Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 bass box

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 07:06:42

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  I.C.E.
| | |-+  bass box
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: bass box  (อ่าน 8003 ครั้ง)
405spec C
PEUGEOT CREW
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 กันยายน 2008 เวลา 01:00:11 »

มีใครใส่บ้าง ยี่ห้ออะไร ฟังดีมั้ยแ (แบบขี้งก ไม่ชอบเผื่อแผ่ให้คนนอกรถได้ฟัง) คือถ้าเป็นแบบลำโพงคู่เดียวบวกบ๊อกตัวนี่ เป็นไงคับสไตฟรอนสเตจ แบบไม่มีลำโพงหลัง และวางไว้ตรงไหนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Peugeot never die ,Lion never cry
40 ha
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 กันยายน 2008 เวลา 11:19:17 »

กำลังวุ่นกับเครื่องเสียง 405 จีอาร์พอดี
ตอนแรกเป็นแบบคู่หน้าคู่หลัง แยกแอมป์สองตัว เสียงโปร่งฟังสบาย มิติพอใช้ได้ เสียงร้องอยู่ข้างหน้า คนนั่งหลังฟังก็เพราะ ปรับบูสเบสที่แอมป์ตัวหลัง ได้เสียงเบสหลังมาช่วย เสียงแหลมจากหลังขึ้นมากวนลำโพงหน้าได้ไม่มาก พร้อมแปลงช่องลำโพงใน 405 gr ให้เป็นตู้เปิดมีรูพอร์ตใต้สวิทซ์กระจกไฟฟ้า เบสพอใช้ ไม่ลงลึก  พอใจแล้ว  โดยเฉพาะเสียงของคู่หน้า ดีมาก เพราะถึงใช้แต่ของมือสอง แต่เป็นของดีๆ ทั้งนั้น ครอสโอเวอร์ทำเอง ใช้คาปาคุณภาพสูง

อยู่ดี ๆ ดันไปเจอเบสบ๊อกของ kenwood จากคลองถม แค่ 700 บาท เลยซื้อมา แต่ดันไม่มีตัวตัดความถี่ เลยไปซื้อปรีแอมป์บ้านหม้อของใหม่ 350 บาทมาคุม  ตอนแรกลองเอาปรีมาตัดลำโพงหลังหลังให้เป็นซับวูปเฟอร์ ฟังไม่ได้เรื่องเลยอึดอัดมาก เหมือนเบสมันไปก้องอู้กับกระจก  เลยปิดลำโพงหลัง ใช้เบสบ๊อกใต้เบาะแทน  ..รู้สึกว่ามันได้แค่ ติ้บๆ ๆ ฟังแล้วบอกไม่ถูก ถ้าลำโพงหน้าของคุณมีเบสค่อนข้างดีอยู่แล้ว เบสบ๊อกจะช่วยเสริมฐานเสียงต่ำให้กลมกลืนกัน น่าจะดีถ้าชอบแบบฟร้อนเสตจ แต่พอใช้เบสบ๊อกแล้วพบว่า เสียงคู่หน้ามันแห้งลง แหลมกลับพุ่งมากขึ้น

ล่าสุดยังไม่หายคัน ไปเจอตู้ลำโพงที่คลองถมอันละ100 เดียว เป็นแบบเอียงด้านหน้า  เอามาวางในกระโปรงข้างหลังตรงช่องเปิดที่พักแขนได้พอดี  เปิดที่พักแขน เห็นลำโพงพอดี  เลยจัดแจงแกะส่วนประกอบเบสบ๊อก มาทำลำโพงตู้ปิดไปเลย เพื่อความกระชับและสมจริงของเสียง

เสียงออกมา เพื่อนมานั่งฟังบอกว่าเหมือนเครื่องเสียงชุดละเป็นแสน 5555  ทั้ง ๆ ที่ทั้งชุดไม่ถึงหมื่น แต่ห้ามสตาร์ทเครื่องนะ เสียงวี้ดมากวนที่ลำโพงซับ แก้ยังไม่หาย

ตอนนี้กำลังหาทางแก้เสียงวี้ด กับต้องทำสวิทซ์เปิดปิดสลับลำโพงหลังสองตัวเพราะระบบนี้ถ้าคนนั่งหลังฟังจะไม่เพราะเลย ได้ยินแต่เสียงเบส ต้องเปลี่ยนกลับระบบเดิมคือคู่หน้าหลัง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
405spec C

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 กันยายน 2008 เวลา 01:25:34 »

ดีจังทำเองได้ พอดีผมไม่มีหัวทางไฟฟ้าเอาเสียเลย อยากทราบว่าลำโพงยี่ห้ออะไรคับที่ใช้อยู่

Peugeot never die ,Lion never cry
40 ha

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 กันยายน 2008 เวลา 09:57:04 »

ลำโพงทวีตเตอร์ alpine กับ woofer kenwood ครับ ของเก่าญี่ปุ่น
bassbox เพื่อนผมใส่ในคาริเบี้ยน เสียงโอเคเลยครับ อยู่ที่การปรับจูน ถ้าลำโพงหน้าเบสดีอยู่แล้วเอาเบสบ๊อกมาเสริมจะกลมกลืนดีครับ  แตถ้าหน้าเบสไม่ค่อยมี มันจะโหว่ หรือไม่ก็ต้องตัดความถี่สูงมากๆ เสียงจะไม่ดีครับ
P405Mi16
Peugeot รถน่าใช้เพราะคนใช้ดูแล

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 กันยายน 2008 เวลา 11:56:57 »

