Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 คนที่มีความรู้406 ดี 9 แทบไม่มีในเวปเลย

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 06:22:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  คนที่มีความรู้406 ดี 9 แทบไม่มีในเวปเลย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่มีความรู้406 ดี 9 แทบไม่มีในเวปเลย  (อ่าน 1767 ครั้ง)
chaiyasit49
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:14:48 »

ผมเห็นคนโพสขอความช่วยเหลือในเวปมากหลายคน แต่คนที่พอจะอธิบาย หรือ เดาปัญหา แทบไม่มี เลยร้องทุกข์ขอให้เพื่อนๆช่วยแนะนำคนที่มีปัญหาด้วย  เพราะส่วนใหญ่นอนไม่หลับ
อยากเห็นคนที่ใช้เปอโยต์ช่วยกันมากกว่านี้ ไม่งั้นหายหมดแน่ ช่างรวย คนใช้แย่ น่าจะเป็นนโยบายของเวปนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:17:28 »

ไม่มีใช้เลยไม่มีประสบการณ์ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Poj_MN
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:51:10 »

ด้วยความเคารพนะครับ   ส่วนใหญ่ผู้ใช้ D9 มักจะมีอู่ประจำที่มี PPS ใช้อยู่ D9 นั้นมีทั้งเซ็นเซอร์ แดนเซอร์ โคโยตี เต็มรถไปหมด และถ้าเกิดอาการบกพร่องอะไรขึ้นมา มันจะเกี่ยวเนื่องต่อกันเป็นลูกโซ่   ทำให้ค่อนข้างยากที่เราจะติดต่อสื่อสารกัน  โดยใช้แค่การโพสท์ถามในเว็บครับ  

ขับ Peugeot โก้ดี ถ้าไม่มีอะไรต้องซ่อม
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:07:15 »

ใช่...แล้วรุ่นนี้คนใช้น้อยคนที่มีประสบการณ์ก็น้อยด้วย   
รุ่นนี้มันระบบมันเยอะสมาชิกยังไม่นิยมกัน เสียซ่อมเลยต้องพึ่งเครื่องมือช่างหรือบริการอู่มากกว่า
คุณพอจะมีบ้างหรือเปล่าก็ช่วยเขาตอบหรือยัง

คนในนี้เขารู้จักช่วยเหลือกันมานานแล้ว...แต่สิ่งที่ไม่รู้ ใครจะกล้าแนะนำล่ะครับ
เล่นคุณโพสอยากให้ช่วยเหลือกันมากกว่านี้  ไม่ทราบหมายความอย่างไร
ว่าในที่นี้คนเคยใช้เคยมีประสบการณ์ เขายินดีจะตอบช่วย แน่นอน
อู่ก็เหมือนกันสมาชิกไม่อยากแนะนำก็หาว่าเชียร์ ติกันไปมาก็เป็นเรื่อง
สมาชิกส่วนใหญ่ลองใช้บริการประทับใจอู่ไหนก็มักจะฝาก "ลูกรัก" ไว้ที่นั่น

ส่วนตัวผมเคยใช้มีประสบการณ์กับ 405GRI จะตอบ
และแนะนำช่วยเหลือทันทีกับรุ่นนี้หรือใกล้เคียงครับ
สำหรับรุ่นอื่นๆก็มักจะไม่ตอบเหมือนกัน เพราะไม่มีความรู้

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
teei
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:24:23 »

ชาว D9 ส่วนใหญ่ ไม่มาคุยปัญหาบนเว็บครับเพราะว่า ปัญหา D9 ส่วนใหญ่จบที่อู่ จบที่ช่าง ไม่สามารถซ่อม หรือทำเองได้ ก็เลยไม่ค่อยมีใครมาโพสเรื่อง D9 ไม่มีใครนั่งเดาปัญหาเพราะมันไม่ชัวร์ ก็เลยส่งเข้าอู่ไปเลยไม่เสียเวลาดี ไม่ต้องกังวลนอนไม่หลับด้วย
เท่าที่สังเกตุดู D9 พอมีอาการอะไรไม่สบายใจ ทุกคนที่ใช้ D9 ก็จะเข้าอู่ประจำทันที หรือไม่ก็โทรหาช่างประจำ

