Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ถามเรื่องซ่อมโช๊คครับ พี่ๆที่มีความรุ้ ช่วยมาแนะนำกันหน่อยนะครับ

วันอาทิตย์ที่ 12 พฤษภาคม 2024 เวลา 21:43:30

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  50X
| | |-+  ถามเรื่องซ่อมโช๊คครับ พี่ๆที่มีความรุ้ ช่วยมาแนะนำกันหน่อยนะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องซ่อมโช๊คครับ พี่ๆที่มีความรุ้ ช่วยมาแนะนำกันหน่อยนะครับ  (อ่าน 3098 ครั้ง)
เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 09:04:05 »

พอดีผมได้นำรถไปซ่อมโช๊คมา แต่มีข้อสงสัยว่า เวลาช่างประกอบโช๊คกลับ บริเวณหัวโช๊คมันไม่ตรงเหมือนเดิม มันมีผลอะไรต่อการขับขี่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ปล.รูปที่แนบคือรูปก่อนทำครับ หลังทำ หัวโช๊คทางด้านซ้าย หันตามขวางอ่ะครับ ด้านขวายังเหมือนเดิม

* DSC08368.jpg (21.44 KB, 640x97 - ดู 360 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 09:59:15 »

แล้วทำไมไม่ถามช่างเค้าล่ะจะได้หายสงสัย....แล้วซ่อมโช๊ค.เนี่ยเค้าซ่อมอะไรบ้าง..จ๊ะท่านชายบอม..
แล้วทำไมไม่ปรึกษาช่างประจำ(ช่างเทพ)ของท่านชายบอมก่อนล่ะ..
แล้วรู้ทำไมมันแบน..ขยายให้ชัดกว่านี้ได้ป่าว....
แล้วขอใบเสร็จมาป่าว....
แล้วค่าเสียหายทั้งหมดเท่าไหร่....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
ecco
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 11:07:34 »

พอดีผมได้นำรถไปซ่อมโช๊คมา แต่มีข้อสงสัยว่า เวลาช่างประกอบโช๊คกลับ บริเวณหัวโช๊คมันไม่ตรงเหมือนเดิม มันมีผลอะไรต่อการขับขี่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ปล.รูปที่แนบคือรูปก่อนทำครับ หลังทำ หัวโช๊คทางด้านซ้าย หันตามขวางอ่ะครับ ด้านขวายังเหมือนเดิม

ประกอบหัวโช๊คกลับทาง
คือหน้าเป็นหลังหลังเป็นหน้า

ทำให้มุม caster คือนึกภาพล้อหน้ารถจักรยาน
จากดุมล้อถึงแกนแฮนจักรยาน จะเอน ๆ นั่นแหละมุมคาสเตอร์
การที่มุม caster เปลี่ยนไปมีผลการควบคุมรถเช่นพวงมาลัีย
อาจจะหนักขึ้น พวงมาลัยไม่คืนเวลาเลี้ยว ฯลฯ เปอร์โยต์
เขาคิดเรื่องนี้มามาก ช่างอย่าไปดัดแปลงของเขา
ถ้าประกอบผิด ต้องรื้อออกมาประกอบใหม่ให้ถูกต้อง
เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 11:30:09 »

แล้วทำไมไม่ถามช่างเขาล่ะจะได้หายสงสัย....แล้วซ่อมโช๊ค.เนี่ยเขาซ่อมอะไรบ้าง..จ๊ะท่านชายบอม..
แล้วทำไมไม่ปรึกษาช่างประจำ(ช่างเทพ)ของท่านชายบอมก่อนล่ะ..
แล้วรู้ทำไมมันแบน..ขยายให้ชัดกว่านี้ได้ป่าว....
แล้วค่าเสียหายทั้งหมดเท่าไหร่....
ถามช่างที่ร้าน บอกไม่มีผลอะไร อ่ะครับ
เจ้าเปิ๊ป
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 11:34:17 »

