Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 การควบคุมรถ 205 เมื่อเช้านี้ หน้ารถเกือบเสียโฉม ซะแล้ว

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 03:05:22

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  การควบคุมรถ 205 เมื่อเช้านี้ หน้ารถเกือบเสียโฉม ซะแล้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การควบคุมรถ 205 เมื่อเช้านี้ หน้ารถเกือบเสียโฉม ซะแล้ว  (อ่าน 2247 ครั้ง)
eurostar
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 09:34:56 »

เมื่อเช้า นี้หวุดหวิดจะเอา 205 5 ประตู คันเก่ง วัดความแข็งของเหล็ก กับกำแพง กั้นขอบทางซะแล้วครับ ผมเดินทางมาจากเส้นกรุงเทพ ชลบุรี-สายใหม่ เพื่อวกรถเข้า ถ.ศรีนครินทร์ ตามปกติทุกวัน แต่วันนี้ไม่เหมือน วันอื่นๆตรงที่ เจ้าโค้ง ลง ซ้าย วันนี้ มีน้ำเป็น ทางเลย ครับ ไทราบว่าน้ำอะไร แต่ขึ้น ชื่อว่า น้ำกับ ความเร็ว ระดับ 70 – 80 มันไม่ถูกกันเลยครับ และเสี้ยว วินาทีจริงๆแบบ ที่เค้าชอบพูดกัน ผมเลียเบรกนิดเดียวครับ เพื่อลดความเร็ว เพราะว่ารู้สึกว่า รถเร็วเกินไปด้วย  ได้เรื่องเลยครับ โค้ง ซ้ายนั้น หัวรถพุ่งเข้าหาขอบปูนทันที ด้วยความที่ไม่อยากซ่อม เลยหมุนพวงมาลัย คืนมาทางขวาเอาหัวรถออกมาได้ จากขอบทาง  แต่ยังไม่จบอีก ทีนี้ท้ายรถกลับปัดเข้าซ้ายแทน ครับรถก็ยังวิ่งใส่โค้งซ้ายไปเรื่อยๆนะครับ แต่มันฝืนๆยังไงพิกล  จำได้ ว่ารถบิดไป บิดมาเหมือนงูเลื้อย เลยครับตอนนั้น  มีรถปิคอัพ ตามมาห่างๆ 1 คัน ผมคาดว่า คนขับคงเห็น 205 เลื้อยปัดไปปัดมาอย่างชัดเจนเลย แต่ผมซิครับ กว่า จะเยอารถ ตั้งลำได้ แม้ว่า จะเป็น เวลา 2-3 วินาที แต่ก็ รู้สึกนานมากครับและ ใกล้จุดเสียตังค์ มากๆด้วยกับเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้น
   ดังนั้น  ตั้งแต่พรุ่งนี้เป็น ต้นไป ท่านใดผ่านจุดนี้ ต้อง ระวังให้มากนะครับ เพราะคาดไม่ถึง จริงๆ ว่าจะมีน้ำอยู่บนถนนได้ ราดยาวเป็น ทาง ตลอดโค้งเลยครับ

ผมขอบคุณ รถแล้วกันนะครับ  ที่สามารถควบคุม กลับมาได้  ง่ายกว่าที่คิดไว้ และสติท่ยังมีอยู่ ตอนดึงรถกลับมา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 10:01:12 »

โชคดีครับที่ยังมีสติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

songdej

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 10:41:06 »

Afro Afro Afro
todd

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 11:23:02 »

Afro ถือว่าสุดยอดจริงครับ เป็นผมคงตกใจ สงสัยเสียตั้งไปแล้ว ต้องระวังๆๆ  Undecided

สนใจ ประกันและพรบ. ทุกค่าย ทุกชั้น ราคาย่อมเยาว์

ติดต่อ ต๊อด 0897802666 ลองสอบถาม และเช็คราคาดูได้ คร้าบ
eurostar

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 15:36:45 »

เรียน  ถาม พี่มด205 พี่เชษฐ์ คุณ Gun Gti และผู้รู้ ทุกๆท่านนะครับว่า

กรณี  นี้  รถที่ มีเบรก ABS  จะมีอาการ เช่นนี้หรือไม่ ในสถานการณ์ แบบนี้ ครับ ในจังหวะโค้ง แล้วเจอถนนลื่นๆ และต้อง แตะเบรกชะลอความเร็วเพื่อไม่ให้หลุดโค้ง  หรือ จะมีคำแนะนำใดบ้าง เพื่อให้ เกิดอันตรายน้อย ที่สุด ในการแก้ไข เหตุการณ์ นี้ครับ

ปล. ครั้ง หน้า ผมกลัวแล้ว ครับ  จะพยายามเข้า โค้ง นี้ด้วย ค. เร็ว ซัก 40 - 50 พอ  แต่ยังไงอยากได้ ความรู้ดัง ที่ได้ ถามไปนะครับ
mod205
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 15:49:45 »

ต้องขอชมคุณ Eurostar ครับว่ามีทักษะในการขับรถที่ดีมาก   Afro Afro เพราะถ้ากระทืบเบรคซ้ำ คราวนี้หมุน 360 องศา แน่ครับ ซึ่งโอกาสจะมาฟาดกับกระบะที่ตามมามีสูงแน่นอน

