Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 ไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์มีไอน้ำ

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 02:48:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์มีไอน้ำ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าโปรเจ็คเตอร์มีไอน้ำ  (อ่าน 1976 ครั้ง)
wirat406
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:11:57 »

pg 1 เอาโปรเจ้คเตอร์ของ เฟส 3 มาใส่ เปิดไฟวิ่งตอนกลางคืน เช้ามามีไอน้ำอยู่ข้างในครับทั้งสองข้างเลย เกิดจากอะไรครับ ขอทราบวิธีแก้หน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤษภาคม 2012 เวลา 08:32:03 »

เป็นไปได้ที่ไมไอน้ำเนื่องจากภายในโครมมันร้อนแล้วเจออากาศเย็นจากภายนอก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wirat406
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤษภาคม 2012 เวลา 11:56:57 »

เป็นไปได้ที่ไมไอน้ำเนื่องจากภายในโครมมันร้อนแล้วเจออากาศเย็นจากภายนอก

มีวิธีแก้ไขหรือป่าวครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:24:00 »

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิ   และภาพด้านก้นมาด้วยครับ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤษภาคม 2012 เวลา 12:27:28 »

ดูรูระบายความร้อนที่ท้ายโคมมีหรือปล่าว

ผมเมื่อก่อนเอาซิลิดคนไปอุดรูมันหมดเลย พอมันร้อนและดับเครื่องเจความเย็นฝ้าขึ้ประจำ

พอเอาซิลิโคนที่อุดออก หายเป็นเลยครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
wirat406
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤษภาคม 2012 เวลา 13:26:26 »

ดูรูระบายความร้อนที่ท้ายโคมมีหรือปล่าว

ผมเมื่อก่อนเอาซิลิดคนไปอุดรูมันหมดเลย พอมันร้อนและดับเครื่องเจความเย็นฝ้าขึ้ประจำ

พอเอาซิลิโคนที่อุดออก หายเป็นเลยครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ จะลองไปเช็คดูครับ ผลเป็นอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ
wirat406
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 30 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:47:42 »

ผมถ่ายรูปมาให้ดูครับว่าเป็นแบบนี้คุณเฟืองทอง ใครมีความรู้ช่วยแชร์ความรู้หน่อยครับ

* DSC01903_2.jpg (109.69 KB, 598x486 - ดู 299 ครั้ง.)

* DSC01909_2.jpg (99.18 KB, 540x404 - ดู 273 ครั้ง.)
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 31 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:47:43 »

มันไม่ใช่ไอน้ำแล้วครับอย่างนั้นเรียกว่าน้ำเข้า  ถอดด้านหน้าออกมาแล้ว ใช้ซิลิโคน ยี่ห้อโซนี่ยาแนวใหม่เลยครับ
foreverlove
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 มิถุนายน 2012 เวลา 11:46:03 »

ขอโทษนะคับคุน peak306 (pg1) ที่คุนว่า นี่หมายถึงตัวเฟส1 หรือป่าวคับ สงสัยอ่ะคับ
ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ ผมอยากได้ข้อมูลเรื่องใส่ ไฟโปรเจ็คเตอร์ เฟส3
แต่ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขอโทษด้ยนะคับ
wirat406
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 มิถุนายน 2012 เวลา 20:13:33 »

ขอโทษนะครับคุน peak306 (pg1) ที่คุนว่า นี่หมายถึงตัวเฟส1 หรือป่าวครับ สงสัยอ่ะครับ
ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ ผมอยากได้ข้อมูลเรื่องใส่ ไฟโปรเจ็คเตอร์ เฟส3
แต่ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขอโทษด้ยนะครับ

ใช้ครับ pg306 sr ครับ
parnumasox
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 มิถุนายน 2012 เวลา 14:07:43 »

ปัญหาเกิดจากน้ำสามารถเข้าไปใน Lamp ได้หน่ะครับ ผมคิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากตอนที่ติดตั้ง projector unite เข้าไปไม่ทราบว่าติดตั้งอยากไรผมไม่รู้นะครับ

แต่ถ้าผมคิด ว่าตอนติดตั้งคุณน่าจะละลาย (กาวฮอตเมล)สีครีมๆอะ ละลายที่ 90 องศา  แล้วเปิดโครมใส่ทางด้านหน้าแล้วละลายกลับอัดเข้าไปหรือเปล่าจริงๆ ในการออกแบบ แต่น้ำมันสามารถเข้าไปใน Lamp ได้หน่ะครับ

จากรูปน้ำเข้าได้หน่ะครับ คิดว่าคงต้องตรวจสอบการซีลทางด้านหน้าหน่ะครับว่าจุดไหน ที่น้ำเข้าไปได้ คิดถึงเวลาฝนตกหนักๆ และเวลาเอารถออกไปล้างอัดฉีดด้วยนะครับ เพราะน้ำสามารถถูกอัดเข้าไปได้ เพราะในการออกแบบไฟหน้าออกแบบจะไม่ให้น้ำเข้าได้เลยถ้าเข้าไปได้แล้ว ไม่มีรูออกครับ (ไม่เหมือนไฟท้าย บางรุ่น)

รูระบายทางด้านหลังมี หน้าที่หลัก คือ ระบาย ความร้อนภายในตัว Lamp มากกว่า และ ป้องกันการเกิดฝ้า แต่ทางด้านหน้าเลนจริงๆ(ตรงกลาง) ไม่ค่อยเป็นฝ่าหลอกครับมันจะเป็นบริเวณมุมมากกว่า ถ้าเกิดจากมีปัญหาที่รูระบายจริงๆ นะครับ (น้ำสามารถเข้าไปใน Lamp ได้ถ้ารูระบายติดตั้งสลับตำแหน่ง เช่นหงายขึ้น )

