Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ไมล์ไม่ขึ้นครับ By: ต่อ
วันอาทิตย์ที่ 29 เมษายน 2007 เวลา 19:59:55
พี่ครับผมเด็กใหม่สวัสดีครับ ขอถามเรื่องไมล์ความเร็วหน่อยครับ คือเมื่อเช้าวันก่อนมันยังขึ้นปกติดีแต่พอตอนเย็นมันไม่ขึ้นแล้วอ่ะครับตัวเลขบอกกิโลก็ไม่ขึ้นด้วยส่วนอื่นวันต่างๆใช่ได้ครบ และเช้าวันนี้ลองเอาเรือนไมล์ออกมาดูพวกสายก็ไม่มีหลุดหรือหลวมอ่ะครับ(ของผมเป็นไมล์ไฟฟ้านะครับ) ก็เลยอยากทราบว่าน่าจะเช็คตรงไหนต่อดีครับ ผมลองถามช่างแถวบ้านดูเค้าบอกว่าน่าจะดูเซนเซอร์ตรงเกียอ่ะแต่ผมไม่รู้ว่าตัวไหนอ่ะครับ กลัวผิดตัว อิอิ เดียวจะยุ้งไปใหญ่ครับ หรอมีอะไรตรงไหนแนะนำก็ดีอ่ะครับ ถ้าพี่พอมีรูปเซนเซอร์ตรงเกียลงให้ดูหน่อยนะครับพี่ ขอบคุณครับป๋ม ป.ล ลืมบอกไปรถผม 405เกียออโต้ครับ  Smiley
Re: ไมล์ไม่ขึ้นครับ By: Ken-406
วันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2007 เวลา 12:58:50
ขอผมก็เป็นเหมือนกันแต่เป็น ๆ หาย ๆ ก่อนหน้านี้เอาเข้าศูนย์หัวหมาก ศูนย์ แนะนำให้เปลี่ยน 7,xxx บาท ผมให้เค้าซ่อมไปก่อนเท่าที่ทำได้ ออกมาใช้งานได้ไม่เกิน เดือน มีอาการเป็น ๆ หาย ๆ จนถึงปัจจุบัน เฉพาะหน้าปัดบอกความเร็ว กิโลเมตร อย่างเดียวนะ อย่างอื่นทำงานได้ตามปกติ ถ้าแก้ไขได้อย่างไร รบกวนเล่าให้ฟังด้วยนะ ครับ จะได้ทำบ้าง

Re: ไมล์ไม่ขึ้นครับ By: kongpob
วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2007 เวลา 21:28:43
ของผมเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนเฟืองไมล์มาประมาณ 1 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรนะ เสียไป 700 กว่าบาท ถ้าจำไม่ผิด หรือ 350 นี่แหละ นานแล้ว หลงๆ ลืมๆ
Re: ไมล์ไม่ขึ้นครับ By: chean405
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2007 เวลา 11:34:52
ลองเช็คตรงเซ็นเซอร์ และแกนพลาสติก อยู่ใต้ เซ็นเซอร์ เป็นแกน 4เหลี่ยมเล็กๆครับสวมเข้าไปในแกนฟืองเหล็กที่อยู่ติดกับชุดเพลาขับ ว่าพลาสติกขาดหรือเปล่า ของผม 405sri ครับตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยเลยครับ ตอนที่เอาให้ช่างแถวบ้านดูมันเล่นดึงสายไมล์ผมขาดไปด้วย เคยถามช่างที่อู่เปอร์โยต์ที่นนทบุรีดู ชุดเฟืองไมล์+เซ็นเซอร์ 2000กว่าครับ สายไมล์ก็ 1000กว่าครับ

Re: ไมล์ไม่ขึ้นครับ By: wut405
วันอาทิตย์ที่ 13 พฤษภาคม 2007 เวลา 15:23:10
ของผมตอนนี้มัน แกว่งๆตอนความเร็ว ต่ำๆ แต่พอสูงๆไปแล้วจะนิ่งครับ ไม่รู้ว่าจะเสียเมื่อไหร่

แต่ยังไงก็ขอใช้ไปก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนครับ ถ้ามันไม่ขึ้นจริงๆ