และก็ต้องให้เครดิตเจ้าตัวเล็กของเราไปอีกตามระเบียบ  Clap Clap Win Win
eurostar

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 15:58:51 »

พี่ มด ลืม  ตอบ คำถามผม เรื่อง ABS มาตอบก่อนนะครับพี่
kero
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 มีนาคม 2008 เวลา 18:51:05 »

Smiley โชคดีมากๆเลยครับ...ผมยังตามหา205ตัวเล็กยังไม่ได้เลยครับ..สงสัยยังไม่พบเนื้อคู่ Smiley
GaSzOhOl
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2008 เวลา 01:31:43 »

Afro แล่มเลยครับ.........
  :)ดีแย้วค้าบไม่เป็นไรง่ะ

เ พื่ อ น อ่ ะ . . . . . อ ยู่ ใ ห้ ไ ว้ ใ จ . . . . . ไ ป ใ ห้ คิ ด ถึ ง
                            รุ่น Over 1400cc.
อู่ช่างหนุ่ม CoolTech (ตรงข้ามสถานีรถไฟนครปฐม) 081-4828650
ขอขอบคุณ อู่ช่างแว่น พัฒนาการ69 (089-8922046)
mod205
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2008 เวลา 08:05:38 »

พี่ มด ลืม  ตอบ คำถามผม เรื่อง ABS มาตอบก่อนนะครับพี่

ขอโทษที ลืมอ่านน่ะครับ

ผมเองก็ไม่เคยใช้รถที่มี ABS ซะด้วยสิ เลยไม่แน่ใจเท่าไรว่ามันจะช่วยในสถานการณ์อย่างนี้ได้มากน้อยเท่าไร
แต่โดยหลักการแล้ว ABS จะเป็นระบบที่ป้องกันล้อล็อก ในขณะที่มีการเหยียบเบรคอย่างรุนแรง โดยระบบจะทำการปล่อยน้ำมันเบรคเป็นจังหวะๆ เพื่อให้ล้อมีการคลายตัวบ้าง และก็ต้องแลกมาด้วยระยะเบรคที่ยาวขึ้นด้วย แต่ก็ปลอดภัยกว่า เพราะถ้าล้อล็อก ก็จะเจออาการคุมรถไม่อยู่ อาจตกข้างทาง หรือไม่ก็หมุนอย่างที่ผมบอกนั่นแหละครับ

ผมว่าถ้าจะป้องกันการลื่นไถล ระบบ ABS อย่างเดียวคงไม่พอครับ จะเห็นได้ว่ารถรุ่นใหม่ๆ มีระบบป้องกันต่างๆเหล่านี้เพียบ จำไม่ได้เหมือนกันว่ามีอะไรบ้าง ตัวย่อทั้งนั้น ลองไปดูตามโฆษณาคงเห็น ก็เป็นจุดขายในเรื่องของความปลอดภัยกันไป

ถ้าถามว่าในสถานการณ์อย่างนี้วิธีการใดที่จะปลอดภัยที่สุด ผมแนะนำว่าถ้าเห็นอยู่แล้วว่าข้างหน้าเป็นทางโค้ง ควรชะลอรถ หรือเบรคก่อนเข้าโค้ง ให้เหลือความเร็วอย่างน้อยเท่ากับป้ายจราจรข้างทางบอกไว้ก่อนเข้าโค้งเป็นดีที่สุด (ส่วนมากจะมี) ไม่ควรเบรครถขณะที่รถอยู่ในโค้ง เพราะจะเกิดแรงหนีศูนย์ อาจทำให้รถเสียหลักได้ง่าย ยิ่งถ้าถนนเปียก ก็ควรลดความเร็วลงอีก เพราะเราไม่สามารถรู้สภาพถนนได้เลยว่ามันลื่นมากน้อยแค่ไหน ยกเว้นวิ่งกันอยู่เป็นประจำ

ตอบเท่าที่พอจะตอบได้นะครับ ผิดถูกประการใด รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2008 เวลา 08:32:42 »

ระบบ  ABS ช่วยผ่อนหนักเป็นเบาครับ แต่ก็ช่วยไม่ได้ 100 %

------> สภาวะถนนเปียกมีน้ำขัง แต่ล้อยังไม่เหินน้ำ ล้อยังสัมผัสกับผิวถนนอยู่ แต่เริ่มมีน้ำคั่นกลางระหว่างล้อกับพื้น แต่ก็ไม่มากจนเกินไป ฉะนั้นเวลาเบรค
           โดยมีระบบ ABS ช่วย จะยังเบรคได้