ถ้าทางด้านหน้า คิดว่าเข้าไม่ได้จริงๆ ดู cover ยางทางด้านหลัง ดูว่าน้ำสามารถเข้าได้หรือไม่ นะครับ ไม่้รู้ว่าเจอะตรงไหนบ้างหน่ะครับ (เอาซิลิโครนซีลครับ )

แนะนำแก้ไขก็ตรวจสอบตามที่บอกหน่ะครับ ถ้าทางด้านหน้าคงต้องถอดมาดูร่องซีลกาวทั้งหมดหน่ะครับ ถ้าต้องการซีลกาลเดิมให้เอาไดร์เป่าผมค่อยๆ ละลายกาวหน่ะครับ เลน PC ทนได้ 140 องศา  แต่ตัว เรือนมันที่สีดำๆ ตอนเป่าระวังตัวยึดระลาย ถอดออกมาแล้วเอาซีลีโคนซีล น่าจะโอเคครับ ดูยากนิด

สรุป Lamp คุณน้ำเข้าได้ครับ อุดมันซะ ^^

( สู้ๆ ^^ ไม่รู้เหมือนกันว่า LAMP ยี่ห่ออะไร drawing เป็นงัยจาได้ตอบให้ตรงๆไปเลยเข้าตรงไหนได้บ้างแฮะๆ )

ปล. ผมไม่ไช่ช่างหน่ะครับ  แล้วตอบไปตามหลักทั่วไปที่เคยออกแบบไฟที่เคยทำกับรถญี่ปุ่นทั่วไป ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย        :อุดหู:

wirat406
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 มิถุนายน 2012 เวลา 20:18:03 »

ปัญหาเกิดจากน้ำสามารถเข้าไปใน Lamp ได้หน่ะครับ ผมคิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากตอนที่ติดตั้ง projector unite เข้าไปไม่ทราบว่าติดตั้งอยากไรผมไม่รู้นะครับ

แต่ถ้าผมคิด ว่าตอนติดตั้งคุณน่าจะละลาย (กาวฮอตเมล)สีครีมๆอะ ละลายที่ 90 องศา  แล้วเปิดโครมใส่ทางด้านหน้าแล้วละลายกลับอัดเข้าไปหรือเปล่าจริงๆ ในการออกแบบ แต่น้ำมันสามารถเข้าไปใน Lamp ได้หน่ะครับ

จากรูปน้ำเข้าได้หน่ะครับ คิดว่าคงต้องตรวจสอบการซีลทางด้านหน้าหน่ะครับว่าจุดไหน ที่น้ำเข้าไปได้ คิดถึงเวลาฝนตกหนักๆ และเวลาเอารถออกไปล้างอัดฉีดด้วยนะครับ เพราะน้ำสามารถถูกอัดเข้าไปได้ เพราะในการออกแบบไฟหน้าออกแบบจะไม่ให้น้ำเข้าได้เลยถ้าเข้าไปได้แล้ว ไม่มีรูออกครับ (ไม่เหมือนไฟท้าย บางรุ่น)

รูระบายทางด้านหลังมี หน้าที่หลัก คือ ระบาย ความร้อนภายในตัว Lamp มากกว่า และ ป้องกันการเกิดฝ้า แต่ทางด้านหน้าเลนจริงๆ(ตรงกลาง) ไม่ค่อยเป็นฝ่าหลอกครับมันจะเป็นบริเวณมุมมากกว่า ถ้าเกิดจากมีปัญหาที่รูระบายจริงๆ นะครับ (น้ำสามารถเข้าไปใน Lamp ได้ถ้ารูระบายติดตั้งสลับตำแหน่ง เช่นหงายขึ้น )

ถ้าทางด้านหน้า คิดว่าเข้าไม่ได้จริงๆ ดู cover ยางทางด้านหลัง ดูว่าน้ำสามารถเข้าได้หรือไม่ นะครับ ไม่้รู้ว่าเจอะตรงไหนบ้างหน่ะครับ (เอาซิลิโครนซีลครับ )

แนะนำแก้ไขก็ตรวจสอบตามที่บอกหน่ะครับ ถ้าทางด้านหน้าคงต้องถอดมาดูร่องซีลกาวทั้งหมดหน่ะครับ ถ้าต้องการซีลกาลเดิมให้เอาไดร์เป่าผมค่อยๆ ละลายกาวหน่ะครับ เลน PC ทนได้ 140 องศา  แต่ตัว เรือนมันที่สีดำๆ ตอนเป่าระวังตัวยึดระลาย ถอดออกมาแล้วเอาซีลีโคนซีล น่าจะโอเคครับ ดูยากนิด

สรุป Lamp คุณน้ำเข้าได้ครับ อุดมันซะ ^^

( สู้ๆ ^^ ไม่รู้เหมือนกันว่า LAMP ยี่ห่ออะไร drawing เป็นงัยจาได้ตอบให้ตรงๆไปเลยเข้าตรงไหนได้บ้างแฮะๆ )

ปล. ผมไม่ไช่ช่างหน่ะครับ  แล้วตอบไปตามหลักทั่วไปที่เคยออกแบบไฟที่เคยทำกับรถญี่ปุ่นทั่วไป ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย        :อุดหู:
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ  ดีใจที่มีเพื่อนๆพี่ๆให้คำปรึกษาที่ดี
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์