Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 เปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำ405แบบประหยัด

วันจันทร์ที่ 06 พฤษภาคม 2024 เวลา 03:20:21

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  เปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำ405แบบประหยัด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำ405แบบประหยัด  (อ่าน 4096 ครั้ง)
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม 2013 เวลา 16:05:19 »

เมื่อเดือนก่อนท่อยางหม้อน้ำตัวบนมันบวมก็เลยโทรไปถามร้านอะไหล่เค้าบอกหมดถ้าเอาจะสั่งให้ราคาถ้าจำไม่ผิดเกือบๆพันได้..ก็เลยแวะไปหาช่างที่รู้จักกันแถวพระราม 3 ช่างบอกสะบายมากเดี๋ยวถอดไปหาให้..สักพักกลับมาพร้อมท่อยางT/Tแท้ (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะรุ่นAE100หรือAE101นี่แหละ)ยาวประมาณศอกกว่าได้..ช่างจัดการเปลี่ยนให้เลยโดยไม่ถามผมสักคำว่าจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยน..สรุปค่าเสียหาย(ค่าท่อ+ค่าแรงรวม 400 บ.)..ช่างยังบอกอีกว่าท่อยางบางตัวสามารถเปลี่ยนเป็นของญี่ปุ่นได้(แต่ต้องเป็นของแท้นะ)..สำหรับท่อยางตัวที่เปลี่ยนนี้สังเกตุดีๆจะเห็นว่าเป็นแบบ2ชั้นชั้นนอกเป็นแบบถักชั้นในเป็นท่อยางเหมือนของเดิมซึ่งทนแรงดันได้ดี(อันนี้ช่างบอกนะ)..ประหยัดไปได้เยอะเลย......
ปล.เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆนะ....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
hang_405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม 2013 เวลา 16:55:28 »

มันต้องหาปลอกท่อทองแดงนะคร๊าบบบท่านอาจารย์โจ  ถ้าท่อเหล็กแป๊ปเดียวน้องหนิม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม 2013 เวลา 19:51:28 »

ตาทนายโจครับ คุณถูกช่างคนนั้นมันแหกตาเอานะครับ ที่ว่า ท่ออันเก่ามันเป้นชั้นเดียว
คุณลองเอามีดคมๆ ตัดออกมาดูสิครับ ว่ามันมีกี่ชั้น โดยทั่วไป ท่อน้ำทุกเส้น เค้าจะต้องมี
ชั้นในสุดเป็นยางเพื่อกันรั่ว ถัดออกมาชั้นกลาง ก็จะเป็นเส้นด้ายถักเพื่อกันการยืดและหดตัวเกินขนาด
และนอกสุดก็จะเป็นยางอีกทีนึงกันรั่วเอาไว้ แต่ที่เห็นมันเรียบๆ เพราะยางชั้นนอกมันหนา ผิดกับอันที่เอามาใส่ใหม่ ยางมันหุ้มไว้บางกว่า
จึงเห็นเส้นด้ายถักได้ชัดเจน สาเหตุที่ท่อน้ำมันบวมได้ มักจะมาจากเส้นดายและยางมันเสื่อมสภาพ รับแรงดันไม่ไหว
ส่วนมากมักจะเกิดจาก โดนน้ำมัน จะโดนจากภายนอก เช่น มีน้ำมันเครื่องซึมไปโดน หรือจากภายใน ก็พวกคราบขี้โคลนในหม้อน้ำ
ที่เห็นในรถคุณนั่นแหล่ะ อันนั้น มันคือคราบน้ำมันนะครับ พอมันอยู่ในระบบน้ำนานๆ มันจะส่งผลให้ ท่อยางบวม และแตกได้ง่ายขึ้น
ในรถของคุณตอนนี้ ให้รีบสำรวจท่อเส้นอื่นๆได้เลยครับ

