Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 สอบถามเรื่องรอบเครื่องยนต์

วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2024 เวลา 09:50:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  สอบถามเรื่องรอบเครื่องยนต์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรอบเครื่องยนต์  (อ่าน 4393 ครั้ง)
campione
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอังคารที่ 21 เมษายน 2009 เวลา 11:26:55 »

หลังจากที่เอารถออกจาก 0 แล้วขับๆไป ผมรู้สึกว่าจังหวะที่รถเปลี่ยนเกียร์จาก 2 ไป 3 หรือ 3 ไป 4 รอบมันจะลากขึ้นไปสูงถึง 3000 ถึง 3500 ซึ่งเป็นเมื่อก่อน ก่อนจะเข้า 0 เพื่อแก้ปัญหาเรื่องล๊อค รอบประมาณ 2500 รถก็จะเปลี่ยนเกียร์แล้ว โทรไปถามช่างที่ทำ ช่างบอกว่ามันเป็นค่าที่ตั้งมาจากโรงงาน และมันจะจดจำพฤติกรรมของคนขับไปเรื่อยๆ จนเข้าที่เข้าทางเอง
แต่ในความรู้สึกผม ผมว่ามันสูงไปน่ะครับ บางจังหวะขับไม่เร็วมาก ไม่ได้เร่งแซง เกียร์น่าจะทดให้ อยากทราบว่าผมต้องรอให้มันเรียนรู้อีกนานไหม หรือมีวิธีที่จะเข้าไปตั้งได้ไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ในคืนที่ฟ้าท้าทายใจคน อยู่ตรงนี้
PPS024
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 เมษายน 2009 เวลา 21:04:39 »

ไม่ได้บอกรุ่นมาก็ตอบไม่ถูกครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
campione
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 22 เมษายน 2009 เวลา 08:36:45 »

206ครับ

ในคืนที่ฟ้าท้าทายใจคน อยู่ตรงนี้
milk_mouth
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 เมษายน 2009 เวลา 12:55:46 »

อยากทราบว่าเคยเหยียบแบบสุดๆหรือยัง  ถ้าเคย...เหยียบได้แรงแค่ไหน  แล้วเคยขับไปไกลๆหรือยัง  แบบว่า...ประมาณต้นเดือนหน้าเราจะขับจากระยองไปบุรีรัมย์อ่ะจะเป็นอะไรไหม ยังเหวอๆอยู่ ปกติขับวีโก้เครื่อง 3000
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 เมษายน 2009 เวลา 16:50:53 »

206 เป็นเกียร์ AL-4 น่าจะมีปุ่ม Sport (S) กับ Snow (*)
ลองดูว่ากดเลือกโหมด Sport ไว้หรือเปล่า?
campione
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 เมษายน 2009 เวลา 11:12:09 »

ไม่ได้เลือก Sport ไว้แน่ๆครับ เพราะถ้าเลือกมันจะขึ้นโชว์ ตัว S ที่หน้าปัด แล้วผมก็ลองเลือกดูแล้ว รอบมันขึ้นไปยิ่งกว่านี้อีกครับ ส่วนเหยียบสุดๆนั้นผมยังไม่เคย แต่ไปดุตามเว็ปเมืองนอก เค้าเหยียบกันได้เกือบๆ 200km/h เลยนะคับ รอบก็เกือบๆจะถึง Red Zone

campione
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 เมษายน 2009 เวลา 08:39:36 »

ช่างบอกว่าให้ลองเปลี่ยนท่อน้ำหล่อเย็นให้ใหญ่ขึ้น... เกี่ยวกันรึป่าวเนี่ย อะไร

206xs_in_schwarz
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 15:29:42 »

เป็นเหมือนกัน  เมื่อวานออกตัว+จะแซงเค้า  รอบขึ้นไปจะ 5000 แล้วแต่ความเร็วไม่ขึ้นเลย..........เซ็งมากขอบอก  ต้องไปใช้แต่โหมด S เท่านั้นกระมังหรือไม่ก้เราไปคาดหวังสูงไป?

Love me love my PG:)
campione
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:07:38 »

ใช้มากี่ปี วิ่งมากี่ กม. แล้วครับ
เป็นเหมือนกัน  เมื่อวานออกตัว+จะแซงเขา  รอบขึ้นไปจะ 5000 แล้วแต่ความเร็วไม่ขึ้นเลย..........เซ็งมากขอบอก  ต้องไปใช้แต่โหมด S เท่านั้นกระมังหรือไม่ก้เราไปคาดหวังสูงไป?

theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:16:50 »

ตาม สเปครถ ของ 206  เท่าที่ผมมีข้อมูล
1. เครื่อง  1600 cc  110 แรงม้าที่ 5750 รอบ แรงบิด 147 นิวตัน-เมตร ที่ 3750 รอบ  ความเร็วสูงสุด 192 กม./ชม
2. เครื่อง(ตัวเดียวกับ D9)  2000cc  138 แรงม้าที่ 6000 รอบ แรงบิด 190 นิวตัน- เมตร ที่ 4100 รอบ  ความเร็วสูงสุด 203 กม/ชม.

(นี่เป็นข้อมูลของ 206 cc นะ)
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:51:18 »

1100 km, ออกเมื่อมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมาค่ะ ไม่ถึงเดือนเต็มดีเลย^-^"

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:17:55 »

เครื่อง 206 Xs หรือใดๆ ที่เป็น 5 ประตู คือเครื่อง 1.4 ลิตร 72 แรงม้าครับ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

เรื่องอัตราต้องทำใจว่าในรอบปลายที่ความเร็วสูงต้องอืดเป็นเรื่องปกติเนื่องจาก ความจุเครื่องยนต์น้อยครับ

ผมต้องถามว่าคุณเร่งแซงที่ความเร็วเท่าไรมากกว่าเพราะรถคันนี้ Top Speed อยู่ที่ 172 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเท่านั้นนะครับ

ส่วนตอนออกตัวเนื่องจากระบบคันเร่งไฟฟ้า ของรถรุ่นใหม่ๆ ทุกยี่ห้อ ต้องใช้เวลาประมาณผลประมาณ1วิ ก่อนจะสั่งให้ลิ้นเปิดเพื่อความปลอดภัยตามมาตรฐานสากลครับ ทำให้เวลาออกตัวจะรู้สุกว่าออกตัวได้ช้ากว่ารถรุ่นเก่าครับ

และถ้าเป็นตัว RC line แม็กขอบใหญ่แล้วด้วย ผมบอกเลยว่าลืมไปได้เลยว่าจะออกตัวได้เร็วเพราะว่าล้อมีน้ำหนักสูง + หน้ากว้างของยางที่ยึดกับถนนมันจะกว้างกว่าปกติ เพราะล้อปกติคือ 175/70 R14 ถ้าขยายล้อมาเป็น 16-17 นิ้ว หน้ากว้างยางต้องมีราวๆ 195 หรือ 205 แน่นอน แล้วเครื่องที่มีความจุเล็กจะเอาแรงที่ไหนไปหมุนล้อละครับ

ส่วนเรื่องที่เจ้าของกระทู้วิตกนะครับ

เกียร์ของ 206 จะเป็น AL4 ครับ ซึ่งจะมีระบบ Self learning ครับ ตัวกล่องเกียร์จะเรียนรรู้การขับของเราไปเรื่อยๆ ถ้าต้องการให้เกียร์จำวิธีการขับได้เร็วขึ้นในกรณีที่มี ทริปโทรนิค ให้ใช้การเข้าเกียร์เองตรงรอบที่เราต้องการซักประมาณ 10 นาที หรือถ้าตามระบบปกติก็ขับไปราว 30 นาทีขึ้นไป ระบบถึงจะค่อยๆ เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าขับจนเป็นปกติแล้วก็ค่อยจิดก็ได้หรือจะขับใช้งานปกติก็ได้ราวๆ 2-3 วันก็จะเป็นปกติเองครับ(กรณีจอดเช้าเย็นกลับขับไม่เกิน 30 นาที)

ป.ล. ตอนจากประสบการณ์ตอนทำ sales แล้วขับ 206XS บ่อยๆ ครับ

ตกลงเครียร์นะครับ ถ้ายังสงสัยอะไรโทรคุยกันได้นะครับ ผมชื่อก้อง 081-845-8389 ไม่ได้เป็น"ช่าง"นะ ใครโทรมาทัก"ช่าง"ไม่คุยด้วยจริงๆ นะ (โดนบ่อย เซ็งจิต)

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:19:06 »

ตาม สเปครถ ของ 206  เท่าที่ผมมีข้อมูล
1. เครื่อง  1600 cc  110 แรงม้าที่ 5750 รอบ แรงบิด 147 นิวตัน-เมตร ที่ 3750 รอบ  ความเร็วสูงสุด 192 กม./ชม
2. เครื่อง(ตัวเดียวกับ D9)  2000cc  138 แรงม้าที่ 6000 รอบ แรงบิด 190 นิวตัน- เมตร ที่ 4100 รอบ  ความเร็วสูงสุด 203 กม/ชม.

(นี่เป็นข้อมูลของ 206 cc นะ)

อ้อ 2.0 ไม่มีเข้าไทยครับ ถ้าเจอก็เช็คเล่มเลย คิดว่าน่าจะเปลี่ยนเครื่องเองชัวร์ เพราะโอกาสเจอรถนำเข้าเองเนี่ยน้อยมากๆ ครับ

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
campione
สิงห์มัธยม

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:32:22 »

เครื่อง 206 Xs หรือใดๆ ที่เป็น 5 ประตู คือเครื่อง 1.4 ลิตร 72 แรงม้าครับ(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

เรื่องอัตราต้องทำใจว่าในรอบปลายที่ความเร็วสูงต้องอืดเป็นเรื่องปกติเนื่องจาก ความจุเครื่องยนต์น้อยครับ

ผมต้องถามว่าคุณเร่งแซงที่ความเร็วเท่าไรมากกว่าเพราะรถคันนี้ Top Speed อยู่ที่ 172 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเท่านั้นนะครับ

ส่วนตอนออกตัวเนื่องจากระบบคันเร่งไฟฟ้า ของรถรุ่นใหม่ๆ ทุกยี่ห้อ ต้องใช้เวลาประมาณผลประมาณ1วิ ก่อนจะสั่งให้ลิ้นเปิดเพื่อความปลอดภัยตามมาตรฐานสากลครับ ทำให้เวลาออกตัวจะรู้สุกว่าออกตัวได้ช้ากว่ารถรุ่นเก่าครับ

และถ้าเป็นตัว RC line แม็กขอบใหญ่แล้วด้วย ผมบอกเลยว่าลืมไปได้เลยว่าจะออกตัวได้เร็วเพราะว่าล้อมีน้ำหนักสูง + หน้ากว้างของยางที่ยึดกับถนนมันจะกว้างกว่าปกติ เพราะล้อปกติคือ 175/70 R14 ถ้าขยายล้อมาเป็น 16-17 นิ้ว หน้ากว้างยางต้องมีราวๆ 195 หรือ 205 แน่นอน แล้วเครื่องที่มีความจุเล็กจะเอาแรงที่ไหนไปหมุนล้อละครับ

ส่วนเรื่องที่เจ้าของกระทู้วิตกนะครับ

เกียร์ของ 206 จะเป็น AL4 ครับ ซึ่งจะมีระบบ Self learning ครับ ตัวกล่องเกียร์จะเรียนรรู้การขับของเราไปเรื่อยๆ ถ้าต้องการให้เกียร์จำวิธีการขับได้เร็วขึ้นในกรณีที่มี ทริปโทรนิค ให้ใช้การเข้าเกียร์เองตรงรอบที่เราต้องการซักประมาณ 10 นาที หรือถ้าตามระบบปกติก็ขับไปราว 30 นาทีขึ้นไป ระบบถึงจะค่อยๆ เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าขับจนเป็นปกติแล้วก็ค่อยจิดก็ได้หรือจะขับใช้งานปกติก็ได้ราวๆ 2-3 วันก็จะเป็นปกติเองครับ(กรณีจอดเช้าเย็นกลับขับไม่เกิน 30 นาที)

ป.ล. ตอนจากประสบการณ์ตอนทำ sales แล้วขับ 206XS บ่อยๆ ครับ

ตกลงเครียร์นะครับ ถ้ายังสงสัยอะไรโทรคุยกันได้นะครับ ผมชื่อก้อง 081-845-8389 ไม่ได้เป็น"ช่าง"นะ ใครโทรมาทัก"ช่าง"ไม่คุยด้วยจริงๆ นะ (โดนบ่อย เซ็งจิต)
เดี๋ยวเย็นนี้จะไปเริ่มลองเลยครับ ได้ผลยังไงจะกลับมารายงานผลนะคราบ

สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 07:41:09 »

^
^
^
ขอบคุณค่ะคุณก้อง(ที่ไม่ได้เป็นช่าง)อิอิๆๆ  ตอบได้กระจ่างมาก

เพิ่งรู้ว่าเรียนรู้เป็นวันๆๆไป  รู้มาก่อนว่าจะเรียนรู้การขับของเราเหมือนกัน  แต่ดันไปเข้าใจว่าเรียนแล้วจะจำตลอด....แต่เราขับแค่วันละ 2 กม.เช้าและ 2 กม.เย็นแถวๆสาทรเนี่ยรถมันจะเรียนรู้ว่าอะไร?  ก็เพราะมันอืดนี่หล่ะเลยไม่กล้าขับออกไปต่างจว.  ไปชลบุรีแค่บ้านบึงมา 2 รอบ..ขับแบบเหนื่อยใจมากๆๆ(ปรกติขับ CRV G3 & w203)  รู้ว่ามันเทียบกันไม่ได้  แต่แม่บอกว่าต่อแต่นี้ไปต่างจว.เอาคันอื่นไปเหอะ...แม่เหนื่อย(หนูก็เหนื่อยค่ะ)

แต่ก็งงอีกหล่ะเพราะเคยขับคันนี้ที่ต่างปท.เกือบ 1 ปีไม่เคยรู้สึกว่าเป็นแบบนี้  ลง Autobahn กวดเร็วๆๆไม่ค่อยรู้สึกแก่วงๆๆด้วยอ่ะ?  ทำไมอ่ะ?  หรือเพราะว่าเป็นแบบแวกอนยาวๆๆเลยอาจจะฟีลลิ่งต่างกันคะ?

campione
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 09:21:14 »

ขอบคุณ คุณก้องมากครับ เมื่อวานไปลองมาแล้ว เป็นอย่างที่คุณก้อง(ที่ไม่ได้เป็นช่าง)ว่าทุกประการ ตอนนี้ รอบเป็นอย่างที่ใจต้องการแล้วครับ :หวัดดีค่ะ:

theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 09:26:58 »

เดี๋ยวเย็นนี้จะไปเริ่มลองเลยครับ ได้ผลยังไงจะกลับมารายงานผลนะคราบ
206  ตัวที่ขายงานมอเตอร์โชว์ล่าสุด ผมดูจากโบชัวส์ แล้ว เป็น เครื่อง 1400 cc 75 แรงม้านที่ 5500 รอบ/นาที แรงบิด 120 นิวตัน-เมตรที่ 2800 รอบ/นาที 0-100 ที่ 17.5 วินาที ความเร็วสูงสุด 163 กม./ชม.  กับน้ำหนักตัว(เกือบเท่า 405 SRI =1150 กก เกียร์ออโต้) 1055 กก. แต่ประหยัดน้ำมันดี ในเมือง10.5  นอกเมือง 18.5  เฉลี่ย 14.5 กม./ลิตร
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 09:55:37 »

^
^
^
ขอบคุณค่ะคุณก้อง(ที่ไม่ได้เป็นช่าง)อิอิๆๆ  ตอบได้กระจ่างมาก

เพิ่งรู้ว่าเรียนรู้เป็นวันๆๆไป  รู้มาก่อนว่าจะเรียนรู้การขับของเราเหมือนกัน  แต่ดันไปเข้าใจว่าเรียนแล้วจะจำตลอด....แต่เราขับแค่วันละ 2 กม.เช้าและ 2 กม.เย็นแถวๆสาทรเนี่ยรถมันจะเรียนรู้ว่าอะไร?  ก็เพราะมันอืดนี่หล่ะเลยไม่กล้าขับออกไปต่างจว.  ไปชลบุรีแค่บ้านบึงมา 2 รอบ..ขับแบบเหนื่อยใจมากๆๆ(ปรกติขับ CRV G3 & w203)  รู้ว่ามันเทียบกันไม่ได้  แต่แม่บอกว่าต่อแต่นี้ไปต่างจว.เอาคันอื่นไปเหอะ...แม่เหนื่อย(หนูก็เหนื่อยค่ะ)

แต่ก็งงอีกหล่ะเพราะเคยขับคันนี้ที่ต่างปท.เกือบ 1 ปีไม่เคยรู้สึกว่าเป็นแบบนี้  ลง Autobahn กวดเร็วๆๆไม่ค่อยรู้สึกแก่วงๆๆด้วยอ่ะ?  ทำไมอ่ะ?  หรือเพราะว่าเป็นแบบแวกอนยาวๆๆเลยอาจจะฟีลลิ่งต่างกันคะ?

เอาไปขับตียาวๆ + เร็วๆ ซัก 2-3 รอบครับ จะดีขึ้น เพราะเท่าที่บอกมาจากการใช้งานปกติ ถ้าไม่ได้เอาไปขับเร็วบ้างจะทำให้มีเขม่าติดในห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์เยอะขึ้น ซึ่งจะส่งผลให้เครื่องยนต์ทำงานได้ยากขึ้นครับ ถ้าเอาไปขับเร็วๆ ซัก 1-2 ครั้งก็โอเคแล้วครับ รุ่นนี้ผมเคยเอาไปซิ่งบนทางด่วน ขึ้นจากพระราม9 ขับไปสาธร ไม่ถึง 10 นาทีก็ถึงแล้ว (มุดเอาครับ ไม่ความทำตามนะ) อัตราเร่งใช้ได้ แต่คนขับต้องใช้จังหวะช่วยด้วยนิดหน่อย ต้องกพแม่นๆ มองยาวๆ ครับ เคยเหยียบสุดได้ราวๆ 180 ก็เต็มที่แล้ว

ส่วนเพื่องแก่วงๆ เนี่ย รถท้ายตัด(กุดๆ) กับพวกแวกอนเนี่ย ความรู้สึกต่างกันอยู่แล้วครับ เพราะว่าพวกแวกอนจะมีน้ำหนักที่ท้ายมากกว่าครับ ทำให้เวลาขับอาการแก่วงของท้ายจะน้อยกว่า แต่ถ้าพวกท้ายกุดจะรู้สึกว่าแกว่งๆ ถ้าจะแก้ไขอาการที่ว่า การโหลดให้รถเตี้ยลดอีกนิดก็ช่วยได้ครับ

