Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 Review: Stuffit ยางกันลมที่ขอบประตูใน 405 Sri

วันจันทร์ที่ 06 พฤษภาคม 2024 เวลา 02:58:21

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  Review: Stuffit ยางกันลมที่ขอบประตูใน 405 Sri
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Review: Stuffit ยางกันลมที่ขอบประตูใน 405 Sri  (อ่าน 9421 ครั้ง)
KonG_S16
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 00:10:31 »

สวัสดีครับ นายก้องตัวป่วนประสาท ปากอยู่ไม่สุข วันนี้จะขอมาป่วนโดยการทำรีวิวของเล่นชิ้นนึงที่ทำให้เราฟังเพลงเพราะขึ้น (ถ้าหูเทพพอจะสังเกตุสิ่งที่เปลี่ยนไปโดยไม่คิดว่าอุปมาณไปเอง)  :ย๊าก:

ประมาณอาทิตย์ก่อนไปเจอกระทู้เกี่ยวยางกันลมที่ประตู ยี่ห้อ Stuffit ใน Benz Owner  Aah

- โดยมีหลักการทำงานง่ายๆ คือ การเอายางไปใส่ในช่องว่างของรอยต่อประตูเพื่อลดใม่ให้ลมเข้ามาหวนในขอบประตู(มาถึงตรงนี้หลายคนคงงง คนเขียนก็งงครับ แต่เดี๋ยวอ่านไปเรื่อยๆ น่าจะกระจ่างขึ้น)

- ซึงผลดีที่จะเกิดขึ้น คือ การลดเสียงของลมที่จะดังอยู่ข้างๆ หูของเรา ในขณะขับรถเกิน 100 Km/h ทำให้เราฟังเพลงเพราะขึ้น(อันนี้มีสาเหตุจริงๆ นะ จะอธิบายอีกทีหลังจบ)

เนื่องจากปีนี้ปีดีของคนปีระกา(เกี่ยวไหมเนี่ย) ผมเลยขับรถไปสอยมา 1 กล่องเนื่องจากคนขายเขาอยู่ใกล้เกินไป ผมอยู่บางนา เข้าอยู่บางจาก นั่งรถไฟฟ้าไปไม่ถึง 15 นาที แต่ถ้าโรงจิตเอารถไปก็จะเจอไป 30-45 นาที โดยขึ้นกับว่าอยู่ช่วงนาทีทองช่วงติดมากๆ หรือตินรกดับ และเนื่องจากความอยากติด และโรคจิต จึงขับรถไปให้ติดเล่นไป 45 นาที  ไม่นะ ไม่นะ

มาดูหน้าตากันหน่อย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 00:11:06 »

จริงๆ ตัวกล่องแดงจะอยู่ในปลอกสีดำครับ แต่ด้วยความอยากถ่ายให้มันเห็นเบาะหนัง กับแผงประตูลายไม้ในรถเลยแกะออกมาซะเลย  555

ส่วนในกล่องแดงจะมียางขอบอยู่ในหน้าตาแบบนี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 00:12:23 »

มันก็เป็นแค่เส้นยางยาวๆ ที่ให้เรามาประกอบเข้ากับรถเอง โดนหลังกล่องแดงจะมีการสอนวิธีใส่อยู่ครับ :ทำงานจนเวียนหัว:

หลังจากเอามาทาบแล้วตัดก็ออก พอใส่แล้วจะมาเป็นแบบนี้ครับ  อาย

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 00:13:11 »

และเมื่อปิดประตู จะกลายเป็นแบบนี้ ไออย๋า

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 00:13:45 »

จะสังเกตุได้ว่าจะยังไม่ค่อยแนบสนิทเท่าไรนัก โดยผมจะทำการแก้ไขการตั้งประตูในวันพรุ่งนี้ครับ  อือๆๆ

จากการทดลองขั้นต้นในขณะนี้ ผมได้ผลการทดลองมาว่า

- มีการเก็บเสียงที่ดีขึ้น เสียงของรถมอเตอร์ไซด์ รถสวน ในขณะที่วิ่งสวนกันที่ความเร็วต่ำ เบาลงนิดหน่อย  love love love

