Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 405 GR เครื่อง 3S 2.0 หัวฉีด เกียร์ Auto ติดแก๊ส LPG เวลาเข้าเกียร์ D รอบตกครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม 2024 เวลา 12:54:16

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  405 GR เครื่อง 3S 2.0 หัวฉีด เกียร์ Auto ติดแก๊ส LPG เวลาเข้าเกียร์ D รอบตกครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 405 GR เครื่อง 3S 2.0 หัวฉีด เกียร์ Auto ติดแก๊ส LPG เวลาเข้าเกียร์ D รอบตกครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 6731 ครั้ง)
bowlingnim
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 21:28:41 »

405 GR เครื่อง 3S 2.0 หัวฉีด เกี่ยร์ Auto ติดแก็ส LPG เวลาเข้าเกียร์ D รอบตกครับ(แต่ไม่ถึงขนาดสั่นแบบเจ้าเข้า) ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ จะแก้ไขยังไง และราคาค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ    ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 21:43:33 »

...เดาๆว่า น่าจะลองเช็คมอเตอร์เดินเบาดูก่อน ถ้าไม่ใช่ก็ค่อยไล่ไปทีละจุดครับ...!!!
   ปล.ว่าแต่แก๊สมิ๊กเซอร์หรือหัวฉีดครับ???
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
กล้วย แฮปปี้แลนด์
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:05:38 »

ลองชักปลั๊ก IdelSpeed Control ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อออกดูอาการถ้าในขณะเปิดแอร์ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นแสดงว่า IdelSpeed Control เสีย ถ้ารอบร่วงแสดงว่าไม่เสีย ชักเข้าชักออกดูจะทราบ เกียร์ออโต้ 3S มีทั้งใช้กล่องและไม่ใช้กล่อง ECU ควบคุมการทำงาน ถ้าใช้กล่อง ECU ก็ลองเปลี่ยนกล่องดูอาจจะเป็นที่กล่องเกียร์ก็ได้
ไม่แน่ใจว่า 3S ของคุณเป็น GE, FE หรือ GTE ถ้า FE ตัว IdelSpeed Control ก็ตัวลักษณะสี่เหลี่ยมสีนวลไปถึงเหลืองไหม้ (ถ้าออกเหลืองแสดงว่าเก่ามากแล้ว)

ขออนุญาติคุณเจมส์ เครื่อง TOYOTA 3S จะใช้ IdelSpeed Cotrol ไม่ได้ใช้มอเตอร์เดินเบาครับ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:08:48 »

ลองชักปลั๊ก IdelSpeed Control ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อออกดูอาการถ้าในขณะเปิดแอร์ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นแสดงว่า IdelSpeed Control เสีย ถ้ารอบร่วงแสดงว่าไม่เสีย ชักเข้าชักออกดูจะทราบ เกียร์ออโต้ 3S มีทั้งใช้กล่องและไม่ใช้กล่อง ECU ควบคุมการทำงาน ถ้าใช้กล่อง ECU ก็ลองเปลี่ยนกล่องดูอาจจะเป็นที่กล่องเกียร์ก็ได้
ไม่แน่ใจว่า 3S ของคุณเป็น GE, FE หรือ GTE ถ้า FE ตัว IdelSpeed Control ก็ตัวลักษณะสี่เหลี่ยมสีนวลไปถึงเหลืองไหม้ (ถ้าออกเหลืองแสดงว่าเก่ามากแล้ว)

ขออนุญาติคุณเจมส์ เครื่อง TOYOTA 3S จะใช้ IdelSpeed Cotrol ไม่ได้ใช้มอเตอร์เดินเบาครับ

...เหรอครับ...!!! เวรแท้ๆ อยู่อู่ทุกวันยังโง่เหมือนเดิม...!!!
   ปล.ผมคิดว่า ISC มีเรียกแต่เครื่องมิตซูฯ...!!!
                                                                                                                                                                   ขอบคุณครับที่ทัก จะได้ไม่โชว์โง่อีก...!!!

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:16:14 »

Idel Speed Cotrol  -  ISC  - มอเตอร์เดินเบา

ผมว่า มัน ผีตัวเดียวกันหรือปล่าวครับ  เพียงแต่รูปร่างหน้าตา มันแตกต่างกันนิดหน่อย แต่ หลักการทำงานเหมือนกัน

หรือ ว่า มันไม่ใช่  งง อยู่เหมือนกัน

ช่วยชีแนะด้วย จะได้ ไม่เข้าใจผิด เพราะรถยี่ห้ออื่น ๆบาง ทีก้อเรียกเหมือนกัน บางทีก้อไม่เหมือนกันครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:36:54 »

Idel Speed Cotrol  -  ISC  - มอเตอร์เดินเบา

ผมว่า มัน ผีตัวเดียวกันหรือปล่าวครับ  เพียงแต่รูปร่างหน้าตา มันแตกต่างกันนิดหน่อย แต่ หลักการทำงานเหมือนกัน

หรือ ว่า มันไม่ใช่  งง อยู่เหมือนกัน

ช่วยชีแนะด้วย จะได้ ไม่เข้าใจผิด เพราะรถยี่ห้ออื่น ๆบาง ทีก้อเรียกเหมือนกัน บางทีก้อไม่เหมือนกันครับ

เครื่อง TOYOTA ตัว ISC จะอยู่ใต้ลิ้นเกือบทุกรุ่นครับ ลักษณะอย่างที่ผมว่าไปลักษณะสี่เหลี่ยมตัวปลั๊กชี้ออกด้านนอกจำไม่ได้แล้วว่าปลั๊กกี่พินเพราะไมได้ใช้คัน 3S แล้ว เวลาไปเลือกซื้อก็ขอเค้าลองเปลี่ยนดูเลยจะได้ไม่เสียเวลาส่วนใหญ่ซื้อแล้วจะเปลี่ยนไม่ค่อยได้เพราะเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า การทำงานด้านในจะมีขดลวดที่ขยาย/หดตัวตามอุณหภูมิแล้วส่งสัญญาณไปยังกล่อง ECU ให้สั่งจ่ายเชื้อเพลิงมากน้อยต่างกันไปในรอบเดินเบา และจะมีตัวชดเชยรอบเดินเบาอีกตัวเป็นลักษณะชุดปิด/เปิดแวคคั่มต่อท่อแวคคั่มจากท่อร่วมไอดี ลงไปท่อด้านล่างหลังเครื่อง

เรื่องสีที่ผมว่าไปก็คือของใหม่ๆจะออกขาวนวลๆ พอเจอความร้อนมากๆใช้งานนานๆจะออกขาวเหลืองจนถงเหลืองไหม้

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2012 เวลา 22:49:17 »

ส่วนตัวของ 3S-FE ตัวขับหลังจะเป็นสีดำ

รายละเอียดลองดูที่นี่ก็ดีครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/shtml/23191.shtml

* ISCV.jpg (26.1 KB, 288x273 - ดู 4898 ครั้ง.)

* ISCV6.jpg (14.66 KB, 288x315 - ดู 3689 ครั้ง.)

* ISCV5.jpg (59.44 KB, 534x461 - ดู 3826 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์