Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 รถกระตุกอย่างรุนแรง 406

วันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2024 เวลา 05:37:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  รถกระตุกอย่างรุนแรง 406
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระตุกอย่างรุนแรง 406  (อ่าน 2949 ครั้ง)
moose
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 07:45:19 »

พี่ๆคะ  รถมาอาการกระตุกอย่างรุนแรง แบบน่ากลัวมากขับไม่ได้เลย ตอนแรกก็ขับมาดีๆ ระยะทางไม่ไกลด้วย พอมาถึงหน้าบ้านดันกระตุก เราก็ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ ก็กระตุกเหมือนเดิม เข็มนี้เด้งขึ้นเด้งลง น่ากลัวจริว เป็นเพราะอะไรคะ รถกำลังรอเอาไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์จะเกี่ยวกันเปล่าคะ   อาการกระตุกเป็นเพราะอะไรคะ  แล้วเกียร์ออโต้ลากไปซ่อมได้ไหมคะหรือต้องยกอย่างเดียว

เครียดเลยเจอแบบนี้ ขับไม่ได้เลยคะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอแบบเร่งด่วนเลยคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ant123
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 08:19:38 »

มีเบอร์ไหมครับ ขี้เกียจพิมพ์ Harp
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ant123
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 08:25:45 »

ขอโทษครับ ที่ขอเบอร์ไป นึกว่าผู้ชาย (อาร์เจนแพ้เลยเบลอไปหน่อย )

สัณนิษฐานว่าเกียร์คงกลับบ้านที่ฝรั่งเศสไปแล้ว

ยกไปอู่เจ้าประจำครับ  ห้ามลากจูง
IDD406
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:05:05 »

คิดในทางที่ดีก่อนครับ อาจจะมอเตอร์เดินเบา หรือ ชุดปีกผีเสื้อ สกปรก ...

ของผมเคยกระตุกแรงมากเวลาเข้าเกียร์หรือเปลี่ยนเกียร์และเข็มแกว่งมาก  เนื่องจากสาเหตุด้านบนครับ ล้างแล้วหาย

ขอให้โชคดีครับ
Chart lp 87
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:14:27 »

หน้าจอไม่ฟ้องอะไรมั่งหรือครับ
จขกท.อยู่แถวไหนครับ สมาชิกจะได้แนะนำอู่ที่ใกล้ๆ ให้ครับ
moose
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:36:47 »

หน้าจอไม่ฟ้องเลยคะ  ไม่มีไฟขึ้นเตือนอะไรด้วยคะ เป็นงงเลย
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:47:35 »

ถ้าขับได้ ก็ประคองไปอู่ครับอย่าเร่งเครื่องมากเพราะจะกระตุกอีก
โชคดีก็แค่ เปลี่ยนถ่าย นม.เกียร วาล์แรงดันน้ำมันเกียร์ ซีลฯ

แต่ถ้าขับไม่ไป ก็ เกียร์ ไปแล้วครับ ยกลูกใหม่
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนลูกใหม่ได้ 2 อาทิตย์ ครับ
moose
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:51:16 »

ถ้าขับได้ ก็ประคองไปอู่ครับอย่าเร่งเครื่องมากเพราะจะกระตุกอีก
โชคดีก็แค่ เปลี่ยนถ่าย นม.เกียร วาล์แรงดันน้ำมันเกียร์ ซีลฯ

แต่ถ้าขับไม่ไป ก็ เกียร์ ไปแล้วครับ ยกลูกใหม่
ผมก็เพิ่งเปลี่ยนลูกใหม่ได้ 2 อาทิตย์ ครับ

ขับไม่ได้เลยคะ สงสัยจะเป็นเกียร์แน่เลย :เหงื่อแตก:
พี่ไปยกลูกใหม่ที่ไหนมาคะ ขอเบอร์ติดต่อที่อู่ได้ไหมคะ  แล้วเสียไปเท่าไหร่คะ ถ้าไม่สะดวกก็ส่งมาทางข้อความก็ได้คะ
บ้านอยู่อยุธยาคะ
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 09:59:25 »

