Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 12345
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: ciber
วันเสาร์ที่ 07 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:43:23
อ้างจาก: jamesdrum ที่ วันเสาร์ที่ 07 พฤษภาคม  2011 เวลา 18:10:22
...ขออนุญาติออกความเห็นครับ...!!!
   ...เปอโยต์...ก็เหมือนรถทั่วๆไป ที่ต้องดูแลรักษาเป็นธรรมดา แต่คงไม่ถึงขนาดหมดเนื้อหมดตัวหรอกครับ...!!! ยกเว้นได้รถช้ำๆมา หรือทำนู่น ทำนี่เพิ่มเติมแล้วไม่จบ พาลไปใส่ร้ายรถซะอย่างงั๊น...!!! จุกจิกมั๊ย???...ความหมายของคำว่าจุกจิกคืออะไร???...ขับสามวัน ซ่อมหนึ่งอาทิตย์หรือปล่าว???...ประเภทอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านหรือปล่าว???...ไม่มีทางซ่อมให้ดีได้เลยหรือ???...ขนาดหมดเนื้อหมดตัวเลยหรือ??? ...แต่ทำไมของผมไม่เป็นอย่างนั้นหล่ะครับ(เข้าปีที่ยี่สิบแล้ว) ก็ซ่อมตามกาลเวลา ไม่ได้ไปทำอะไรพิศดารกับเครื่องยนต์ เดิมๆ แค่แต่งภายนอกเท่านั้น...!!!
   ...ไม่ว่าคุณจะขับรถยี่ห้ออะไร??? เก่า-ใหม่...คุณต้องศึกษาหาข้อมูลไว้บ้างก็จะยิ่งดี ถ้าคุณไม่มั่นใจ กลัวหรืออะไรก็ตามแต่ คุณก็ต้องยอมรับความจริง และมองข้ามไปเล่นยี่ห้ออื่น...!!! แต่ถ้าคุณรักเปอโยต์เข้าให้แล้ว คุณหาเขามาใช้แล้ว...คุณไม่ได้โดดเดี่ยวครับ...!!! มีท่านสมาชิกเยอะแยะที่พร้อมจะช่วยเหลือ แนะนำคุณได้ตลอดเวลา...!!!
   ...ทำไม มีแต่ท่านสมาชิกหรือไม่ใช่สมาชิก ขับเปอโยต์แล้วบอก เกาะถนนดี เบรคดี เครื่องทนทานดี...!!! เพราะถ้าคุณบูรณะเขาสมบูรณ์ๆ(ในงบที่ไม่แตกต่างจากยี่ห้ออื่น ผมยืนยัน...!!!) คุณก็จะรู้สึกและแยกแยะอย่างยุติธรรมว่าเปอโยต์ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด...!!! และถ้าคุณรักเขา มันก็ไม่มีเงื่อนไขอื่นๆ เพราะผมก็มองไม่เห็นว่าจะมีเงื่อนไขอะไรที่จะทำให้ผมไม่ใช้เปอโยต์...!!!
                                   ...ผมไม่ได้ชี้นำนะครับ แค่อยากให้คุณถามตัวเอง...ก็แค่นั้นครับ...!!!                          ขอบคุณครับ
   ผมก็คนหนึ่งที่ รักเปอโยต์ และจะใช้และดูแลรักษาเขาให้ดีที่สุด
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: guntuner
วันเสาร์ที่ 07 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:12:59
ผมก็เหมือนกันผมชอบ405ตั้งแต่สมัยออกมาใหม่ๆ20ปีที่แล้วแต่พ่อไม่ให้ซื้อให้ซื้อรถญี่ปุ่นแทนก็ซื้อlancer1.8gtiมาก็เกือบ7แสน20ปีให้หลังเลยซื้อ405สองคันเลย
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: narayut
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:30:50
อ้างจาก: jamesdrum ที่ วันเสาร์ที่ 07 พฤษภาคม  2011 เวลา 18:10:22
...ขออนุญาติออกความเห็นครับ...!!!