ประกอบหัวโช๊คกลับทาง
คือหน้าเป็นหลังหลังเป็นหน้า

ทำให้มุม caster คือนึกภาพล้อหน้ารถจักรยาน
จากดุมล้อถึงแกนแฮนจักรยาน จะเอน ๆ นั่นแหละมุมคาสเตอร์
การที่มุม caster เปลี่ยนไปมีผลการควบคุมรถเช่นพวงมาลัีย
อาจจะหนักขึ้น พวงมาลัยไม่คืนเวลาเลี้ยว ฯลฯ เปอร์โยต์
เขาคิดเรื่องนี้มามาก ช่างอย่าไปดัดแปลงของเขา
ถ้าประกอบผิด ต้องรื้อออกมาประกอบใหม่ให้ถูกต้อง
[/quote]
ขอบคุณนะครับ ผมคงต้องเอาไปที่ร้านแล้วใส่กลับให้เหมือนเดิมแล้วครับ
ecco
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 11:51:35 »

แล้วทำไมไม่ถามช่างเขาล่ะจะได้หายสงสัย....แล้วซ่อมโช๊ค.เนี่ยเขาซ่อมอะไรบ้าง..จ๊ะท่านชายบอม..
ถามช่างที่ร้าน บอกไม่มีผลอะไร อ่ะครับ

ไอ้แผ่นเหล็กปิดหัวโช๊คน่ะเขามีองศา
ไว้แล้วสำเร็จรูป แต่จริงๆกลัีบทางกันไม่ได้
กลับทางกันองศามุมล้อมันจะผิดไป
เรื่ององศาเราไม่ต้องคิดก็ได้แต่ต้อง
ประกอบกลับให้เหมือนที่เขาทำมา

ไอ้ร้านซื่อบื้อแบบนี้อย่าไปใช้มัน
ทำงานไม่เรียนรู้เกี่ยวกับเรื่องที่มันทำงานหาเงิน
เรื่องมุมแคมเบ้อร์มุมคาสเตอร์เขาเรียนกันจน
ทำวิทยานิพนธ์ปริญญาเอก มันบอกว่าไม่เป็นไร
มันคิดอย่างนี้จะต้่องทำงานหนักแบบโง่ๆ จนตาย
เต้ มหาชัย
ตั้งสติ ก่อนสตาสร์ (เมาไม่หลับ)
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 12:04:17 »

จากรูปที่เห็นมีน้ำมันเย้มออกมาที่หม้อลมเบรคหรือเปล่า น้ำมันเบรคหายอย่างผิดปรกติไม่ ลองดูยางรองกระปุกเติมน้ำมันเบรค มันเสือมหรือเปล่า แล้วซ่อมโชคดูยางหัวโชคหรือเปล่า ถ้ายางเสือมหรือขาดก็มีส่วนให้โชคแกว่งไม่นึ่งนะ มีผลต่อการขับขี่

เสียงท่อมันเข้าหู อารมณ์นักสู้มันเข้าสิง
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 12:40:02 »

...บอม...!!! โทรฯหาพี่เทพด่วนเลย อย่าช้าเดี๋ยวงานเข้า!!!...
   ...ปกติเวลาเราซ่อมโช็ค(อันนี้จากประสบการณ์พี่นะบอม)
 1.พี่จะมีร้านประจำ(พี่เทพรู้ เพราะแกแนะนำ และราคากับงานโอเค!!!...)
 2.ถ้าให้ชัวร์ๆ ถอดจากอู่พี่เทพ แล้วโทรฯให้เขามารับไปซ่อม...!!!(พี่ทำอย่างนี้นะ ยอมลางานหนึ่งวัน)
 3.ซ่อมเสร็จ ตอนพี่เทพประกอบ ควรดูตอนแกประกอบ และจะได้ดูยางรองหัวโช็คด้วย...!!!
 4.พี่เทพประกอบ ชัวร์สุดบอมเอ๊ย...!!!
                                                             ...จากที่พี่ทำนะบอม!!!...พี่ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก เลยต้องเอาชัวร์ๆ...!!!

