Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 รอบเครื่องเพิ่มเอง

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 09:57:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  รอบเครื่องเพิ่มเอง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รอบเครื่องเพิ่มเอง  (อ่าน 3356 ครั้ง)
vig
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 10:26:10 »

รถผม405SRI มือาการขับๆอยู่รอบเครื่องจะเพิ่มขึ้นปล่อยคันเร่งก็ยังค้างอยู่ สักพักก็จะลงเอง หรือบางทีจอดเบาเครื่องอยู่ดีๆก็เพิ่มขึ้นกว่า3000รอบจจนต้องดับเครื่อง ขั้นต้นได้ใช้โซเน็คฉีดบริเวณสปริงลิ้นเร่งแล้วก็ยังมีอาการอยู่ รถใช้แก็สตลอดครับ  ล่าสุดตรวจพบท่อจากกรองอากาศมายังปีกผีเสื้อแตกขาดบริเวณยืดหยู่นใกล้ๆปากปีกผีเสื้อ ไม่ทราบเกี่ยวกันหรือเปล่า ใครมีประสบการณ์หรือหราบสาเหตุช่วยชี้แนะด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ชญภพ
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 10:31:41 »

รถผม405SRI มือาการขับๆอยู่รอบเครื่องจะเพิ่มขึ้นปล่อยคันเร่งก็ยังค้างอยู่ สักพักก็จะลงเอง หรือบางทีจอดเบาเครื่องอยู่ดีๆก็เพิ่มขึ้นกว่า3000รอบจจนต้องดับเครื่อง ขั้นต้นได้ใช้โซเน็คฉีดบริเวณสปริงลิ้นเร่งแล้วก็ยังมีอาการอยู่ รถใช้แก็สตลอดครับ  ล่าสุดตรวจพบท่อจากกรองอากาศมายังปีกผีเสื้อแตกขาดบริเวณยืดหยู่นใกล้ๆปากปีกผีเสื้อ ไม่ทราบเกี่ยวกันหรือเปล่า ใครมีประสบการณ์หรือหราบสาเหตุช่วยชี้แนะด้วยครับ
เคยเป็นครับ อู่รัตนาบอกว่าคันเร่งค้าง ต้องเปลี่ยนสาย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 11:06:20 »

เคยเป็นครับ อู่รัตนาบอกว่าคันเร่งค้าง ต้องเปลี่ยนสาย
ตอนรอบมันเพิ่มค้างอยู่ผมเปิดฝากระโปงดูสายคันเร่งก็คืนตัวปกตินะครับ
boomberman
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 11:20:30 »

ถ้าท่อขาดจะทำให้อากาศเข้ามากเกินไปเครื่องก็จะจ่ายน้ำมันเพิ่มเครื่องก็เร่งน่าจะเป็นไปได้ (ไม่แน่ใจว่าถูกหรือปล่าว)
ลองหมุนๆดูที่ตัวเรงกลมๆเชคดูว่าสายคันเร่งยังรื่นดีหรือปล่าว ไม่คืนตัวค้างหรือปล่าว

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
www.mittare4car.com
https://www.facebook.com/Mittare4car
กล้วย แฮปปี้แลนด์
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 13:51:48 »

ของผมเคยเป็นทางอู่บอกว่ามอเตอร์เดินเบาน่าจะเสีย
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 14:52:17 »

อุดท่อตรงที่ขาดหรือหาท่อใหม่มาใส่เดี๋ยวก็หายครับ ถ้าระบบปกติ

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 15:38:11 »

อุดท่อตรงที่ขาดหรือหาท่อใหม่มาใส่เดี๋ยวก็หายครับ ถ้าระบบปกติ
จะลองดูตามที่บอกครับ ล่าสุดเจอท่อเล็กๆที่ต่อจากฝาครอบวาวล์เข้าชุดปีกผีเสื้อแตกอีกแล้ว
ของผมเคยเป็นทางอู่บอกว่ามอเตอร์เดินเบาน่าจะเสีย
มอเตอร์เดินเบาผมถอดออกมาทำความสอาดแต่ภายนอกครับ ว่าแต่เรามีวิธีเช็คยังไงว่ามันยังดีอยู่
yospr
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 16:05:56 »

