Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
สอบถามท่านที่เคย แปลงรูน๊อตล้อหน่อยครับ By: iceman
วันจันทร์ที่ 14 พฤษภาคม 2007 เวลา 13:55:18
อยากแปลงเป็น5รู114ครับ คาดว่าจะทำแบบอแดปเตอร์แปลงเอา
จะถามว่า
1.เวลาใช้งานจะเกิดปัญหาหรือเปล่า
2.สเปคของล้อพวกoffset ต่างๆต้องใช้ค่าเทาไหร่(ล้อ17นิ้ว)
3.ราคาค่าทำน่าจะสักเท่าไหร่
4.ร้านไหนดีครับ
ขอบคุณครับ
Re: สอบถามท่านที่เคย แปลงรูน๊อตล้อหน่อยครับ By: Webmaster
วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2007 เวลา 09:05:21
ลองถามคุณอาร์ตดูนะครับ

ผมจำไม่ได้แล้วว่าที่ไหน เคยถามตอนโน้นทีแล้ว
Re: สอบถามท่านที่เคย แปลงรูน๊อตล้อหน่อยครับ By: panumat
วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:15:24
รวมค่าทำอะแดปเตอร์กับค่าล้อแม๊กผมว่าหาซื้อของปอโยมาใส่ดีกว่า
แต่ถ้าจะทำอะแดปเตอร์  ผมเคยไปซ่อมล้อแม๊กแถวถนนรามอินทรา ประมาณ ก.ม.1 ตรงข้ามปั๊ม ปตท.
เขารับแปลงรูล้ออยู่ ชื่อร้านจำไม่ได้แล้ว
Re: สอบถามท่านที่เคย แปลงรูน๊อตล้อหน่อยครับ By: Prologue
วันอังคารที่ 15 พฤษภาคม 2007 เวลา 10:42:35
ตอบเป็นข้อๆ นะครับ
1. ถ้ากลึงดีๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ
2. ผมใส่ล้อที่เป็นออฟเซ็ตของ BMW 3-series (E46 เป็น 5x120) ต้องใช้อะแด็ปเตอร์หนาราวๆ 1 นิ้วครับ ซึ่งมีข้อดีตรงที่ตัวสตรัทสามารถฝังลงไปในอะแด๊ปเตอร์ได้ลึก จึงแข็งแรงกว่า
3. ราคาจำไม่ได้ รู้สึกจะสามพันกว่าบาท เพราะต้องมีค่าน๊อตสำหรับยึดอะแด็ปเตอร์กับรูเดิม 16 ตัว แล้วก็ตัวสตรัทสำหรับยึดล้อ 16 ตัว แล้วก็น็อตตัวเมียอีก 16 ตัว
4. อันนี้แล้วแต่ความพอใจ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ถ้าแปลงเป็น 5 รู ก็ยังใช้น๊อตได้ 4 ตัวเหมือนเดิมนะครับ เพราะอีกตัวนึงมันจะไปตรงกับรูน๊อตเดิม
Re: สอบถามท่านที่เคย แปลงรูน๊อตล้อหน่อยครับ By: iceman
วันศุกร์ที่ 18 พฤษภาคม 2007 เวลา 11:53:10
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ใจจริงไม่อยากแปลงเลยนะครับ
แต่แม็กเปอร์โยต์นี่มันหายากจริงๆ ที่มีลายก็ไม่โดน
Re: สอบถามท่านที่เคย แปลงรูน๊อตล้อหน่อยครับ By: SignifeR
วันศุกร์ที่ 18 พฤษภาคม 2007 เวลา 22:43:20
แปลงได้แต่ต้องดูออฟเซ็ทล้อดีๆ เพราะถ้าใส่อะแดปเตอร์ ออฟมันจะเพี้ยนจากเดิม ยิ่งไปหาล้อขับหลังคือ 5-114.3 แน่นอนว่าต้องเป็นพวกล้อโหดๆ ใส่พวกเซฟ หรือสกายแน่ๆ ล้อพวกนี้บางตัวหน้ากว้างมากๆ เช่นหน้าแปดหลังเก้า ไอ้ใส่น่ะใส่ได้แน่ๆ แต่ล้นออกมาจนน่าเกลียดหรือเปล่า ต้องดูตรงนี้ด้วยครับ ยิ่งแม็กออฟเซ็ทขับหลัง ถ้ากว้างมากๆ ออฟแทบจะเป็นลบ ยิ่งจะยื่น ยังไงต้องดูออฟเซ็ทแม็กด้วยว่าใส่แล้วเพี้ยนจากออฟเดิมเยอะหรือไม่ แนะนำหาล้อ 4-100 ออฟขับหน้าจะง่ายกว่า ลายโดนๆ ก็เยอะด้วย ส่วนถ้าจะหาแม็กเปอโยต์แบบตรงรู ขอบ 17 ลายโหดๆ อินเทรนด์ๆ ผมต่อให้คุณพลิกแผ่นดินประเทศไทยหาก็ไม่มีหรอกจะบอกให้ ผมทัวส์ทั่วร้านล้อแม็กใน กทม. มีแต่ลายผู้ดีๆ เรียบๆ หรูๆ น่ะพอหาได้
Re: สอบถามท่านที่เคย แปลงรูน๊อตล้อหน่อยครับ By: parn305
วันเสาร์ที่ 19 พฤษภาคม 2007 เวลา 00:30:22
รู  ตรง  108