Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
เล่าสู่กันฟังน้ำมนแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน 95 By: tawatchai
วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 10:00:22
น้ำมนแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน  95
จากข้อมูลที่ทราบมา  แกสโซฮอล์ถูกกล่าวหาต่างๆนาๆนั้น เกิดจากแกสโซฮอร์หรือเรียกว่า
ETBEแทน MTBE ซึ่งเป็นสารเพิ่มคุณภาพของน้ำมันที่บ้านเราใช้กันอยู่คือ E10=มีแอลกอฮอล์อยู๋10%จริงๆแล้วที่ว่าไม่ประหยัดคือ แอลกอฮอล์มีความหนาแน่นของพลังงานหรือค่าความร้อนที่อยู่ในตัวม้นขณะเกิดการเผาไหม้ที่ต่ำกว่าเบนซินซึ่งเกี่ยวกับการระเหยตัวง่ายด้วย ตัวอย่าง  น้ำมันดีเซลซึ่งระเหยยากกว่าเบนซินมีค่าความร้อน 8700 กิโลแคลอรี่/ลิตร ส่วนเบนซินมีค่าความร้อน 7520 กิโลแคลอรี่/ลิตร จึงอาจเป็นเหตุผลที่ว่าแกสโซฮอล์นั้นระเหยเร็วกว่าเบนซิน  95 (ข้อมูลจากกระทรวงพลังงานและวารสารpeugeot club)
ETBE=Ethyl tertiary butyl ether
MTBE=Methyl tertiary butyl etherหมายเหตุ   รถยนต์เปอร์โยที่ผลิตตั้งแต่ปี  1995 ขึ้นไปสามารถใช้น้ำมันแกสโซฮอล์  95 ได�
Re: เล่าสู่กันฟังน้ำมนแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน 95 By: suchonv
วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 13:00:37
ในความดิคของผมนะครับ  ผมว่าน้ำมันแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน 95 ก็จริงครับ(ในระบบเปิด)  แต่ถังน้ำมันของรถเราหน้าจะถือว่าเป็นถังระบบปิด น้ำมันแก๊สโซฮอล์ก็ไม่หน้าจะระเหยได้มากเท่าไรนะครับ
          ถ้ารถปี 95 ขึ้นไปแล้วใช้แก๊สโซฮอล์ได้ ก็ลองใช้ดูสิครับ ถูกดี   Grin
Re: เล่าสู่กันฟังน้ำมนแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน 95 By: lipkung
วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 14:13:06
ผมก็ว่าระเหยเร็วแต่ไม่มากปกติเติม 95 วิ่งได้ 7.5 โลลิตรตอนนี้ใช้แก๊สโซฮอล์ได้ประมาณ 7.1 โลลิตร
Re: เล่าสู่กันฟังน้ำมนแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน 95 By: credor
วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 16:28:48
ใช้ก็ดีครับช่วยกันลดการนำเข้าน้ำมัน
Re: เล่าสู่กันฟังน้ำมนแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน 95 By: Tongichi
วันศุกร์ที่ 28 ธันวาคม 2007 เวลา 20:37:07
เติมแล้ววิ่งซะให้หมดเลยครับ อย่าเติมแล้วทิ้งรถไว้ไม่ได้ขับ
Re: เล่าสู่กันฟังน้ำมนแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็วกว่าเบนซิน 95 By: Skarloey 406
วันเสาร์ที่ 29 ธันวาคม 2007 เวลา 12:36:52
เรื่องระเหยเร็วพอรับได้ครับ
แต่เรื่องการแบ่งชั้นของน้ำมันนี่สิน่ากังวลกว่า ถ้าใครไม่ค่อยได้ใช้รถ หรือจอดนานๆ น้ำมันในถังจะแยกชั้นกับ แอลกอฮอล
ควรเขย่ารถก่อนสตาร์ทรถ จะทำให้สตาร์ทได้ง่ายขึ้น ไม่เชื่อก็ลองจอดรถทิ้งไว้ 3-5 วันดู แล้วจะรู้  Evil

แต่เรื่องที่น่าห่วงจริงๆของ แอลกอฮอลใน แก๊สโซฮอล ก็คือการกัดกร่อนที่เกิดกับท่อยางนี่สิ หยองจริงๆ

ใช้แก๊สโซฮอล เครื่องไม่พัง อันนี้จริงครับ แต่เขาไม่ได้บอกว่าชิ้นส่วนอื่นๆจะไม่มีปัญหานี่ครับ  Grin Grin