Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  30X
Pages: 1
ตู้เเอร์ 306 พัดลมเเอร์เบาไม่ได้ เเละเเก๊สLPG By: aummarit
วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2007 เวลา 01:00:05
ตู้เเอร์ราคาเท่าไรคับ
พัดลมเเอร์เบาไม่ได้เพราะอะไรคับ
ถ้าจะติดเเก๊สจะดีไหมคับ  จะมีปัญหาตามมาไหมคับ
PEUGEOT 306 SRI(M)
ช่วยตอบทีนะคับ
เเละมีอู่ติดเเก๊สเเนะนำไหมคับ

Re: ตู้เเอร์ 306 พัดลมเเอร์เบาไม่ได้ เเละเเก๊สLPG By: santhashat
วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2007 เวลา 02:13:28
อ้างจาก: aummarit ที่ วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม  2007 เวลา 01:00:05
ตู้เเอร์ราคาเท่าไรครับ
พัดลมเเอร์เบาไม่ได้เพราะอะไรครับ
ถ้าจะติดเเก๊สจะดีไหมครับ  จะมีปัญหาตามมาไหมครับ
PEUGEOT 306 SRI(M)
ช่วยตอบทีนะครับ
เเละมีอู่ติดเเก๊สเเนะนำไหมครับ

หือ มี 306SRI ด้วยหรือ ที่บ้านผมยังใช้ SR เลย
ตู้แอร์ ไม่แน่ใจ
พัดลมที่มันเบาไม่ได้นี่หมายความว่า มันหมุนแรงตลอดไหมครับ
ถ้าใช่ รีเลย์เสียครับ เปลี่ยนไม่กี่บาท แต่ทำมั่วๆไม่ได้ จะไม่จบ
หากระทู้เก่าๆดู ช่วยเอาไปเถียงกะช่างได้เยอะครับ
Re: ตู้เเอร์ 306 พัดลมเเอร์เบาไม่ได้ เเละเเก๊สLPG By: aummarit
วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2007 เวลา 11:29:10
ใช่คับ ในเล่มทะเบียน เขียนว่า 306 SRI คับ 
พัดลมเเรงตลอดเวลาคับ
ขอบคุณนะคับ
เเละมีน้ำมันสีเหลืองหยดที่พื้นบริเวณหน้ารถอ่ะครับ อยากรู้ว่ามันคืออะไร มีผลเสียมั้ยคับ
มันหยดเเบบหยดบ้างไม่หยดบ้าง หยดเวลาจอดนะคับ
Re: ตู้เเอร์ 306 พัดลมเเอร์เบาไม่ได้ เเละเเก๊สLPG By: santhashat
วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2007 เวลา 14:49:49
หน้ารถ ตรงไหนครับ หยดลงพื้นใต้เครื่องหรือป่าว
ผมก็เป็น เป็นดวงๆดำๆ เลอะพื้นตลอดเลย ยังไม่ได้ซ่อม
ไม่รู้ว่าเป็นไรเหมือนกัน ไม่ได้เข้า 0 มานานมากแล้ว
ตอนนี้ก็ใช้ทั้งอย่างงั้นอยู่ ไม่มีปัญหาอะไร
ไว้ให้ผู้รู้มาตอบจริงๆเลยละกันนะครับ

Re: ตู้เเอร์ 306 พัดลมเเอร์เบาไม่ได้ เเละเเก๊สLPG By: maruyama
วันจันทร์ที่ 19 มีนาคม 2007 เวลา 09:38:56

ลองดูที่ชุดคอนโทรลแอร์    ของผมเคยเป็นก้านที่ต่อจากมือหมุนไปซีเล็คเตอร์สวิทซ์ด้านในหัก.(ต้องถอดดูมองจากด้านนอกไม่เห็น).ถ้ามีฝีมือทางช่างระดับเล็กน้อยถึงปานกลางซ่อมเองได้ครับ...
Re: ตู้เเอร์ 306 พัดลมเเอร์เบาไม่ได้ เเละเเก๊สLPG By: nhong2
วันจันทร์ที่ 19 มีนาคม 2007 เวลา 18:56:46
1. ของผมในทะเบียน เป็น 306 sri(a) เพราะ เป็นเกียร์ auto
2. อาการพัดลม ปรับระดับความแรงไม่ได้ ผมเคยเป็นตอนใช้ renault r19 รื้อทำเอง ครั้งแรกคิดว่าเป็นที่ชุดควบคุมแถวลูกบิด แต่ไม่ใช่เนื่องจากควบคุมด้วยอีเล็คโทรนิคส์ สาเหตุเป็นจากชุดควบคุมตรงมอเตอร์พัดลม มีทรานซิสเตอร์ หรือ ไอซีอะไรนี่แหละควบคุมอยู่ มันไหม้ครับ ต้องเปลี่ยนทั้งมอเตอร์ไม่แยกขาย ราคาหลายพัน
เลย Modify ใช้ resistor มาต่อกับ switch ที่ทำขึ้นใหม่แบบรถญี่ปุ่นทั่วไป มี 3 จังหวะ หมดไป ร้อยกว่าบาทใช้ได้ดี
แต่ต้องมีความรู้เรื่องไฟฟ้านิดหน่อยครับ งั้นคงทำลำบาก สำหรับ peugeot  เคยเห็นเพื่อนสมาชิกเคยแกะเอามาเทียบเบอร์ ไอซีแถวบ้านหม้อก็ใช้ได้นะครับ แต่ถ้าจะให้เดิมๆก็ต้องเปลี่ยนมอเตอร์ blower ทั้งลูกครับ น่าจะหลายพันบาท
(เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดขออภัย)
Re: ตู้เเอร์ 306 พัดลมเเอร์เบาไม่ได้ เเละเเก๊สLPG By: aummarit
วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2007 เวลา 22:29:23
คับขอบคุณคับ