อาการนี้เกิดได้หลายสาเหต
ตามที่เคยประสบ พบเจอมาก๋ะตัวเอง mi 16
1 เช็คมอเตอร์เดินเบาแล้วก็ไม่หาย โดย เปลี่ยน ของคันอื่นมาใส่ ก็ยังไม่หาย จึงไม่ใช่สาเหตุ
2 ลองเช็คท่อยาง ต่าง ท่ออากาศต่าง ที่มีส่วนสำคัญ ว่ารั่วมั้ย ก็ไม่มีจุดไหนรั่ว ก็เลยไม่ใช่สาเหตุ
3 ลองดูลิ้นปีกผีเสื้อ แล้วก็อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง ตอนนแรกก็นึกว่าใช่ แต่ก็ไม่ใช่สาเหตุ
จากนั้นลองนั้น ลองนี่ ก็ยังไม่เจอ
สุดท้าย ก็มือนี่ล่ะ ไปดึง ปลั๊ก เซ็นเซอร์ ความร้อน ที่อยู่ใกล้ ๆ วาล์วน้ำ นะครับ
รอบเป็นปกติเลย จากนั้นก็เลย ลอง เปลี่ยน เซ็นเซอร์ตัวนี้ดู ก็ปรากฏ ว่า หายครับ
สรุปของเอามาวัดค่าดู ก็เป็นตามที่พบ คือเซ็นเซอร์ เสียครับ

อันนี้ต้องขอขอบพระคุณ เฮียชาติชาย เป็นอย่างมากน่ะครับ ที่ให้ลองอะไรแต่ละรายการ และก็ได้ เซ็นเซอร์ ของ เฮีย นั้นล่ะครับมาใส่
ในตอนนี้

ก็ลองดูแล้วกันครับ ( นี่คือ mi16 ที่รอบค้าง สูง ขึ้น ๆ ลง )
ว่าง ๆ จะเอาข้อมูลการทำรถผมมาตั้งกระทุ้งครับ รอให้ว่าง และก็จำรายละเอียดให้หมดก่อน
เยอะมาก 555555

NOK405
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 16:16:18 »

พวกท่อต่างๆวิ่งไปหาต่อยสิ มีเยอะเลย ราคาไม่แพงมากเหมือนของใหม่
vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 17:26:25 »

คุณyospr เซ็นเซอร์ตัวที่ว่าสีฟ้าถูกต้องมั้ยครับ
yospr

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 21:19:35 »

ใช่เลย ที่ปลั๊ก สีฟ้า นั้นล่ะ ครับ เดี๋ยวหารูปให้ดู
ออ ลืม อันนี้โน๊ตบุ๊ค บริษัท เลยไม่มีรูป เดี๋ยวหาให้ดูครับ
ลองถอดปลั๊ก ดูก่อนก็ได้ ถ้าใช่ มันจะเห็นได้ชัดเจนเลย
ผมหาสาเหตุ มานานมากเลย ตอนนี้รู้แล้วเลยสบายใจหน่อย ค่อย ๆ ทำไปเดี๋ยวก็รู้ทุกอย่างเองล่ะครับ

yospr

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2012 เวลา 22:00:54 »

อันนี้งัย

* 140.jpg (3.26 KB, 140x101 - ดู 353 ครั้ง.)

vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 07:06:53 »

ของผมมันอยู่หลังเครื่องใกล้ๆคอยล์ถูกมั้ยดรับ แล้วถ้าถอดตัวนี้ออกแล้ววิ่งจะมีปัญหาอะไรหรือไม่
yospr

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 08:16:25 »

ใช่แล้วครับ
ถอดออกแล้วจะวิ่งได้มั้ย อันนี้ก็ไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ ๆ ถ้าไม่เสียบ จะสตาร์ท ไม่ติด ครับ ผมเคยลองแล้ว แต่ยังไม่เคยลอง ถอดวิ่ง แค่ถอดลองดูรอบแค่นั้นเอง  ลองเช็คดูล่ะกันครับ ออ.... ถ้าไม่เสียบ ขับ น่าจะ เบาแล้วดับไปเลยน่ะ จำได้ ว่าใส่ตัวที่ค่าต่ำ กัน ก็สตาร์ท อยาก เวลาเบาก็ดับ สำคัญตอนเปิดแอร์นั้นล่ะ ครับ

ยังงัยก็ลองดูครับ ลองที่รถไม่เยอะน่ะ เดี๋ยวจะทำให้รถติด เพราะต้องลงไปเสียบสาย 5555

ned141
สิงห์มัธยม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 08:30:51 »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ นะครับ
ผมขอถามเพิ่มหน่อย คือ 405 SRI มีสวิทช์ความร้อน ทั้งหมดสามตัว ใช่หรือเปล่าครับ
2 ตัว อยู่ใต้คอยล์จุดระเบิด แล้ว อีกตัวหนึ่งมันอยู่ ตรงไหนครับ พอดีอยากจะลองเปลี่ยนดู ครับ
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 08:32:54 »

ขอเล่าให้ฟังบ้างนะครับเผื่ออาการเดียวกัน....ของผมGRIปลอมขับอยู่ดีๆคันเร่งๆขึ้นไปเองจนสุดไม่ยอมลงต้องดับเครื่อง...พอลากเข้าไปอู่แถวนั้นช่างถอด(ตามรูป)ออกมาล้างอันเดียวเองจบเลยกลับมาปกติโดนค่าล้างไปฉามร้อย..ช่างบอกมันสกปรกเท่านั้นเอง.....อิๆ

* เรียกไม่ถูก.JPG (105.02 KB, 350x262 - ดู 384 ครั้ง.)