สำหรับท่อยางน้ำ ถ้าไม่อยากจะใช้แบบที่มันเป็นของแท้ตรงรุ่น ก็สามารถถอดออกไปหาซื้อเทียบเอาได้ครับ
อาจจะพอคล้ายๆกัน หรือใช้สองท่อน เอามาต่อกันก็ยังได้ครับ มันอยู่ในที่ๆ สะดวกในการเข้าถึงได้ง่ายๆ
จะถอดเข้าถอดออกอีกกี่ครั้ง ก็ไม่ค่อยลำบากนัก แค่ดูไม่เรียบร้อยเท่านั้นครับ

ID Line:   manmingmitr
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 พฤษภาคม 2013 เวลา 08:18:20 »

ตาทนายโจครับ คุณถูกช่างคนนั้นมันแหกตาเอานะครับ ที่ว่า ท่ออันเก่ามันเป้นชั้นเดียว
คุณลองเอามีดคมๆ ตัดออกมาดูสิครับ ว่ามันมีกี่ชั้น โดยทั่วไป ท่อน้ำทุกเส้น เขาจะต้องมี
ชั้นในสุดเป็นยางเพื่อกันรั่ว ถัดออกมาชั้นกลาง ก็จะเป็นเส้นด้ายถักเพื่อกันการยืดและหดตัวเกินขนาด
และนอกสุดก็จะเป็นยางอีกทีนึงกันรั่วเอาไว้ แต่ที่เห็นมันเรียบๆ เพราะยางชั้นนอกมันหนา ผิดกับอันที่เอามาใส่ใหม่ ยางมันหุ้มไว้บางกว่า
จึงเห็นเส้นด้ายถักได้ชัดเจน สาเหตุที่ท่อน้ำมันบวมได้ มักจะมาจากเส้นดายและยางมันเสื่อมสภาพ รับแรงดันไม่ไหว
ส่วนมากมักจะเกิดจาก โดนน้ำมัน จะโดนจากภายนอก เช่น มีน้ำมันเครื่องซึมไปโดน หรือจากภายใน ก็พวกคราบขี้โคลนในหม้อน้ำ
ที่เห็นในรถคุณนั่นแหล่ะ อันนั้น มันคือคราบน้ำมันนะครับ พอมันอยู่ในระบบน้ำนานๆ มันจะส่งผลให้ ท่อยางบวม และแตกได้ง่ายขึ้น
ในรถของคุณตอนนี้ ให้รีบสำรวจท่อเส้นอื่นๆได้เลยครับ

สำหรับท่อยางน้ำ ถ้าไม่อยากจะใช้แบบที่มันเป็นของแท้ตรงรุ่น ก็สามารถถอดออกไปหาซื้อเทียบเอาได้ครับ
อาจจะพอคล้ายๆกัน หรือใช้สองท่อน เอามาต่อกันก็ยังได้ครับ มันอยู่ในที่ๆ สะดวกในการเข้าถึงได้ง่ายๆ
จะถอดเข้าถอดออกอีกกี่ครั้ง ก็ไม่ค่อยลำบากนัก แค่ดูไม่เรียบร้อยเท่านั้นครับ

ขอบคุณมากครับเฮียที่ให้ความรู้........เดี๋ยวจะรีบหาเวลาตรวจสอบด่วนครับ...

love love love love love love

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
hang_405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 พฤษภาคม 2013 เวลา 09:24:21 »

ตามเฮียทุกประการครับ  ลองเอามาเทียบดูนะของเปอโยแท้อ่ะหนากว่าของญี่ปุ่นเยอะอยู่นะ

e27zk
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 มิถุนายน 2013 เวลา 16:27:15 »

สอบถามผู้รู้ หน่อยครับ ว่า ท่อน้ำที่มีขนาดเล็ก เข้า-ออก จากหม้อน้ำ สามารถ อุดได้หรือเปล่าครับ เพราะเพื่อนบอกว่าเป็นท่อส่งน้ำร้อนไปอุ่นเครื่องสำหรบเมืองหนาว บ้านเราไม่ต้องอุ่น ให้อุดได้เลย เอาไว้แต่ท่อ ใหญ่ เข้า-ออก ก็พอ  จริงหรือไม่ครับ

เรื่องคือว่าท่อน้ำกรอบจนขาด ตอนนี้ตัดต่อท่อจนสั้น จะไม่พอแล้ว

ยืมรูปพี่โจ หน่อยนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์