Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ใครเคยตั้งดรัมเบรกหลัง405grบ้างคับอยากทำเอง By: 405ch
วันอาทิตย์ที่ 16 ธันวาคม 2007 เวลา 23:00:00
ตอนนี้อยากลองทำเองคับใครเคยทำหรือมีคำแนะนำบ้างคับขอบคุณคับ
Re: ใครเคยตั้งดรัมเบรกหลัง405grบ้างครับอยากทำเอง By: RATCHAI
วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2007 เวลา 09:35:15
เอาแบบมองเห็นง่าย ๆ ก็ถอดล้อออกมาครับ ใช้ไขควงขันสกรูที่ล็อกจานออก ถอดจานเบรคออกก็จะเห็นตัวตั้งเบรคครับ
ใช้ไขควงดันหรือเขี่ย ๆ ฟันเฟือง(น่าจะดันขึ้นนะ)เบรคก็จะถ่างออก ลองใส่จานเบรคเข้าไปถ้ายังไม่พอก็ถอดมาเขี่ยขึ้นไปอีกค่อยๆทำนะครับ เดี๋ยวมันจะมากไป จะใส่จานไม่เข้า ถ้ามากไปก็เขี่ยกลับอีกด้าน ลองหมุนจานดูจนคุณพอใจ แต่ระวังถ้าตั้งมากไปเบรคอาจจะติดได้นะครับ
หรือใครมีวิธีอื่น ๆก็ช่วยแนะนำต่อด้วยคร้าบ Grin
Re: ใครเคยตั้งดรัมเบรกหลัง405grบ้างครับอยากทำเอง By: 405ch
วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2007 เวลา 21:27:00
ขอโทษคับแล้วตัวที่เราเขี่ยมันมีค่าบอกรึป่ะคับว่าหมุนไปเท่าไรกลัว2ข้างไม่เท่ากันคับช่วยทันะคับ
Re: ใครเคยตั้งดรัมเบรกหลัง405grบ้างครับอยากทำเอง By: RATCHAI
วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2007 เวลา 21:36:46
อิ ๆอันนี้ไม่มีครับ ต้องใช้ความรู้สึกเอา ตั้งแล้วลองเอามือหมุนดูให้จานมัน เสียดสีกับผ้าเบรคนิด ๆ ก็พอ และลองสตาร์ทเครื่องเหยียบเบรคดูครับ ลองหมุนดูถ้าไม่ติดก็ใช้ได้ ถ้าไม่พอใจก็ตั้งเข้าไปอีก
อาจจะเป็นวิธีแบบบ้าน ๆนะครับ แต่ผมทำบ่อยเพราะตัวล็อกของผมมันเสีย ตั้งไปสักพักมันก็คลายออกเอง ต้องตั้งบ่อย ๆ 2 อาทิตย์ครั้งครับ Smiley