Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ช่วยด้วยครับ 305 เกียร์หลวม คล่อกแค่กกกก... เข้าเกียร์ยากครับ

วันอาทิตย์ที่ 28 เมษายน 2024 เวลา 18:42:24

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ช่วยด้วยครับ 305 เกียร์หลวม คล่อกแค่กกกก... เข้าเกียร์ยากครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ 305 เกียร์หลวม คล่อกแค่กกกก... เข้าเกียร์ยากครับ  (อ่าน 2187 ครั้ง)
e20
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพุธที่ 03 กันยายน 2008 เวลา 14:38:11 »

ตอนนี้รถ 305 ที่ผมใช้อยู่มีอาการด้ามเกียร์หลวม เข้าเกียร์ 1, 2 กับ ถอยหลัง ยากครับ
ช่วยแนะนำน้องใหม่ด้วยครับ
1.ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไร
2.ซ่อมอู่ไหนที่น่าไว้วางใจ ผมใกล้ ถ.ลาดพร้าว, ถ.เกษตร-นวมินทร์ มีเบอร์โทรศัพท์มั๊ยครับ
3.ค่ารักษาจะประมาณสักเท่าไหร่
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tore1983
ถึงรถจะเก่าแต่คนขับไม่แก่5555
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 กันยายน 2008 เวลา 22:49:32 »

อาการน่าจะเกิดจากบูชยึดเกียร์จะมีด้ามสั้น-ยาว
ลองเปิดฝากระโปรงดู จะอยู่หลังเครื่องด้านล่างๆหน่อยครับ
1.ลองจับดูว่ามันหลวมหรือใกล้หลุดรึป่าวครับ
ถ้าหลวมให้เอาลวดมัดไปก่อนแล้วขับไปที่อู่ให้ช่างเปลี่ยนให้ ส่วนราคาจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ
2.อาจเป็นมี่สายคลัชหรืออาการคลัชลื่นหรือหมด
3ใหรือสาบคลัชหย่อนตั้งได้ครับ ต้องยกแบตออกมาเพราะตั้งสะดวก
หรือเอาแม่แรงขึ้นแล้วใช้ประแจเบอร์ 10 ยึดแล้วเบอร์11 ขันครับ
ลองดูนะครับ ผมซ่อมเองบ่อยๆๆ
จนตอนนี้305 หัวใจกล้วยหอม(เครื่อว405)จอดซะสวนใหญา
ขับแต่406ครับ
เอาใจช่วยครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e20
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 05 กันยายน 2008 เวลา 08:47:23 »

ขอบคุณครับพี่ tore1983 ภาษาไทยอ่านออกเสียงว่าอย่างไรนะครับ คุ้นๆ
ผมขับรถไปร้านอาดำริห์ ซ.7 แล้วครับ ปรากฎว่าพวกที่เป็นบูช, ลูกยาง, ลูกหมาก
หลวม เสื่อมสภาพแล้วทั้งคันครับ อาดำริห์ก็ให้พี่ๆช่างฝีมือช่วยแก้ไขปรับแต่งให้
พอใช้ได้ดีกว่าเดิมไปก่อน แล้วค่อยเข้ามาเปลี่ยนบูช, ลูกยาง คราวหน้า
เพราะรถเต็มอู่เลย จอดล้นออกมาข้างนอกเชียว แต่ก่อนจะขยับรถแทรกเข้าอู่
มีเหตุการหวาดเสียวเกิดขึ้นครับ เกียร์หาย....ไม่ใช่(ชิบ)หาย.... เข้าเกียร์ไหนไม่ได้เลย
พอถลกกระโปรงดู เห็นบางอ้อ...ขาโยงเกียร์หลุดครับ ซวยล่ะสิ กี่บาทล่ะ
ตั้งใจจะมาทำอีกอย่าง แต่เหมือนจะมีงานเข้าอีกหลายอย่าง พี่ๆช่างฝีมือใช้เวลา
ถอดเปลี่ยนขาโยงเกียร์ให้ก่อนครับ 10 นาที เสร็จแล้วปรับตั้งบูชเกียร์ให้ 10 นาที
รวมค่าเสียหายคราวนี้ 350 บาทถ้วน ขอบคุณข้อมูลดีๆจากเว็ปไซด์นี้ครับ
เพราะผมสั่งพริ้นท์ รายชื่ออู่ซ่อม กับรายชื่อร้านค้าอะไหล่ ใส่ไว้ในรถเลยครับ
เผื่อกินโต๊ะจีนกับลิงกลางทาง ขอบคุณทุกคำถามและคำตอบครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์