Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ใส่กรองของ 405 อยู่ตรงไหนอ่ะคะ By: ohayo79
วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2007 เวลา 09:56:39
ไส้กรองของ 405 อยู่ตรงไหนอ่ะคะ แล้วเปิดยังไง เราเปิดแล้วทำความสะอาดเองได้มั้ยคะ คือไม่ทำความสะอาดมาเป็นปีแล้วคะ ไม่ทราบว่ามีผลทำให้รถกินน้ำมันมากขึ้นรึป่าว คือถ้ามีรูปภาพให้ดูด้วยก็ดีค่ะ

แล้วถ้าทำความสะอาดเองไม่ได้ เราเอาไปให้ร้านคาร์แคร์ทำให้ได้มั้ยคะ เค้ามีบริการรึป่าว หรือต้องไปตามอู่อย่างเดียว กลัวที่ร้านคาร์แคร์เค้าไม่รู้ว่าไส้กรองอยู่ตรงไหนน่ะค่ะจาได้บอกเค้าถูก

ขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับคำตอบค่ะ

Re: ใส่กรองของ 405 อยู่ตรงไหนอ่ะคะ By: wasin
วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2007 เวลา 11:59:06
ถ้าเป็น 405 GRI นะครับ ตรงฝาสีส้มครับ (ของผมติดสติ๊กเกอร์ตกแต่ง)

ใช้ไขควงปากแบนครับ ไขน็อตด้านข้าง ฝั่งล่างทั้ง 2 ตัว (น็อตจะคลาย แต่ไม่หลุดออก)

แล้วก็ดันก้านล็อคด้านบนขึ้นไปครับ (ดูในรูป ที่มันเป็นก้านสีดำตัดกับสีส้มหนะครับ 2 ก้าน ) มันจะเด้งออกมา ทีนี้ เรากดลงมานิดนึง แล้วผลักไปข้างหน้าครับ มันก็ออก แต่แข็งหน่อยนะครับ

วิธีเอากรองอากาศออก ก็ใช้นิ้วแง้มตรงมุมด้านข้างออกมาครับ ออกมาเสร็จก็เป่าทำความสะอาดครับ แต่ถ้ามันดำมากก็ซื้อเปลี่ยนใหม่เลยนะครับ

Re: ใส่กรองของ 405 อยู่ตรงไหนอ่ะคะ By: 405GRI
วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2007 เวลา 12:50:20
อยากถามเรื่องกรองอยู่พอดีเลยครับ รบกวนถามด้วยนะครับ เรื่องมีอยู่ว่าทุกวันนี้ผมเติม น้ำมันแก็สโซฮอร์ นะครับแต่เท่าที่เห็น
405 รุ่น GRi เป็นกรองเหล็ก แต่ส่วนของ GR เป็นพลาสติก จะมีปัญหาอะไรไหมครับ หรือหากจะเอากรองเบนซินของ
รุ่น GRi  มาใช้จะได้ไหมครับ หรือเป็นการเปลืองโดยใช่เหตุ  Sad    อยากทราบมากเลยครับ  ขอบคุณมากครับ
Re: ใส่กรองของ 405 อยู่ตรงไหนอ่ะคะ By: ohayo79
วันเสาร์ที่ 05 พฤษภาคม 2007 เวลา 14:00:17
ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบ