Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ท่านใดพอจะรู้เรื่องของ คาบูWebberใน 305 บ้างครับ

วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2024 เวลา 19:20:44

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
| | |-+  ท่านใดพอจะรู้เรื่องของ คาบูWebberใน 305 บ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอจะรู้เรื่องของ คาบูWebberใน 305 บ้างครับ  (อ่าน 8513 ครั้ง)
zaab9
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 11:40:56 »

ตอนนี้ได้มาแล้วทดลองใส่อยู่ มีปัญหาที่เวลาเปิดแอร์ แล้วรอบต่ำ จนเครื่องดับ ไม่รู้จะทำไงดี ปิดแอร์ไม่ดับ รอบอยู่ที่ 1000 ครับ ท่านใดทราบรบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
popo4703
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 11:57:56 »

:Cool:ตอนไม่เปิดแอร์ตั้งรอบเครื่องให้สูงฃักหน่อยครับ ประมาณ 1100-1150 พอเปิดแอร์รอบจะตกเหลือประมาณ 800-850 รถจะไม่ดับครับ รถคุณรอบเครื่องตำไป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
40 ha
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 12:52:15 »

มันมีตัวชดเชยรอบแอร์ เวลาเปิดช่วยดึงคันเร่งไม่ให้รอบตก  ถ้าไม่มีก็ตั้งรอบสูงหน่อย
zaab9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 สิงหาคม 2010 เวลา 18:17:34 »

ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ แต่สงสัยตัวช่วยรอบ (เรียก แวคคัม หรือเปล่าไม่แน่ใจ) คงไม่ทำงานเป็นแน่แท้ ถามช่างบอกว่า คาร์บูเวบเบ้อ ไม่มีตัวตั้งรอบครับ เดี๋ยวค่อยๆศึกษาดู (ช่างก็ไม่เคยทำคาร์บู แบบนี้ด้วย)แต่คิดว่าไม่มีอะไรอยาก ถ้าเราตั้งใจครับ
ถ้าท่านใดมีคำแนะนำเพิ่ม หรือเคยใช้คาร์บูตัวนี้ รบกวนด้วยครับ
j17
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 สิงหาคม 2010 เวลา 19:27:28 »

หามาใส่ได้ครับ เอาของโซเล็กมาแปลงใส่  ปกติถ้าไม่มีตัวเร่งรอบช่วย ก็จะไปเร่งไฟให้แก่ กรณีไม่เร่งก็แวคคั่มของตัวเร่งไฟแก่ที่จานจ่ายรั่วแล้ว ลองทดสอบโดยการดึงสายยางที่ต่อไปจานจ่ายมาลองดูด ถ้ามันดูด ปกติมันจะดูดเหมือนดูดหลอดตันคือดูดแล้วมันหน่วง แต่ถ้าดูดได้สบายมีลมเข้าพูดๆ ก็แสดงว่ารั่วแล้วครับ ต้องดูว่าจานจ่ายยี่ห้ออะไร ผมจำไม่ค่อยได้แล้ว มันมีบอซ กับแมกเนติมาเรรี่ ต้องลองถามร้านขายอะไรที่คุ้นเคยกับเปอโญต์ซักหน่อยเค้าจะบอกได้ คือไม่รู้ว่าของยี่ห้ออะไรที่เปลี่ยนแวคคั่มได้
กรณีถ้ามีตัวเร่งรอบช่วยที่คาร์บู (อยู่ด้านหน้ามองจะเป็นเป็นตัวสี่เหลี่ยม มีขายื่นไปเกาะขาลิ้นปีกผีเสื้อ) แต่ไม่ยอมเร่งรอบช่วยก็ต้องดูว่ารั่วหรือไม่ (โดยการถอดสายยางลองดูดดูนั่นแหละ) แล้วรู้สึกมันจะปรับได้  ลองดูครับ
rd
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 สิงหาคม 2010 เวลา 20:21:32 »

เรื่องดูดสายถ้าดูดแล้วมันหน่วงๆก็น่าจะดี แต่ถ้าดูดแล้วมันตันๆ ช่างอาจจะเอาอะไรอุดสายไว้ก็เคยเจอ  ถ่ายรูปคาร์บูมาลงด้วยก็ดีครับ จะได้ชี้ตำแหน่งได้

zaab9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 สิงหาคม 2010 เวลา 09:49:13 »

แวคคั่ม มันดูดหน่วงๆครับ พอดีมีสายไอน้ำมันชำรุด ก็คิดว่าอาจจะเกี่ยวข้องกับอาการ ลองไปซื้อมาเปลี่ยน(ท่อยางใสใส) ก็ยังเปิดแอร์ดับอยู่ ตอนนี้รอบเครื่อง 1300-1400 ครับ เอารูปมาให้ดูครับ คาร์บู Webber 34 มีคนแนะนำให้หาตัวช่วยรอบแอร์ของญี่ป่นมาใส่ ยังไม่มีเวลาไปหาเลยครับ ลองปล้ำกับมันดู

* 220810-171946.jpg (39.62 KB, 480x240 - ดู 1360 ครั้ง.)

* 220810-171957.jpg (38.74 KB, 480x240 - ดู 1372 ครั้ง.)

* 220810-172013.jpg (36.24 KB, 480x240 - ดู 1272 ครั้ง.)
zaab9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 สิงหาคม 2010 เวลา 09:53:15 »

หรือว่า ยังมีอะไรต่อไม่ครบหรือเปล่า ก็ไม่ทราบ เห็นมีรูอีกตั้งหลายรู ไม่ได้ไปต่อเข้ากับอะไรเลย รอบกวนผู้รู้ด้วยครับ
rd

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 สิงหาคม 2010 เวลา 19:07:43 »

ตรงลูกศรชี้จะมีสกรูปรับความเร็วรอบ บางทีช่างอาจจะจูนให้รอบสูง โดยการหมุนสกรูนี้เข้าไปมาก แต่ไม่ได้ปรับน้ำมันตามทำให้เมื่อเปิดแอร์จะวูบ

ลูกศรเล็กมองเข้าไปที่ฐานคาร์บูจะเห็นรูเล็ก ภายในจะมีสกรูปรับน้ำมันที่รอบเดินเบา หรือเรียกว่าปรับ CO ใช้ไขควงแบนตัวเล็กๆ      ลองปรับสกรูความเร็วรอบให้ลดลง แล้วปรับน้ำมันให้มากขึ้น 

ส่วนลูกศรตัวใหญ่ ตัวนี้เป็นแว็คคั่มเร่งรอบแอร์ ต่อสายแว็คคั่มจากด้านหน้าคาร์บิวไปเข้าโซลีนอยด์แล้วมาเข้าตัวนี้

rd

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 สิงหาคม 2010 เวลา 19:25:19 »

ท่อใหญ่คือน้ำร้อนมาอุ่นฐานคาร์บู  ที่ตัวกระเปาะอุ่นฐานคาร์บู จะมีท่อแว็คคั่ม มันจะเป็นน้อตยึดตัวอุ่นคาร์บูนั้นด้วย (แถวลูกศร)  ท่อแว็คคั่วนี้จะต่อไปเข้า แว็คคั่มจานจ่าย  ส่วนกระเปาะไดอะแฟรมสามเหลี่ยมที่อยู่เหนือขึ้นไปนั้น อันนี้ไม่เกี่ยว ตามลักษณะคาร์บูตอนนี้มันไม่ควรจะต่อกับอะไร แล้วสายที่ต่ออยู่มันต่อไปไหน อยากรู้จัง

zaab9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 09:22:57 »

ขอบคุณครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะลองทำดู แล้วจะแจ้งผลการดำเนินงานให้ทราบครับ มันมีสายเส้นสั้นๆ ลอยอยู่ตรงที่คล้ายแวคคั่มในรูป ไม่รู้จะไปเข้าที่ไหนดีครับ ขอบคณครับคุณ rd
zaab9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 10:46:17 »

สวัสดีครับ แจ้งผลการดำเนินงานครับ ลองปรับตัวช่วยรอบดูแล้ว เหมือนไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลง กับรอบเครื่อง แล้วลองปรับตัวแวคคัมแอร์ ดูดีขึ้นนิดหน่อยครับ ลองทำอยู่นาน ในที่สุดก็ รอบเครื่องอยู่ที่ 1100-1200 แต่เดินไม่นิ่งสวิงขึ้นบ้าง เปิดแอร์บางที่สั่นจนใกล้ดับ แต่ไม่ดับ บางทีก็ดับ บางทีเร่งรอบช่วยนิดนึงตอนเปิดแอร์ก็ไม่ดับ จนเมื่อเช้าลองอีกที stsrtเครื่อง 3นาที เปิดแอร์ไม่ดับ สงสัยว่าเมื่อวานเย็นปรับไปปรับมาไม่เข้าที่ ทิ้งไว้ตอนเช้า มันคงเป็นตามที่ครั้งสุดท้ายตั้งไว้ แต่ผมหาตัวปรับค่า CO2ไม่เจอที่ใต้ฐานคาร์บู เลยไม่ได้ปรับ เอารูปมาให้ดูครับว่าสายต่างๆมันต่อถูกหรือเปล่าครับ แต่ก็สงสัยตรงสายตัวปรับรอบ เส้นสั้นๆว่ามันต่อลอยๆอยู่ และ ตรงหัวปรับแวคค่มแอร์มีขั้วต่อสายไฟอยู่ ไม่รู้ว่าต้องต่อหรือเปล่าครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

* 290810-174136.jpg (43.93 KB, 480x240 - ดู 1244 ครั้ง.)
rd

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 22:38:10 »

การที่รอบสูงปรับไม่ลง มันต้องว่ากันเป็นอย่างๆไป ก่อนอื่นคาร์บิวตามสภาพจากรูปที่เห็นระบบโช้คอัตโนมัติมันไม่สมบูรณ์ และถูกตัดการทำงานออกไปแล้ว ระบบโช้คอัตโนมัติถ้ามันยังทำงานมันจะควบคุมโช้คแฟลป และ เปิดลิ้นเร่งตัวล่างเล็กน้อย  เมื่อเราตัดระบบนี้ออกไปแล้ว ต้องเช็คว่า โช้คแฟลปต้องเปิดสุดตลอดเวลา ส่วนของผมตามภาพที่แนบมาผมถอดโช้คแฟลปออกไปแล้ว อย่างที่สอง กลไกที่ไปเปิดลิ้นเร่งจะต้องไม่มีการไปสั่งเปิด
การที่รอบสูงและปรับสกรูจูนรอบแล้วไม่มีผล อาจจะสงสัยได้ว่าลิ้นหนึ่งอาจจะเปิดอยู่แล้ว จากสาเหตุลิ้นค้าง ขัดตัว แกนหลวม หรือกลไกของโช้คมาสั่งเปิด หรือ ลิ้นสองปิดไม่สนิท ซึ่งจะมีสกรูตัวหนึ่งที่จะจูนให้ลิ้นสองปิดสนิท  อีกอย่างเวลาจูนรอบขั้นแรกให้ปิดแอร์ก่อน แล้วเช็คก้านของแว็คคั่มแอร์ที่อยู่ด้านล่างมันจะต้องหลวมคือไม่ส่งแรงไปกดหรือดันลิ้นเร่ง โดยการปรับสกรูตัวเล็กๆที่ก้านแว็คคั่ม เมื่อสมมุติว่าจูนรอบเดินเบาได้แล้ว จะเปิดแอร์เพื่อจะจูนรอบเดินเบาขณะเปิดแอร์ ก็เช็คดูว่าแว็คคั่มทำงานก้านถูกดูดส่งแรงไปดันเปิดลิ้นเร่ง การจะให้ชดเชยรอบแอร์มากน้อยแค่ไหนก็จูนสกรูที่หัวแว็คคั่ม

สกรูปรับ CO  ให้ยืนที่ตำแหน่งล้อรถด้านซ้าย แล้วชะโงกมองข้ามแว็คคั่มแอร์มองไปที่น้อตยึดฐานคาร์บิว  ที่ฐานคาร์บิวตรงน้อตยึดจะมีรูอยู่ สกรูจะอยู่ในรูนั้น ผมแนบรูปมาแล้ว

สำหรับท่อที่ต่อจากไดอะแฟรมสามเหลี่ยม ตัวนี้มันจะต่อไปที่แว็คคั่มรีเซอวัวร์ ดูจากรูปผม ชุดนี้มันอยู่ในระบบโช้คอัตโนมัติ เมื่อตัดการทำงานออกไปแล้วก็ไม่ต้องไปสนใจการทำงาน แต่ต้องดูว่าที่ปลายสายมีลมรั่วเข้าหรือมีแรงดูดไหม หาแกนอะไรมาอุดสายไว้เสีย

ส่วนขั้วไฟฟ้าที่แว็คคั่มแอร์ผมก็งงอยู่เหมือนกันว่ามันใช้ทำอะไร พอดีว่าของผมมันก็หลุดหายไปแล้ว  ขอบคุณที่มารายงานผล ผมก็คอยมาติดตามให้ตลอดครับ

zaab9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 13:55:52 »

ขอบคุณครับ ผมจะลองไปทำตามที่แนะนำครับ แล้วจะรายงานความคืบหน้าให้ทราบครับ
zaab9
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 11:01:14 »

ลองทำดูแล้วครับ ไม่สำเร็จ มีคนแนะนำไปหาช่างเฉลียวทำ PG เลยลองไปให้ช่างดู ช่างบอกว่าไม่มีตัวช่วยรอบแอร์ แลงก็ไม่ได้ แนะนำให้ใช้ คาร์บูยุ่น ผมเยว่าจะไปหาอีกสักหนึ่งช่าง ดูว่ามีความคิดเห็นอย่างไร แล้วจะรายงานให้ทราบอีกครั้งครับ(ผมชอบของเดิมมากกว่า อาจจะเอาคาร์บูโซเร็ก ตัวเก่ามาซ่อม) ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์