ลำโพงทวีตเตอร์ alpine กับ woofer kenwood ครับ ของเก่าญี่ปุ่น
bassbox เพื่อนผมใส่ในคาริเบี้ยน เสียงโอเคเลยครับ อยู่ที่การปรับจูน ถ้าลำโพงหน้าเบสดีอยู่แล้วเอาเบสบ๊อกมาเสริมจะกลมกลืนดีครับ  แตถ้าหน้าเบสไม่ค่อยมี มันจะโหว่ หรือไม่ก็ต้องตัดความถี่สูงมากๆ เสียงจะไม่ดีครับ

รับทำรถผมได้ปะ งบน้อยใจรักครับ
40 ha

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 กันยายน 2008 เวลา 16:08:09 »

อยากทำให้เหมือนกัน เพราะกว่าจะได้แบบนี้ ต้องค่อยๆ ลอง กว่าจะลงตัว พอลงตัวคราวนี้ก็สบายละ ถ้าเป็น 405จีอาร์ก็แค่ก๊อบมาเลย  แนะนำของเก่าญี่ปุ่น เสียงดีไม่แพงครับ
ทวีตเตอร์ 500 วูฟเฟอร์ 6 นิ้ว 900 แอมป์ 1200 เบสบ๊อกต้องหาเอาครับ 
แต่ตอนนี้ไม่ว่างเลย เดี่ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ เผื่อเป็นแนวทาง
405spec C

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 กันยายน 2008 เวลา 22:59:20 »

ถูกดี ไปซื้อที่ไหนคับที่ขายมือสองกัน และแอมป์ยี่ห้ออะไร

P405Mi16
Peugeot รถน่าใช้เพราะคนใช้ดูแล

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 กันยายน 2008 เวลา 02:16:00 »

อยากทำให้เหมือนกัน เพราะกว่าจะได้แบบนี้ ต้องค่อยๆ ลอง กว่าจะลงตัว พอลงตัวคราวนี้ก็สบายละ ถ้าเป็น 405จีอาร์ก็แค่ก๊อบมาเลย  แนะนำของเก่าญี่ปุ่น เสียงดีไม่แพงครับ
ทวีตเตอร์ 500 วูฟเฟอร์ 6 นิ้ว 900 แอมป์ 1200 เบสบ๊อกต้องหาเอาครับ 
แต่ตอนนี้ไม่ว่างเลย เดี่ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ เผื่อเป็นแนวทาง

ช่วยมาทำให้รถผมบ้างจิ รับทำหน่อยนะครับ ถูกดี
รถ 405 mi 16 นะครับ ว่างรับทำบอกด้วยนะครับ จารอ หุหุหุ
40 ha

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 กันยายน 2008 เวลา 10:17:00 »

คุณ 405 spec มีร้านนึงแถวคลองถมครับขายเฉพาะวันคืนเสาร์กับวันอาทิตย์ ผมไปซื้อประจำ แอมป์มีหลายยีห้อ เมดอินแจแปนครับ ของผมซื้ออัลไพน์ สองแชลแนล 1300 เองเสียงดีมาก  อยู่ในซอยข้างโรงหนังแคปปิตอลเดิม เดินตรงไปเกือบสุดซอย อยู่ด้ายขวา ของจะเหมือนในเวป http://rcw.ms/forums/showthread.php?t=407423 แต่ถูกกว่าเกือบครึ่ง เช่น ลำโพงเคฟล่าหน้าอันเหลือง ๆ ที่ขาย 1800 ที่นี่ขาย 900 เองครับ

คุณ 405mi16 อยู่แถวไหนครับ ถ้าสนใจจริง ถ้าผ่านมาแถวศูนย์วัฒนธรรมแวะมาลองฟังก่อนก็ได้ ถ้าจะทำต้องดูระบบเก่าก่อน แล้วต้องไปเลือกซื้อของอีก   หรือไม่งั้นต้องค่อย ๆ ติดไปทีละอย่างก็ได้ เลือกทีละอย่างค่อย ๆ ทำไปทีละอย่างก็ได้ครับ  เพราะมีรถต้นแบบให้ดูอยู่แล้ว
405spec C

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 กันยายน 2008 เวลา 21:38:25 »

งั้นรบกวนขอเบอร์ติดต่อครับ ส่วนผมอยู่ย่านประชานิเวศน์1คับ

40 ha

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 กันยายน 2008 เวลา 00:10:14 »

จ้อน 0898170477 ครับ
P405Mi16

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 กันยายน 2008 เวลา 01:37:02 »

แล้วจาโทรไปครับ ผมชื่อเอกนะครับ
PHUM
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 08 ตุลาคม 2008 เวลา 22:56:43 »

ผมชื่อ ปุ๋มครับเดี๋ยวโทรไปขอคำแนะ และนำให้ด้วยนะ
40 ha

« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ตุลาคม 2008 เวลา 18:12:09 »

ยินดีครับ แต่ขอเป็นเดือนหน้านะครับ ช่วงนี้ยุ่งมาก
 ตอนนี้ยังไม่หายคัน เพราะเกิดไอเดียแก้ปัญหาคนนั่งหลัง  และเสียงเบสยังรู้สึกว่ามาจากข้างหลังไม่ได้มาจากข้างหน้า
เลยจะแปลงเก๊ะเก็บของด้านหน้าที่ใส่อะไรไม่ค่อยได้ ให้เป็นตู้ลำโพงเลย ตอนนี้ทำตู้เสร็จแล้วทดลองได้ผลดี แต่ยังไม่ได้เอาไปติดรถ ไม่มีเวลาเลย
เสียงวี้ดก็ยังแก้ไม่ได้ แต่พบแล้วว่าน่าจะมาจากปรีราคาถูก  กลายเป็นต้องเสียเงิน สองต่อเลย
lionking
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2010 เวลา 13:00:57 »

เบส box ของ  Prism ครับ ของใหม่แพงนิด แต่เสียงดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์