ในกรณีของเปอโยต์ที่ใช้ ทอร์ชั่นบาร์ ให้ปรับ ทอร์ชั่นบาร์ ให้เตี้ยลงได้ครับ (เพราะระบบนี้ไม่มีสปริงหลัง) โดยมาก 206 ที่ผมเห็นท้ายจะสูงกว่ากน้านิดหน่อย ถ้าปรับลงซะจะช่วยได้ครับ

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 09:59:35 »

ขอบคุณ คุณก้องมากครับ เมื่อวานไปลองมาแล้ว เป็นอย่างที่คุณก้อง(ที่ไม่ได้เป็นช่าง)ว่าทุกประการ ตอนนี้ รอบเป็นอย่างที่ใจต้องการแล้วครับ :หวัดดีค่ะ:

ไม่เป็นไรครับ

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 10:00:51 »

206  ตัวที่ขายงานมอเตอร์โชว์ล่าสุด ผมดูจากโบชัวส์ แล้ว เป็น เครื่อง 1400 cc 75 แรงม้านที่ 5500 รอบ/นาที แรงบิด 120 นิวตัน-เมตรที่ 2800 รอบ/นาที 0-100 ที่ 17.5 วินาที ความเร็วสูงสุด 163 กม./ชม.  กับน้ำหนักตัว(เกือบเท่า 405 SRI =1150 กก เกียร์ออโต้) 1055 กก. แต่ประหยัดน้ำมันดี ในเมือง10.5  นอกเมือง 18.5  เฉลี่ย 14.5 กม./ลิตร

ตามนั้นครับ เพราะผมเอาก็จำไม่ค่อยจะได้เหมือนกัน ไม่ได้ขายมาตั้งแต่ปี 2007 แล้ว(เฉพาะรุ่นนี้นะ)

สิงห์ประถม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:48:24 »

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างค่ะ(ความรู้แน่นดีจังน่าอิจฉาๆๆ)

campione
สิงห์มัธยม

« ตอบ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:23:49 »

ในกรณีที่มันจำแล้ว ดับเครื่องจอดวันรุ่งขึ้นมันจะลืม แล้วกลับสู่สภาพเดิม แล้วต้องให้มันเรียนใหม่เป็นวันๆไป หรือว่ามันจะจำตลอดไปครับ เพราะสังเกตุดูว่า พอวันรุ่งขึ้น รอบมันก็กลับไปเป็นเหมือนเดิมน่ะครับ

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:06:08 »

ปกติจะจำไปตลอดครับ แต่ต้องขับให้นานนิดนึงนะ เพราะวิธีใช้ทริปโทรนิคช่วยมันเป็นวิธีลัด ต้องขับให้มันเรียนรู้ด้วย เกิน30นาขึนไป กล่องมันถึงจะ บันทึก ครับ

แต่ถ้ามันรีเซตเองทั้งที่เราขับเกิน 30 นาทีแล้ว แนะนำว่าให้ลองไปเช็คระบบดูครับ

เพราะเกียร์ AL4 มันมีวิธีตั้งเกียร์อยู่ในกรณีที่มันไม่ยอมเรียนรู้

จะตั้งจะสวิชต์ที่อยู่บนเรือนเกียร์ครับ(วิธีเหมือนกันการปรับตัวใน 406D9)

ปกติจะพบปัญหาใน 206Xs ค่อนข้างมากซึ่ง ก่อนออกรถทางศูนย์จะแก้ไขปัญหามาให้แล้ว (ในตัวก่อนนำเข้าจากมาเลเซีย)

306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 14:20:17 »

ปกติจะจำไปตลอดครับ แต่ต้องขับให้นานนิดนึงนะ เพราะวิธีใช้ทริปโทรนิคช่วยมันเป็นวิธีลัด ต้องขับให้มันเรียนรู้ด้วย เกิน30นาขึนไป กล่องมันถึงจะ บันทึก ครับ
ตอนสอนงาน ถ้าไม่มีทริปโทรนิค ใช้ไล่คันเกียร์ขึ้นได้ไหมครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์