   ...เปอโยต์...ก็เหมือนรถทั่วๆไป ที่ต้องดูแลรักษาเป็นธรรมดา แต่คงไม่ถึงขนาดหมดเนื้อหมดตัวหรอกครับ...!!! ยกเว้นได้รถช้ำๆมา หรือทำนู่น ทำนี่เพิ่มเติมแล้วไม่จบ พาลไปใส่ร้ายรถซะอย่างงั๊น...!!! จุกจิกมั๊ย???...ความหมายของคำว่าจุกจิกคืออะไร???...ขับสามวัน ซ่อมหนึ่งอาทิตย์หรือปล่าว???...ประเภทอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านหรือปล่าว???...ไม่มีทางซ่อมให้ดีได้เลยหรือ???...ขนาดหมดเนื้อหมดตัวเลยหรือ??? ...แต่ทำไมของผมไม่เป็นอย่างนั้นหล่ะครับ(เข้าปีที่ยี่สิบแล้ว) ก็ซ่อมตามกาลเวลา ไม่ได้ไปทำอะไรพิศดารกับเครื่องยนต์ เดิมๆ แค่แต่งภายนอกเท่านั้น...!!!
   ...ไม่ว่าคุณจะขับรถยี่ห้ออะไร??? เก่า-ใหม่...คุณต้องศึกษาหาข้อมูลไว้บ้างก็จะยิ่งดี ถ้าคุณไม่มั่นใจ กลัวหรืออะไรก็ตามแต่ คุณก็ต้องยอมรับความจริง และมองข้ามไปเล่นยี่ห้ออื่น...!!! แต่ถ้าคุณรักเปอโยต์เข้าให้แล้ว คุณหาเขามาใช้แล้ว...คุณไม่ได้โดดเดี่ยวครับ...!!! มีท่านสมาชิกเยอะแยะที่พร้อมจะช่วยเหลือ แนะนำคุณได้ตลอดเวลา...!!!
   ...ทำไม มีแต่ท่านสมาชิกหรือไม่ใช่สมาชิก ขับเปอโยต์แล้วบอก เกาะถนนดี เบรคดี เครื่องทนทานดี...!!! เพราะถ้าคุณบูรณะเขาสมบูรณ์ๆ(ในงบที่ไม่แตกต่างจากยี่ห้ออื่น ผมยืนยัน...!!!) คุณก็จะรู้สึกและแยกแยะอย่างยุติธรรมว่าเปอโยต์ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด...!!! และถ้าคุณรักเขา มันก็ไม่มีเงื่อนไขอื่นๆ เพราะผมก็มองไม่เห็นว่าจะมีเงื่อนไขอะไรที่จะทำให้ผมไม่ใช้เปอโยต์...!!!
                                   ...ผมไม่ได้ชี้นำนะครับ แค่อยากให้คุณถามตัวเอง...ก็แค่นั้นครับ...!!!                          ขอบคุณครับ
เห็นด้วย เหตุผลข้างต้น ผมจึงมีน้อง 406 ไว้อยู่คู่กับ พี่405 อีกคัน
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: guntuner
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:56:04
 :โอ้ววววววววววว:
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: suthiphong
วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:09:17
มือใหม่ครับ 306 sr maxx   maxx คืออะไรครับ เป็นรุ่นของรถ หรือ รุ่นนี้มีอะไรพิเศษกว่า 306 sr ธรรมดาครับ
วิธีตั้งดินเบาเครื่องทำอย่างไรครับ (บังเอิญรถเจอสภาพเบาเครื่อง เหยียบคลัชเพื่อเปลี่ยนเกียร์แล้วจะดับ เป็นทั้ง น้ำมันและ แกส)
วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:57:02
 อะไร
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: osaki009
วันอังคารที่ 24 พฤษภาคม 2011 เวลา 19:22:16
คือว่าอยากทราบว่าที่ไหนมีอะไหล่คอนโซลหน้าของ405บ้างครับมันแตก(หมดชุด)เวลาเข้าไปนั้งในรถแล้วไม่สบายลูกตาเลย :เหนื่อยร้อน:
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: F204
วันอังคารที่ 24 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:38:32
หวัดดีคับ...ผมสมาชิกใหม่ขออนุญาตรายงานตัวคับ
ผมใช้204 ปี 1970 อยู่ราชบุรีคับ

Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: BATMAN/vlp
วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 11:24:14
 Lier  ถูกต้องแล้วครับ เพิ่งได้ 205 1995 มา 2 วัน กำลังทำความสะอาดภายใน และจะไปให้ช่างตรวจสภาพทั่วไป อยู่แถวถนนราชพฤกษ์-รัตนาธิเบศร์ นนทบุรี เข้าอู่ที่ไหนดี  Lier
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: dracula
วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 15:19:56
อ้างจาก: BATMAN/vlp ที่ วันอังคารที่ 14 มิถุนายน  2011 เวลา 11:24:14
Lier  ถูกต้องแล้วครับ เพิ่งได้ 205 1995 มา 2 วัน กำลังทำความสะอาดภายใน และจะไปให้ช่างตรวจสภาพทั่วไป อยู่แถวถนนราชพฤกษ์-รัตนาธิเบศร์ นนทบุรี เข้าอู่ที่ไหนดี  Lier

อู่รัตนา เฮียย้ง งัยครับ แถวแคราย รัตนาธิเบศร์
เข้าซอยสุชาติ ซาวด์ ไอ้ป้าย เคนวูด ใหญ่ ๆ อ่ะ
เข้าไปนิดเดียว เลี้ยวขวาแรก ถึง เลย
รับรอง ตรงรุ่น อิ อิ

Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: BATMAN/vlp
วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 16:25:29
 โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเข้าไป ขอบคุณครับ  ชิวนะ
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: P205
วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 22:05:13
love love love :โอ้ววววววววววว: ข้อความโดย: BATMAN/vlp เพิ่งได้ 205 1995 มา 2 วัน กำลังทำความสะอาดภายใน และจะไปให้ช่างตรวจสภาพทั่วไป อยู่แถวถนนราชพฤกษ์-รัตนาธิเบศร์ นนทบุรี เข้าอู่ที่ไหนดี
                 :อะหา อะหา: มือใหม่แท้หรือเปล่าครับ  Devil  ถ้าแท้ๆๆๆ...ก็ขอให้ถามรายละเอียดรายการซ่อมให้ดีๆๆน๊ะครับ มาขอบอกกล่าวเท่านั้นครับ?? Lier  อะไร เมื่อมีอะไรสงสัยก็มาเข้าถาม  กระทู้ 20X อีกที  เพื่อจะได้มีผู้ชำนาญการต่างๆๆ..ช่วยกันคิดตอบให้ครับ สวัสดีครับ :มอบดอกไม้: โชคดี
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: ton fongsantia
วันพฤหัสบดีที่ 16 มิถุนายน 2011 เวลา 17:05:02
สวัสดีครับ ผม ต้น ฟองสันเทียะ สมาชิกใหม่ 406 D8  ขอรบกวนฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยคนนะครับ
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: P205
วันพฤหัสบดีที่ 16 มิถุนายน 2011 เวลา 20:44:59
 :love love:ข้อความโดย: ton fongsantia สวัสดีครับ ผม ต้น ฟองสันเทียะ สมาชิกใหม่ 406 D8  ขอรบกวนฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยคนนะครับ

:ยินดี อุอุอุ:สวัสดีครับ คุณต้น ขอแสดงความยินดีต้อนรับอย่างยิ่งครับ  อะไร แต่ผมสงสัยว่า ฝากเนื้อน ฝากตัว ๒ อย่างเอง  :........:( แล้วๆๆ....หัว กับ ขา หายไปใหนสาเล่าครับ  Devil ไม่ฝากทั้งหมดเหลอๆๆๆ....ครับ ล้อเล่นครับ อิอิ ) :มอบดอกไม้: :หวัดดีค่ะ: โชคดี โชคดี  โชคดี
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: jeffs
วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 17:40:16
มือเก่าสมัครใหม่ครับ เดิมใช้ยูเซอร์เนมว่า " Jeff405" ได้เข้าที่ข้อมูลส่วนตัวเพื่อเปลี่ยนอีเมลล์ แล้วระบบก็แจ้งว่าอีเมลล์ไม่ถูกต้อง เลยเข้าไปยูเซอร์เนมเดิมไม่ได้ ไม่รู้จะสื่อสารทางไหนดี เลยขอสมัครใหม่ครับผม ยังเสียดายยูเซอร์เดิมครับใช้มาหลายปีแล้วอ่ะ
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: pattara
วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 23:43:48
อ้างจาก: osaki009 ที่ วันอังคารที่ 24 พฤษภาคม  2011 เวลา 19:22:16
คือว่าอยากทราบว่าที่ไหนมีอะไหล่คอนโซลหน้าของ405บ้างครับมันแตก(หมดชุด)เวลาเข้าไปนั้งในรถแล้วไม่สบายลูกตาเลย :เหนื่อยร้อน:
น้า osaki009 ครับ ของผมเมื่อก่อนเคยหาเหมือกัน จนสุดท้าย ไปได้ มือสองญี่ปุ่นมา ใช้ไม่นานครับ จ่ายไปเยอะเพราะรวมตู้แอร์ คือทั้งชุดเลย แถมของเก่าไม่เอากลับ เพราะไม่มีที่เก็บ ไม่เกิน 2ปี สุดท้ายตัดใจ ใส่ของSRI แต่ผมเปลี่ยนเครื่องเป็น D8 แล้ว เกย์ทำงานทุกตัว ยกเว้น ตัววัดระดับน้ำมันเครื่อง ผมว่าช่างคงขี้เกียจไล่สายให้ผม มันจึงไม่ทำงาน คิดอยู่ว่าต้องตั้งกะทู้ ถามพี่ๆที่เคยทำมาแล้ว เป็นทางเลือกครับ
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: sumpart
วันเสาร์ที่ 02 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:48:06
ขอสอบถามผู้รู้  405 GR ต่างกับรุ่น GRI  อย่างไรบ้างนอกจากเครื่อง อุปกรณ์ต่างฯใช้แทนกันได้หรือไม่  ปัจจุบันใช้ GRIอยู่
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: tuckytuckaa
วันอาทิตย์ที่ 03 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:10:56
สวัสดีค่ะ มือใหม่กิ๊ก และไม่รู้อะไรเลยค่ะ  ตาดำๆ 406 D8 1998 ค่ะ เพิ่งขับได้ 4 ปี มรดกจากพ่อค่ะ ซื้อมาจอดทิ้งไว้เฉยๆ แล้วพ่อก็ขับกระบะซะงั้น  ร้อนจัง ต่อไปนี้ขอรบกวนและขอคำชี้แนะด้วยนะค้าาาาาา  :มอบดอกไม้:
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: noom2503
วันอาทิตย์ที่ 03 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:51:55
อ้างจาก: sumpart ที่ วันเสาร์ที่ 02 กรกฎาคม  2011 เวลา 10:48:06
ขอสอบถามผู้รู้  405 GR ต่างกับรุ่น GRI  อย่างไรบ้างนอกจากเครื่อง อุปกรณ์ต่างฯใช้แทนกันได้หรือไม่  ปัจจุบันใช้ GRIอยู่

มันแต่งต่างกันหลายอย่าง เอาเป็นอันว่าคุณค่อยถามเป็นอย่างๆจะดีกว่ามั้ยครับ.....
Re: มือใหม่เชิญทางนี้นะครับ By: noom2503
วันอาทิตย์ที่ 03 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:56:36
อ้างจาก: tuckytuckaa ที่ วันอาทิตย์ที่ 03 กรกฎาคม  2011 เวลา 20:10:56
สวัสดีค่ะ มือใหม่กิ๊ก และไม่รู้อะไรเลยค่ะ  ตาดำๆ 406 D8 1998 ค่ะ เพิ่งขับได้ 4 ปี มรดกจากพ่อค่ะ ซื้อมาจอดทิ้งไว้เฉยๆ แล้วพ่อก็ขับกระบะซะงั้น  ร้อนจัง ต่อไปนี้ขอรบกวนและขอคำชี้แนะด้วยนะค้าาาาาา  :มอบดอกไม้:

มีคนใช้ d8 มากมาย เอาเป็นว่าคุณอยากรู้อะไร มีปัญหาตรงไหน แล้วมาถามได้ มีท่านที่รู้มากมายครับ

ปกติแล้ว คุณ ใช้อยู่แถวไหนครับ เพื่อนๆพี่น้องเรามีอยู่ทั่วไป หากมีปัญหาจะได้ช่วยเหลือกันครับผม...