Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 การใช้เกียร์ auto 406 ea 9

วันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2024 เวลา 18:26:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  การใช้เกียร์ auto 406 ea 9
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้เกียร์ auto 406 ea 9  (อ่าน 1661 ครั้ง)
เด็กยานยนต์ มทส
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 พฤษภาคม 2006 เวลา 23:56:53 »

อยากทราบว่า เกียร์ auto นั้นแต่ละที จะเปลี่ยนเกียร์ทีต้องหยุดรถหรือเปล่าครับ  (เฉพาะเกียร์เดินหน้า ) แบบว่า d2  ไป d3 แล้วไป d
ถ้าทำแบบนี้แล้วรถจะมีอาการอย่างไรครับ ผมเสีย(ถ้ามี)จะเกิดกับเกียร์แค่ไหนอย่างไรเท่าไหร่ครับ แล้วก็อยากทราบด้วยครับว่า ถ้ามันสามารถเปลี่ยนเกียร์โดยไม่ต้องหยุดรถได้ ทำไมมันถึงทำอย่างนั้นได้ครับ แล้วถ้ามันทำไม่ได้ทำไมมันถึงทำไม่ได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
DrGunner
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:52:21 »

จริง ๆ ในคู่มือของรถก็จะมีบอกอยู่แล้วนี่ครับ ... การเปลี่ยนเกียร์เดินหน้านั้นทำได้ในขณะรถวิ่งครับ แต่ต้องดูรอบขณะนั้น ๆ ด้วยไม่งั้นเกียร์พังได้เหมือนกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ต้อม
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 พฤษภาคม 2006 เวลา 14:45:03 »

คำถามนี้คิดนานพอสมควร ขอตอบครับ�
ได้ครับไม่ต้องหยุดรถ
 ในmode เดินหน้า ในช่วงต้องการอัตราเร่งเช่น ขึ้น- ลง เขา� / เหตุผลจากการออกแบบ gear control ให้สัมพันธ์กับการขับ เดินหน้า (forward / D=drive )
ผลเสีย ก็แน่นอน ซดน้ำมัน
แต่ถ้า D ==>R ไม่ได้แน่นอน เหตุผล Unsafe / เกียร์พัง
อยากแนะนำให้อ่านกระทู้ " กระทู้การใช้เกียร์Auto......."� ในwebนี้ อะครับ แนะนำอย่างขับปลอดภัย (defencesive driving) ส่วนขับracing No commend ครับเนื่องจากผมไม่มีประสพการณ์ อะครับ

ที่พี่รินแนะนำถูกต้องหมดเลยครับ กรณีที่อัดมาด้วยความเร็วสูงแล้วเบรคไม่อยู่ก็อัดเกียร์ไปเกียร์ต่ำก็ช่วยให้รถสามารถลดความเร็วลงได้ แต่เกียร์จะพัง เพื่อนผมเคยอัด Ultima V6 เกือบ 200 แล้วต้องเบรคกระทันหันแตะเบรคไม่อยู่แน่ๆเลยอัดเกียร์ลงมาผลปรากฎรถหยุดปลอดภัยแต่เกียร์พังเสียเงินไปเกือย 2แสนค่าเกียร์ลูกใหม่ แต่ก็ยังดีกว่าบาดเจ็บหรืออาจจะมากกว่านี้

การขับรถปกติเกียร์ออโต้เอาไว้ที่ตำแหน่งD ดีที่สุดแล้วครับในความเห็นผม ถ้าอยากอัดก็ไปใช้เกียร์ธรรมดาดีกว่าหรือไปใช้พวกทริปโทนิคก็ได้
ปิ๊ก
Heavenly Aerokits
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 พฤษภาคม 2006 เวลา 10:42:33 »

ถ้าจะเปลี่ยนเกียร์เองก็เหมือนที่ทุกท่านบอกแหละครับ มันไม่พังหรอก แต่สำหรับ EA9 ผมว่าไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้นนะครับ เพราะถ้าคุณอยากลากรอบสูงๆ ก็แค่กดสวิตช์เป็นโหมด Sport แล้วกดคันเร่งลึกๆ หน่อย มันก็จะเปลี่ยนที่รอบสูงๆ ให้เอง แถมเวลาคิกดาวน์ก็มาเร็วดี ส่วนเรื่องเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำเพื่อทำ Engine Brake ผมว่าสำหรับ EA9 ก็ไม่จำเป็นต้องทำอีกนั่นแหละครับ เพราะถ้าคุณกระแทกเบรคแรงๆ เกียร์มันก็จะเปลี่ยนลงต่ำ (เพื่อให้เกิด Engine Brake) ให้เองโดยอัตโนมัติ....... รถมันดีก็อย่างเนี้ยแหละ.... อิอิ.....  Grin

pla109
Save for money and life
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 พฤษภาคม 2006 เวลา 16:49:19 »

เกียร์ D8 ก็มี Engine break ครับ
weeranai
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤษภาคม 2006 เวลา 18:04:05 »

มีโอกาสเป็นไปได้หรือครับ ที่จะเปลี่นยเกียรจาก เดินหน้า เป็นถอยหลัง ขนะรถวิ่ง ?
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:59:04 »

ก่อนจะได้ถอยเกียร์ก็แตกไปแล้ว Smiley

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์