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
ชญภพ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 11:13:04 »

ขอเล่าให้ฟังบ้างนะครับเผื่ออาการเดียวกัน....ของผมGRIปลอมขับอยู่ดีๆคันเร่งๆขึ้นไปเองจนสุดไม่ยอมลงต้องดับเครื่อง...พอลากเข้าไปอู่แถวนั้นช่างถอด(ตามรูป)ออกมาล้างอันเดียวเองจบเลยกลับมาปกติโดนค่าล้างไปฉามร้อย..ช่างบอกมันสกปรกเท่านั้นเอง.....อิๆ
ตามรูปมันคืออะไรครับ
hang_405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 11:44:30 »

มอเตอร์เดินเบา

ชญภพ

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 มิถุนายน 2012 เวลา 11:48:10 »

มอเตอร์เดินเบา
ใน 405gr ไำม่มีมอเตอร์เดินเบา แล้วถ้ามีปัญหาเดียวกันจะไปดูตัวไหนครับ
chaisit
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 มิถุนายน 2012 เวลา 22:14:03 »

ของผมเคยเป็น เคยลองถอดขั้วแบตข้างลบดูหรือยัง แล้วบิดกุญแจสตร๊าใหม่  อาจหายได้ :พักสบาย:
vig
สิงห์มัธยม

« ตอบ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 มิถุนายน 2012 เวลา 09:57:43 »

ตอนนี้ยังเป็นๆหายๆอยู่ หรือมันจะเกี่ยวกับกล่องหรือเปล่าแบบนี้
ชญภพ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 มิถุนายน 2012 เวลา 12:36:09 »

ของผม gr ก็เป็นครับ แต่ไม่มากนัก ใช้วิธีปรับ idle กับรอบเดินเบาดู หวังว่าคงหาจังหวะที่เหมาะสมได้สักวัน บังเอิญคาบูไม่ใช่ของเดิมด้วย
mang_zaab405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2012 เวลา 00:48:35 »

อาการนี้เกิดได้หลายสาเหต
ตามที่เคยประสบ พบเจอมาก๋ะตัวเอง mi 16
1 เช็คมอเตอร์เดินเบาแล้วก็ไม่หาย โดย เปลี่ยน ของคันอื่นมาใส่ ก็ยังไม่หาย จึงไม่ใช่สาเหตุ
2 ลองเช็คท่อยาง ต่าง ท่ออากาศต่าง ที่มีส่วนสำคัญ ว่ารั่วมั้ย ก็ไม่มีจุดไหนรั่ว ก็เลยไม่ใช่สาเหตุ
3 ลองดูลิ้นปีกผีเสื้อ แล้วก็อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง ตอนนแรกก็นึกว่าใช่ แต่ก็ไม่ใช่สาเหตุ
จากนั้นลองนั้น ลองนี่ ก็ยังไม่เจอ
สุดท้าย ก็มือนี่ล่ะ ไปดึง ปลั๊ก เซ็นเซอร์ ความร้อน ที่อยู่ใกล้ ๆ วาล์วน้ำ นะครับ
รอบเป็นปกติเลย จากนั้นก็เลย ลอง เปลี่ยน เซ็นเซอร์ตัวนี้ดู ก็ปรากฏ ว่า หายครับ
สรุปของเอามาวัดค่าดู ก็เป็นตามที่พบ คือเซ็นเซอร์ เสียครับ

อันนี้ต้องขอขอบพระคุณ เฮียชาติชาย เป็นอย่างมากน่ะครับ ที่ให้ลองอะไรแต่ละรายการ และก็ได้ เซ็นเซอร์ ของ เฮีย นั้นล่ะครับมาใส่
ในตอนนี้

ก็ลองดูแล้วกันครับ ( นี่คือ mi16 ที่รอบค้าง สูง ขึ้น ๆ ลง )
ว่าง ๆ จะเอาข้อมูลการทำรถผมมาตั้งกระทุ้งครับ รอให้ว่าง และก็จำรายละเอียดให้หมดก่อน
เยอะมาก 555555

ของผม GRI แต่อาการเดียวกันกับ จขกท. ไม่ทราบว่าเซ็นเชอร์ตัวที่ว่านี้ของ
mang_zaab405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 พฤศจิกายน 2012 เวลา 00:49:28 »

GRI มีเซ็นเซอร์ตัวนี้ไหมครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์