่ขยับเลยความร้อนจาขึ้นไปถึง90ครับ))
วิธีแก้แบบคร่าวๆนะครับ(ผมก้อไม่เป็นซักเท่าไหร่อ่ะครับ) ลองไล่ระบบความร้อนใหม่หมด ไม่ว่าจาเป็น หม้อน้ำ พัดลม วาวล์น้ำ ปั๊มน้ำ และสุดท้ายคือ ฝาสูบ แต่ว่าความร้อนของคุณเบ็นขึ้นถึงขนาดนี้คงเป็นที่ ฝาสูบ อ่ะครับ ลองให้ที่อู่ดูรูระบายน้ำของฝาสูบดูครับ (รถผมไปทำที่อู่อา อาเค้าบอกว่ารูระบายน้ำในฝาสูบมันอ๊อกตันมา ทำให้น้ำ้ไม่หมุนเวียนครับ เครื่องเลยร้อนครับ) พอเครื่องเย็น(ตอนนี้อยู่ประมาณ 75)ก้อใช้ได้อย่างเย็นใจมากขึ้นด้วยครับ (ถ้าซ่อมแล้วดีรถรุ่นนี้ขับมันส์มากๆครับ..อิอิ)
ปล. น่าจามผู้รู้มาช่วยขยายความให้นะครับ
Re: ออกตัวสั่นๆ เร่งไม่ขึ้น ไอ้ที่ขึ้นคือความร้อนมาแทน By: Wichien
วันจันทร์ที่ 19 มีนาคม 2007 เวลา 17:44:42
ผมก็เคยเป็นตอนซื้อต่อเขามาใหม่ ๆ  ต้องเข้าอู่ให้เขาโอเวอร์ฮอล คาร์บิว (เปลี่ยนชุดซ่อมต่าง ๆ) และก็ตรวจซ่อมระบบระบายความร้อน มีวาวน้ำ ท่อน้ำ พัดลมหม้อน้ำและตัวที่เป่าแผงแอร์หน้าหม้อมน้ำ และระบบน้ำที่เข้าคาร์บิวด้วยนะครับ
Re: ออกตัวสั่นๆ เร่งไม่ขึ้น ไอ้ที่ขึ้นคือความร้อนมาแทน By: benz
วันอังคารที่ 20 มีนาคม 2007 เวลา 16:07:59
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ และจะไปลองไปแก้ไขดูครับ