ส่วนถ้าอยู่ ตจว. อู่ ตจว. ที่เชี่ยวชาญเปอร์โยมีน้อย ให้ระวังด้วยว่า ช่างทั่วไปที่ไม่เชี่ยวชาญ D9 ซ่อมไม่เป็น แทนที่จะลดปัญหา จะยิ่งเพิ่มปัญหาเป็นทวีคุณ
เช่นที่กระทู้เดิมของ จขกท.ที่ว่าช่างจะให้ทะลวงแคต บอกตามตรงว่า ช่างคนนี้ไม่เชี่ยวชชาญ ไม่รู้จักเปอร์โยเลย และมั่วนิ่มมาก ๆๆๆๆๆ

406 D9 ถ้าซ่อมถึง ดูแลดี ไม่มีจุกจิก  แต่ ต้องซ่อมกับอู่ที่รู้จัก D9 เท่านั้น ไม่งั๊น......เละ!!!!

แนะนำให้เข้าอู่ที่ กทม. ก็ได้ เช็ครถทั้งระบบซักที ให้รถสมบูรณ์ พอรถสมบูรณ์ หลังจากนั้นก็สบายใจใช้ยาวนาน หลังจากนี้ก็มาตามวงรอบมัน อาจจะปีนึงมาสัก 2-3 ครั้ง คงไม่เสียเวลามากครับ
ATP89.
แค่ได้ขับก็มีความสุขแล้ว....
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:52:59 »

ผมก้เป็นอีกคน ที่ใช้ D9 มือสอง เท่าที่ใช้มา พอเราซ่อมบำรุง จนมันเข้าที่ผมก็ไม่เห็นมันเกเร มีปัญหาก็โทรไปหาช่างประจำ เอารถไปให้เขาแก้ไข ปัญหามันก็จบ เลยไม่ได้มา post ถามปัญหาใน web ครับ  อะไร
ATP89.

"มีใจที่เป็นสุขกับชีวิตที่พอเพียง"
jeffs
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:09:49 »

ปัญหามีไว้แก้ครับ อย่าไปกลุ้มจนนอนไม่หลับ คิดถึงใจเขาใจเรา หากไม่ชัวร์ในการวิเคราะห์ ท่านที่ให้คำแนะนำไปหรือเดาไป เค้าก็กลัวโดนตำหนิเหมือนกัน 
ant123

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:18:36 »

ผมใช้อยู่ครับ ไม่กล้าทำอะไรซี้ซั้วกะมันครับ อาศัยพี่พี่ น้าน้าในเว้บนี่เเหละครับ มีเเต่คนมีน้ำใจ ช่วยผมหลายครั้งเเล้ว ลองอ่านกระทุ้เก่าดูก่อนครับ มีปัญหาอะไร ลองถามดูนะครับ มีคนรู้ น่าจะมาตอบให้ครับ
oatoat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:26:08 »

กระทู้นี้ท่าจะแรง ถ้าเป็นไปได้ก็ช่วยแนะนำอู่ที่แต่ละคนเข้า อู่ที่คุณเข้าแล้วแก้ปัญหาได้ตรงใจของแต่ละคนมากที่สุด เพราะไม่มีที่ไหน perfect หรอก ผมว่านะ

ตรงประเด็นไม่อ้อมค้อม อู่ไหนดีก็ว่าดี อันไหนไม่ดีก็ว่าไม่ดี ตรงๆน่ะดีที่สุด เพื่อเป็นแนวทางครับ  ตาดำๆ
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:24:31 »

ผมก็ D9 สามแสน สามพันโลแล้ว (ปลายเดือนนี้ เจอหลายหมื่นแน่ เตรียมตังค์ ไว้แล้ว)
มีปัญหามาเป็นระยะ ๆ  ส่วนมากจะเครื่อง อันไหนที่ซ่อมแล้ว มีความรู้ หรือ สบ'การณ์ ก็คอยบอกเพื่อนเวลาเจอปัญหาเดียวกัน
อันไหน ยังไม่เคย และรู้ไม่มาก ก็จะเงียบ (เพราะถ้า แนะนำผิดๆ ไป เขาแก้ไม่หาย ละ หมา..เลยครับ)
ฉนั้น ส่วนใหญ่ จะเป็นลักษณะ แชร์ ข้อมูลกันซะเยอะ ให้กำลังใจกันซะก็แยะ
  อีกอย่าง ที่เขาบอก ส่วนใหญ่ เจ้าของรถทำเองไม่ได้ D9 มันมีหลายอย่างเกี่ยวพันกันไปหมด ...จริงครับ
อย่าใจร้อนครับ  ของผม ตามแก้เครื่องสั่น กับ Anti pollution fault มาเกือบ 2 ปี เพื่อนๆ หลายคนก็เป็น ก็ยังรอกันได้
ใครแก้ได้ก่อน ก็จะมาบอกกันเอง แหละครับ
  จาย...เย็น ๆ.. ครับ พี่น้องครับ
 นอน
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:33:03 »