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 12:59:17 »

...บอม...!!! โทรฯหาพี่เทพด่วนเลย อย่าช้าเดี๋ยวงานเข้า!!!...
   ...ปกติเวลาเราซ่อมโช็ค(อันนี้จากประสบการณ์พี่นะบอม)
 1.พี่จะมีร้านประจำ(พี่เทพรู้ เพราะแกแนะนำ และราคากับงานโอเค!!!...)
 2.ถ้าให้ชัวร์ๆ ถอดจากอู่พี่เทพ แล้วโทรฯให้เขามารับไปซ่อม...!!!(พี่ทำอย่างนี้นะ ยอมลางานหนึ่งวัน)
 3.ซ่อมเสร็จ ตอนพี่เทพประกอบ ควรดูตอนแกประกอบ และจะได้ดูยางรองหัวโช็คด้วย...!!!
 4.พี่เทพประกอบ ชัวร์สุดบอมเอ๊ย...!!!
                                                             ...จากที่พี่ทำนะบอม!!!...พี่ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก เลยต้องเอาชัวร์ๆ...!!!

เอาตามนี้นะ  บอมดีสุด
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 15:26:47 »

ใกล้เกลือดันไปกินด่าง........งง

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เจ้าเปิ๊ป
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ธันวาคม 2010 เวลา 07:44:23 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ที่มาช่วยกันแนะนำและอธิบาย อย่างละเอียดเลยครับ ผมลองขับมาสองวัน โช๊คมันก้อโอเคนะครับ แต่คงต้องเข้าไปร้านที่ทำ ให้เค้าปรับแผ่นรองหัวโช๊คให้เหมือนเดิมครับ
ส่วนเรื่องหม้อลมเบรค มันเป็นคราบน้ำมันเบรคครับ ตอนนั้นไปทำชดซ่อมปั๊มอ่ะครับ ไม่รุ้จะเอาอะไรเช็ดออกบ้างครับ

ปล.ขอบคุณพี่ Ecco พี่เต้ พี่เจมส์ พี่วัฒน์ พี่โจ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ธันวาคม 2010 เวลา 08:17:02 »

Aah 555 Ho Ho โหไม่นะ :หนาวจัง: :เอิ๊กๆๆๆ:
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ธันวาคม 2010 เวลา 08:37:40 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะครับ ที่มาช่วยกันแนะนำและอธิบาย อย่างละเอียดเลยครับ ผมลองขับมาสองวัน โช๊คมันก้อโอเคนะครับ แต่คงต้องเข้าไปร้านที่ทำ ให้เขาปรับแผ่นรองหัวโช๊คให้เหมือนเดิมครับ
ส่วนเรื่องหม้อลมเบรค มันเป็นคราบน้ำมันเบรคครับ ตอนนั้นไปทำชดซ่อมปั๊มอ่ะครับ ไม่รู้จะเอาอะไรเช็ดออกบ้างครับ

ปล.ขอบคุณพี่ Ecco พี่เต้ พี่เจมส์ พี่วัฒน์ พี่โจ

รู้สึกว่าจะเช็ดไม่ออกนะ(คราบน้ำมันเบรค) เพราะมันคงลอกไปแล้ว..ท่านชายบอมลองเอาสีสเปร์พ่นทับไปเลย.........
ถ้ายังไม่ถูกใจท่านชายบอม..ก็ให้ขายไปซะแล้วไปหา 405 รุ่นไหนก็ได้มาใช้พี่ว่าเหมาะกับหุ่นคุณชายบอมนะ..เพราะมันกว้างกว่านะ..........

draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ธันวาคม 2010 เวลา 08:47:38 »

Aah 555 Ho Ho โหไม่นะ :หนาวจัง: :เอิ๊กๆๆๆ:

อะไร

อารมณ์ไหน บ้างอ่ะเนี่ย พี่เจษ
เจ้าเปิ๊ป
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ธันวาคม 2010 เวลา 10:22:35 »

อิอิ 505 คงคุณค่า คู่เวลาครับ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ธันวาคม 2010 เวลา 11:35:38 »

อะไร

อยากหัวเราะทั้งน้ำตา น่ะ เกี้ยว อิอิ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 ธันวาคม 2010 เวลา 13:35:25 »

อะไร

...พี่เจษ แกอยากจาสื่อว่า "บอมกะเจมส์...มันน่า..........." 55555555555555555555555555 Ho Ho

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์