------> สภาวะที่ล้อเหินน้ำแล้ว  เบรคตัวโก่ง ระบบ ABS ก็ทำงาน แต่ทว่า ฟิลม์ของน้ำที่คั่นอยู่ระหว่างล้อกับพื้นถนน มันสูงจนทำให้ล้อไม่สัมผัสกับพื้น
           และน้ำก็อัดตัวได้นี๊ดส์เดียว น้อยมากๆๆๆ  ถึงจะมี ABS ก็ช่วยไม่ได้ เพราะมันเหมือนรถเบรค-บน-ผิวน้ำ
           และน้ำเป็นพื้นผิวที่ ตัวมันเองเกิดการลื่นไถลได้ แทบจะไร้แรงเสียดทาน แตกต่างจากพื้นถนนแห้งที่ เนื้อของมันยึดเกาะกันแน่น ทำให้มีแรงเสียดทานระหว่างล้อกับพื้น 

เพื่อจะให้เห็นภาพ ผมจะลองค้น youtube ดูครับ เรื่องเหินน้ำ

เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2008 เวลา 08:48:52 »

ตามลิงค์ครับ น่าจะช่วยให้เห็นภาพได้ในระดับหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=xd5KDvXbE3M

หลังจากดูคลิปนี้ ผมประทับใจคำนี้มากครับ

Safety is a standard,not an option.

http://www.youtube.com/watch?v=wR1SSxpKitE
ปอ
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 มีนาคม 2008 เวลา 16:31:07 »

คุณ eurostar เปลี่ยนโช้คหลังไปนานหรือยังครับ  ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยน  ของผมมีอาการเดียวกันแต่เป็นตอนขับทางตรง มีจักรยานตัดหน้าแตะเบรคจะเป๋ขวาทันที    โช้คหลังเวลาเสื่อมมันจะดูไม่ค่อยออก แต่สังเกตุเวลาใส่โค้งแรงๆ จะหลุดนิดๆ ต้องถอดออกมาดึงความยืดหดมันครับ   ผมเปลี่ยนแล้ว กลับมาหนึบเหมือนเดิมแล้วครับ  ลองหามือสองที่ติดรถ GTI จากนอกสภาพดีๆ ก็หนึบดีเหมือนกันครับ
Gun GTi
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 มีนาคม 2008 เวลา 21:06:16 »

เจี๊ยก มีจดหมายมาเชิญตอบด้วย

ผมไม่เก่งนะคร๊าบ แค่ตีนหนักเฉยๆ  Grin Grin Grin

อ่านแล้วจินตนาการตามไปด้วย ไม่รู้ถูกรึผิดนะ แต่จังหวะนั้น เหมือนรถมันเจอน้ำแล้วทำให้ไม่เกาะถนนไปแว๊บนึงรึเปล่า
หลักจากที่ หน้ารถแถเข้าหาปูนแล้ว ดันหักหน้ารถเร็วไป ท้ายเลยปัดต่อ

ผมเดาเอาว่า ช่วงล่างท้าย มันอ่อนไป ประกอบกับ ช่วงล่างโดยรวม ยังทำหน้าทีปกติ ก็เลยต้องยื้อรถซักนิด
(โช้คนิ่มกับแข็ง ก็จะเห็นผลตรงนี้แหละ)

ผมเคยเป็นแบบนี้นะ แต่ไม่โหดเท่านี้ ตรงสามย่าน ตรงไปเป็นสี่พระยา แล้วเจอแท๊กซี่มากวนพระบาทา

ผมเลยสั่งสอน ด้วยการออกซ้าย (ตรงไฟแดงสามย่าน) แล้วยิงยาว จำได้ว่า 60 เลยมั้ง
ถ้าใครเคยวิ่งจะจำได้ว่า มันจะเป็นโค้งเลี้ยวขวา ผมก็หักแรงไปหน่อย (เลี้ยวปาดสองเลน)
ทีนี้ ท้ายรถก็แถออกซ้ายแหละครับ ผมก็แก้โดย คืนพวกมาลัยหน่อย แล้วเชนเกียร์ต่ำ คล้ายๆ Drift
ก็รอดเหตุการณ์นั้นมาได้ (จำได้ว่าฝนเพิ่งหยุด เปร้ยวไม๊ล่ะ)

มองกระจกหลัง แทกซี่คันเท่ามด (พวกแท๊กซี่แพ้ทางโค้งครับ ทางตรงล่ะเร็วเชียวนะ)

ส่วน ABS น้องโอ๊ตตอบไปแล้วนะ มีความเห็นเหมือนน้องโอ๊ตด้วยล่ะ

อ้อ ยางอะไรครับ ให้ข้อมูลนิดนึงก็ดี ถ้าเป็นไปได้ ใช้ยางที่มี rotation ก็ช่วยได้นะเนี่ยะ

อ้อ ลืมบอกไปว่า ผมใช้ โช้ค+สปริงค์แต่ง ทั้งชุดนะครับ แต่ torsion bar เดิม ยังรู้สึกว่า ตูดมันนิ่มมากเลยล่ะ
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 มีนาคม 2008 เวลา 23:08:39 »

205 มีมิติรถใกล้เคียง 4 เหลี่ยมจัตุรัส

เวลาเสียอาการ มักจะไปเกือบทั้งคันครับ
eurostar

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 มีนาคม 2008 เวลา 09:38:33 »

ขอบคุณ ทุกท่าน มากนะครับ  ทุกๆคำตอบ ความรู้และประสบการณ์ ล้วนๆ จะได้ เอาไปปรับใช้ได้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์