ผมอยู่หาดใหญ่ครับ วิ่งได้ 365000 โล.
เกียร์ไปพัง เกือบถึงพัดลุง ติดสินใจ ลากเลยครับ สตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์ นั่งมาในรถเลย เพราะยังไงมันก็พังแล้ว
สั่งเกียรจาก กทม. 25000.-
แล้วให้อู่ ยกให้ ค่าแรง 6000.- ไม่รวม น้ำมันเกียร์ใหม่นะครับ
กทม. น่าจะมีที่ให้เลือก มากนะครับ
ว่าแต่คุณ moose อยู่แถวไหนละ
moose
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 10:06:44 »

ผมอยู่หาดใหญ่ครับ วิ่งได้ 365000 โล.
เกียร์ไปพัง เกือบถึงพัดลุง ติดสินใจ ลากเลยครับ สตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์ นั่งมาในรถเลย เพราะยังไงมันก็พังแล้ว
สั่งเกียรจาก กทม. 25000.-
แล้วให้อู่ ยกให้ ค่าแรง 6000.- ไม่รวม น้ำมันเกียร์ใหม่นะครับ
กทม. น่าจะมีที่ให้เลือก มากนะครับ
ว่าแต่คุณ moose อยู่แถวไหนละ

อยุธยาคะ คงต้องเข้ากรุงเทพแน่ๆเลย เคยอ่านกระทู้เก่าๆไม่เคยเห็นอุ่เกียร์เปอร์โยในอยุธยาเลย
อาการของพี่เป็ฯไงคะ  ขับๆไปแล้วอยู่ดีๆมันก็กระตุกเลยหรอ สตาร์ทใหม่ก็กระตุกแรงๆเหมือนเดิม  ถ้าใช่คงจะอาการเดียวกัน แสดงว่าเกียร์ 406 มูสพังแน่แล้ว
pha

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 10:17:12 »

อาการรถผม ต้องท้าวความครับ
เมื่อประมาณ 150000 โล ก็มีอาการกระตุก ตอนออกตัว ไฟ snow & spot กระพริบ
เข้าศูนย์ เปลี่ยน นม. เปลี่ยนวาล์ว รีเซ็ทใหม่
หลังจากนั้นก็ดีเป็นปกติ และเปลี่ยน นม.เกียร์ ทุก 6 หมื่นโล
จนมาถึง 3 แสน 6 หมื่น 5 พันโล นี่แหละ อยู่ๆ ออกตัวหน้าไฟแดง กระตุก ตึ้งใหญ่เลยเลย
เร่งเครื่องถีง 3500 รอบ ถึงจะเคลื่อนตัวอย่างช้าๆ
จอดรอให้เครื่องเย็น ลองใหม่เผื่อว่าจะหาย แต่รถก็ไม่ไปเหมือนเดิม ถอยหลังได้อย่างเดียวเอง
เลยไม่รอให้ใครวิเคราะห์ ติดสินใจลากเลยครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 10:22:59 »

อาการกระตุก ช่วยอธิบายลัษณะของการกระตุกให้ชัดเจนอีกหน่อยครับ
คือ ถ้ากระตุกจากเกียร์มีปัญหา รถจะต้องวิ่งไปได้ระยะหนึ่ง พอเกียร์ผิดผกติ มันจะเปลี่ยนเกียร์เอง โดยที่ไม่สนใจว่า ความเร็วและรอบเครื่องจะสัมพันธ์กันหรือไม่ มันจึงรู้สึกว่า กระชาก

แต่ถ้า กระตุกแบบที่เครื่องยนต์มีปัญหา มันจะเป็นว่า เครื่องยนต์เดินไม่เรียบ เหมือนจะดับ หรือ เดินไม่ครบทุกสูบ จะสั่น และไม่มีกำลัง อาจจะระบบจุดระเบิดบกพร่อง

คือ ผมเดาว่า ไม่น่าจะใช่เกียร์เสียหรอกครับ

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โทรมา 081-8338482

ID Line:   manmingmitr
moose
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 10:31:34 »

