Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: wut405
วันเสาร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2007 เวลา 13:44:31
เจ้าหนูตัวร้าย มันชอบเอาเศษอาหารไปกินใน ห้องเครื่อง ลองเอาหลายอย่างแล้ว มันก็หายไปสักพักมันก็กลับมาอีก น้องโอ๊ดให้เอาพริกไทย โรย สักพักพอมันโดนลม มัก็ปลิวหายไป เอาลูกเหม็นไปไว้ พอขับๆก็กลิ้งหล่นหายไปอีก มาวันนี้คิดว่าจะเอายังไงกับมันดี บังเอิญไปเห็น กระป๋อง จารบีเข้า เลยเกิดไอเดีย Evil

ผมเอา จารบี ทางมันที่ตรง หนูชอบเข้าไป ทาแบบเยอะๆเหนียวๆ แบบกาวดักหนูเลย พอมันมามันจะได้ ลื่นๆขึ้นมาไม่ได้ ถ้ามันขึ้นมาได้ ของกินมันก็จะติด จารบี มันจะเหม็น แต่พอนึกอีกที เอาพริกไทยโรยไปที่จารบีดีกว่า เพราะ พริกไทยโดน จารบี มันจะติด จารบี ถึงโดนลมมันก็ไม่ปลิว และพอหนูมันเอา อาหารมากิน ตัวมันจะติด จารบีที่มีพริกไทยอยู่ด้วย และไม่ใช้พริกไทยธรรมดา แต่เป็นพริกไทยดำอีกตังหาก Grin Grin Grin

ที่นี้จะดูซิว่า มันจะเข้ามากินแล้วกัดสายไฟรถอีกไหม  Grin Grin Grin Grin Grin
Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: niranam
วันเสาร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2007 เวลา 14:41:54
ได้เรื่อง แล้ว    Wink Wink

จะเอาพริกไท มาใส่ที่ร้านบ้าง เพื่อ หนูจะได้ไปทีอื่น ไม่งั้น นั่งดมขี้หนู จนมึน
Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: poom115
วันเสาร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2007 เวลา 21:52:05
เคยได้ยินว่ามีคนเค้าทำไม้ไล่หนูขายเป็นไม้ชนิดนึงครับ

เค้าบอกว่าถ้าหนูกินเข้าไปแล้วมันจะทำให้หนูรู้สึกได้ยินเสียงอะไรซักอย่าง

แล้วมันจะไม่กลับมาที่เราว่างไม้นั้นไว้อีกเลย

ปล.คุณwut405 ได้ผลยังไงช่วยบอกด้วยนะครับจะรอฟัง
Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: wasin
วันเสาร์ที่ 10 พฤศจิกายน 2007 เวลา 22:24:20
จารบี + พริกไทย + หนู + ความร้อนในห้องเครื่อง = หนูอบพริกไทยราดด้วยจารบี
Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: wut405
วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2007 เวลา 17:30:36
ไปดูมาแล้ว ไม่มีล่องรอยของหนูเลยครับ วันนี้จะดูอีกที ว่ามันจะมาอีกไหม  Afro
Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: santhashat
วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2007 เวลา 20:05:50
อ้างจาก: โอ๊ต_GRI ที่ วันเสาร์ที่ 10 พฤศจิกายน  2007 เวลา 22:24:20
จารบี + พริกไทย + หนู + ความร้อนในห้องเครื่อง = หนูอบพริกไทยราดด้วยจารบี
หิวหนู...เอ้ย หิวข้าวหรอครับพี่
Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: wasin
วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2007 เวลา 22:16:21
อ้างจาก: นายโม ที่ วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน  2007 เวลา 20:05:50
หิวหนู...เอ้ย หิวข้าวหรอครับพี่

มันต้องเอาให้คุ้มค่าซ่อมครับ

หนูตัวเล็กๆ แต่ปัญหาใหญ่ระดับโลก

small mouse, but big problems

Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: madmax
วันอาทิตย์ที่ 11 พฤศจิกายน 2007 เวลา 22:38:32
สู้ๆครับ ของผมเพิ่งเจอรอยหนูแทะสายไฟในห้องเครี่องอีกสองรอยโดยบังเอิญตอนซ่อมแอร์ อยากจะรื้อสายไฟดูมันทั้งคันจริงๆ     
Re: กำลังเล่นงาน เจ้าหนูตัวร้าย ที่มากัดสายไฟรถ By: wut405
วันจันทร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2007 เวลา 13:10:49
วันนี้มันก็ยังไม่มา มันไม่มากัดสายไฟ และเอา อาหารมากิน 2 วันแล้ว เมื่อวานไปหาดใหญ่มา เจอทั้งลมเจอทั้งฝน แต่ จารบีกับพริกไทย ยังอยู่ไม่หายไปไหน

มันเกาะแน่นมาก จะลองดูทั้งอาทิตย์ ว่ามันจะมาอีกไหม ถ้ามันไม่มา แสดงว่ามันได้ผล เครื่องยนต์ กับจารบี มันเข้ากันอยู่แล้ว  Grin Grin Grin
วันอังคารที่ 13 พฤศจิกายน 2007 เวลา 13:11:10
สองวันแล้ว ยังไม่เห็นแม้แต่ เงาของหนูเลยครับ ซะใจจริงๆ Afro
วันอาทิตย์ที่ 27 มกราคม 2008 เวลา 14:50:23
มารายงานหลังจาก เอาจารบี + พริกไทยโรยในห้องเครื่อง เป็นเวลา 2 เดือนแล้วที่หนูมันไม่มาอีกเลยครับ ได้ผลจริงๆครับ  Afro

วันก่อนไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่อู่ เจอ ซีตรอง ซองเทีย กับ 405 อีกคันจอดเสียอยู่ สาเหตุมาจากหนูมันไปอยู่ตรง สายพาน พอสตาร์เครื่อง สายพานมันก็รัดหนูตายแต่ตัวสายพานเอง มันก็หลุดออกจากตัวลูก ลอก ด้วย แล้วมันหลุดแบบไหนไม่รู้ มันเล่นสายพานราวลิ้นหลุดไปด้วย สรุป วาว์ คด ไปด้วย งานนี้หลายเงินเลยครับ ช่างที่อู่ยัง งง เลยว่ามันไปอยู่ตรงนั้นได้ยังไง ยังมีซากหนูตายติดกับสายพานอยู่เลย ทั้งสองคันเลยครับ รถทั้งสองคันนี้ที่เสียเหมือนกันเพราะ จอดใกล้ถังขยะทั้งสองคัน เหมือนกัน แต่ต่างที่ต่างเวลา แต่โดนเหมือนกันเลยครับ ยังไงท่านที่จอดรถใกล้ ถังขยะก็ระวังหน่อยนะครับ เพราะมันหลายตังอยู่ครับ Undecided