- เสียงลมหวนที่ประตูขณะมีความเร็ว เกิน 100 ลดลง แ่ต่ผมดันได้ยินเสียงของลมต้่านกันกระจกมองข้างแทน... ชิวนะ

- ลองเปิดเพลงฟังขณะขับ

ในรถผมมีการเซ็ตลำโพงดังนี้ *ไม่มีแอป์ใช้ Front ขับล้วนๆ JVC 52*4

-คู่หน้าADS 6 นิ้ว พร้อมทวิตเตอร์

-คู่หลังJBL T595 (6*9)

ปกติผมจะได้ยินแต่เสียงของ 6*9 ครับ โดนเสียงทวิตเตอร์จะโดนกลบหมด แต่หลังจากใส่ Stuffit เข้าไป ผมได้ยินเสียงจากทวิตเตอร์คู่หน้าได้ โดยไม่ต้องใช้การปรับ Fader ช่วย(ปกติปรับได้ 1-2 ครับ ตอนนี้ไม่ปรับก็ได้ยินเสียงในระดับเีดียวกัน)  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

สรุป เสียงเงินไป 360 บาท ไม่รวมค่าน้ำมันตอนรถติดอีก 45 นาที ได้ความเงียบในขณะขับขี่ที่ดีขึ้น และฟังเพลงเพราะขึ้น สำหรับผม ผมพอใจแล้วครับ  ชิวๆ

ผมบอกตรงนี้เลยนะ ใครไปทำตามแล้วไม่ได้อย่างที่ผมบอก ก็คิดซะว่าโดนผมหลอกแล้วกัน เพราะว่าการ Review เป็นความรู้สึกส่วนตัว และการสังเกตุจากความรู้สึก ใครที่ไม่รู้สึกก็เป็นเรื่องของการรับรู้ทางความรู้สึกครับ ส่วนตัวผม ผมว่าผมไม่ได้คิดไปเอา เพราะผมลองโดยการ ใส่แล้วลอง ถอดแล้วลองอีกที่ แล้วใส่ใหม่อีกครั้งเพื่อให้ชัวร์ที่สุด

ใครอยากได้ไปค้นหาเอาครับ ใน Facebook ก็มี พิมพ์ แค่ชื่อก็เจอแล้ว ส่วนตัวผมขอไปเสียตังอีกครั้งก่อน เพราะจะเอามาดัดแปลงใส่รถ 3 ประตูอีกคันครับ

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 00:23:12 »

จะเอา  อือๆๆ

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 01:31:28 »

จะเอา  อือๆๆ

วันเสาร์เข้าอู่กี่โมง เดี๋ยวจัดไปให้น้อง

เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2012 เวลา 10:10:08 »

ประมาณ อาฟเตอร์นูน ครับ  :เอิ๊กๆๆๆ: :เอิ๊กๆๆๆ: สายคลัชต์ไม่ดี ไม่อยากขับนาน

ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 มกราคม 2012 เวลา 21:49:05 »

หลังจากการลองปรับตั้งประตูให้อยู่ในแนวเดียวกับตัวถังโดยใช้การกำหนดแนวของประตูหลังจากท้ายรถ จากนั้นจึงใช้แนวจากประตูหน้าจากประตูหลัง

ผลออกมาปรากฏว่า ตอนนี้ประตูและขอบยางแนบสนิทดีครับ ลดเสียงรบกวนไปได้อีกพอสมควร

p5501
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 มีนาคม 2012 เวลา 12:17:15 »

ผมสนใจจังจะติดต่อไงครับpk5501@yahoo.com
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 มีนาคม 2012 เวลา 12:30:47 »

http://www.facebook.com/infostuffit

ดูได้ใน Fb นะครับ ผมติดต่อคนขายทา่งนั้น

TTV
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 เมษายน 2012 เวลา 14:14:31 »

PG 505 ใส่ได้มั้ยครับ Huh
pamai
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 25 เมษายน 2012 เวลา 09:16:11 »