D9 มันใช้ระบบ can bus น้อยคนครับที่จะเข้าถึงระบบนี้ ช่างเองถ้าไม่มีอุปกรณ์เชื่อมต่อพวก obd port ก็ลำบาครับ

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
yian
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:32:54 »

ใจเย็นจ้า ใน web เพื่อนๆก็แนะนำกันดีนะ
อาจจะมีบางคำถามที่ไม่มีใครรู้คำตอบก็เลยไม่มีคนตอบ ก็ค่อยๆว่ากันไป
เพิ่งใช้ 406 มาได้ไม่ถึงสองอาทิตย์แรกๆก็มีปัญหาเหมือนกันแต่คิดว่าอาจจะเพราะเรายังไม่คุ้นเคยกะเค้า ก็ค่อยๆเรียนรู้กันไปและก็โทรหาช่างประจำเอาก็ช่วยได้นะคะ

ขอให้แก้ปัญหาได้เร็วๆนะคะ เอาใจช่วยจ้า
pucca_revolt
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:57:55 »

ผมใช้ D9 มา 2 ปีได้และ ถ้าดูแลเค้าดีๆ ก็ไม่งอแงนะครับ

ส่วนเรื่องปัญหาต่างๆ ผมเห็นด้วยนะที่ว่ามันซ่อมเองลำบาก บางทีสมาชิกในนี้ ถ้าไม่ชัวจริงๆ ก็อาจจะไม่อยากตอบ (แต่ส่วนตัวผม ok นะ เว็บนี้ก็ให้ความรู้ผมได้ดี)

*แถม - วันนี้ผมพึ่งกลับมาจากอู่รองเมือง เค้าบอกได้น้ำยาล้างโคมไฟหน้า เลยไปล้างมา ใสปิ้งเลย (ราคาหลักร้อย ไม่ต้องเสียเงินซื้อตั้งหลายพัน)
teei

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:34:48 »

คนเริ่มเข้ามาตอบเยอะดี
แต่ในแง่หัวข้อกระทู้ ดูสบประมาทกันไปหน่อย  ยังไงก็ขอให้เอารถเข้าอู่แล้วกัน "ช่าง" เท่านั้น คือคำตอบ ไม่มีใครตอบกระทู้เดี๋ยวมีงอนอีก อิอิ
สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 23:59:52 »

คนที่มีความรู้406 ดี 9 แทบไม่มีในเว็บเลย

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! อืม   .....แล้วเว็บไหนล่ะที่มี

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 01:06:19 »

รถบางรรุ่นระบบมันดีเกิน  เจ้าของหมดปัญญาทำเอง

รถฟอร์ดอีกคันนึง วันก่อนมันฟ้อง "Engine Systems Fault"

ได้แต่ยืนมองเพราะไม่รู้จะทำอะไรกะมัน  เข้าศูนย์เสียบคอมอย่างเดียว

รถวิ่งมาแสนกว่าโลแล้ว  เชื่อมั๊ยว่าผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเลย !!!!!!

ขับกะเติมน้ำมันอย่างเดียว

If you want peace. Prepare for war.
ant123

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:07:03 »

ของผม เครื่อง ที่ช่างเเว่น เกียร์ช่างพนมครับ
apo
สิงห์มัธยม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:30:54 »

เอ.... มีปัญหา อะไร กับ D9 เหรอ ครับ....V1 หรือ V2 ล่ะครับ เพราะ แค่ BSI ยังไม่เหมือนกันเลย.... ไม่ลอง post ปัญหา ก่อนล่ะครับ
chaiyasit49
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:52:04 »

ขออภัยถ้ายาแรง แต่ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกคำตอบ ยังไงก็เป็นความปราถนาดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์