สวัสดีครับ นายก้องตัวป่วนประสาท ปากอยู่ไม่สุข วันนี้จะขอมาป่วนโดยการทำรีวิวของเล่นชิ้นนึงที่ทำให้เราฟังเพลงเพราะขึ้น (ถ้าหูเทพพอจะสังเกตุสิ่งที่เปลี่ยนไปโดยไม่คิดว่าอุปมาณไปเอง)  :ย๊าก:

ประมาณอาทิตย์ก่อนไปเจอกระทู้เกี่ยวยางกันลมที่ประตู ยี่ห้อ Stuffit ใน Benz Owner  Aah

- โดยมีหลักการทำงานง่ายๆ คือ การเอายางไปใส่ในช่องว่างของรอยต่อประตูเพื่อลดใม่ให้ลมเข้ามาหวนในขอบประตู(มาถึงตรงนี้หลายคนคงงง คนเขียนก็งงครับ แต่เดี๋ยวอ่านไปเรื่อยๆ น่าจะกระจ่างขึ้น)

- ซึงผลดีที่จะเกิดขึ้น คือ การลดเสียงของลมที่จะดังอยู่ข้างๆ หูของเรา ในขณะขับรถเกิน 100 Km/h ทำให้เราฟังเพลงเพราะขึ้น(อันนี้มีสาเหตุจริงๆ นะ จะอธิบายอีกทีหลังจบ)

เนื่องจากปีนี้ปีดีของคนปีระกา(เกี่ยวไหมเนี่ย) ผมเลยขับรถไปสอยมา 1 กล่องเนื่องจากคนขายเขาอยู่ใกล้เกินไป ผมอยู่บางนา เข้าอยู่บางจาก นั่งรถไฟฟ้าไปไม่ถึง 15 นาที แต่ถ้าโรงจิตเอารถไปก็จะเจอไป 30-45 นาที โดยขึ้นกับว่าอยู่ช่วงนาทีทองช่วงติดมากๆ หรือตินรกดับ และเนื่องจากความอยากติด และโรคจิต จึงขับรถไปให้ติดเล่นไป 45 นาที  ไม่นะ ไม่นะ

มาดูหน้าตากันหน่อย

ขออ้างถึงนะครับ ขอบคุณมากที่มีของเล่นมาแนะนำกัน ดูรีวิวจบ เลยจัดมา 2 กล่องตามโปร ของทางร้าน ลองแล้วคุ้มจริงครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 25 เมษายน 2012 เวลา 09:25:23 »

406 ผมใส่ข้างเดียวเอง 555

KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 25 เมษายน 2012 เวลา 15:39:22 »

ผมเอามาแปลงใส่ใน S16 ด้วย ใส่แล้วกันเสียงดีกว่าเดิมเยอะเลยครับ

pamai
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2012 เวลา 10:11:04 »

ถ่ายภาพเพิ่มเติมครับ ว่าวิธีใส่ง่ายมาก ตัดให้ได้ขนาด แล้วกดเข้าขอบประตูครับ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2012 เวลา 10:25:08 »

ต้องทากาว กันหลุดมั้ย ครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2012 เวลา 12:20:30 »

ต้องทากาว กันหลุดมั้ย ครับ

ไม่ต้องครับ แค่กดเข้าไปก็พอ

theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2012 เวลา 12:43:10 »

มีเบอร์ติดต่อคนซื้อได้ไหม จะขอซื้อผ่านไปรษณีย์
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 เมษายน 2012 เวลา 12:51:04 »

มีเบอร์ติดต่อคนซื้อได้ไหม จะขอซื้อผ่านไปรษณีย์

น่าจะเป็นเบอร์นี้มั้งครับ เห็นใน FB 08-7017-1729

theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2012 เวลา 18:08:01 »

ขอบคุณครับคุณก้อง
P405Mi16
Peugeot รถน่าใช้เพราะคนใช้ดูแล
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 เมษายน 2012 เวลา 18:48:03 »

เห็นมานานล่ะ เพิ่งมีโอกาสสั่งมาลองแล้ว  ขอบคุณก้องด้วยครับ สำหรับ review
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:05:31 »

ราคาล่าสุด 420 บาทพร้อมส่ง
Mana-306
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 มีนาคม 2013 เวลา 06:57:31 »

มีบริการสั่งและส่งของถึงเชียงใหม่ มั้ยครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์