อาการกระตุก ช่วยอธิบายลัษณะของการกระตุกให้ชัดเจนอีกหน่อยครับ
คือ ถ้ากระตุกจากเกียร์มีปัญหา รถจะต้องวิ่งไปได้ระยะหนึ่ง พอเกียร์ผิดผกติ มันจะเปลี่ยนเกียร์เอง โดยที่ไม่สนใจว่า ความเร็วและรอบเครื่องจะสัมพันธ์กันหรือไม่ มันจึงรู้สึกว่า กระชาก

แต่ถ้า กระตุกแบบที่เครื่องยนต์มีปัญหา มันจะเป็นว่า เครื่องยนต์เดินไม่เรียบ เหมือนจะดับ หรือ เดินไม่ครบทุกสูบ จะสั่น และไม่มีกำลัง อาจจะระบบจุดระเบิดบกพร่อง

คือ ผมเดาว่า ไม่น่าจะใช่เกียร์เสียหรอกครับ

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โทรมา 081-8338482

คะ คือว่าเมื่อคืนขับมาจากแค่หน้าปากซอยบ้านปู่ เข้ามาบ้าน ไม่ถึงร้อยเมตรเอง พอถึงหน้าบ้าน รถก็กระตุกเลยคะ กระตุกแรงมากเหมือนมีคนหลายๆคนจับรถเขย่าเลย และก็เหมือนเครื่องจะดับด้วย พอดับเครื่งสตาร์ทใหม่ก็ยังมีอาการกระตุกแรงเหมือนเดิม เมื่อเช้าลองสตาร์ทก็กระตุก เครื่องจะดับไม่ดับเหมือนเดิม เข็มกระดิกขึ้นลงๆสูงมาก ลองเข้าเกียร์เดินหน้่า มันก็ไปได้นะคะแต่ก็ยังกระตุกแรงเหมือนเดิม เลยคิดว่าขับไม่ได้แน่ๆแบบนี้ พี่ว่าเป็นเพราะอะไรคะ ก็เกรงว่าจะเป็นเกียร์เหมือนกันเพราะรถรอช่างนัดไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์คะ

ตอนนี้มูสก็รอฟังความคิดเห็นจากผู้มีประสบการณ์หลายๆ คนอยู่อะคะ เดียวจะได้โทรติดต่อช่างอีกทีว่าจะไปช่างไหนช่างเกียร์หรือช่างเครื่องดีอะคะ
NOK405
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 11:30:32 »

ผมว่า น่าจะเป็นที่ระบบจุดระเบิด คือคอร์ยไฟอาจเสีย เลยทำให้เดิน3สามสูบ แล้วคุณเข้าใจว่าเกียร์มันกระตุก เพราะรอบเครื่องน่าจะสวิงขึ้นลงด้วย ผมว่าไม่น่าจะใช่เกียร์พัง เพราะเครื่องจะส่งสัญญาณให้เกียร์ และเกียร์ส่งสัญญาณให้เครื่อง ถ้าสมบูรณ์ทั้ง2ฝ่ายก็ทำให้เครื่องเดินราบเรียบ ออกตัวได้ราบเรียบ ผมว่ามันคงไม่พังง่ายดายได้ขนาดนั้น ถ้าไม่วิ่งมาเลขไมล์เยอะจริงๆ น่าจะมีความบกพร่องในส่วนของเครื่องยนต์ก็ได้ครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 11:31:53 »

คงจะ คอยล์จุดระเบิดเสียครับ เครื่องยนต์จึงทำงานแค่2สูบ ทำให้มันสั่นมาก ไม่มีกำลัง เดินเบาไม่ได้มันจะดับ เพราะทำงานแค่สองสูบ อีกสองที่เหลือ จะคอยต้านการทำงาน และอาจจะมีเสียงของการจุดระเบิดในท่อไอเสียตามมาเป็นระยะด้วยนะ เสียงมันดังแบบรถสามล้อเครื่องน่ะ มาลองเอาคอยล์ที่ผมไปลองสลับดูก็รู้ครับ

จากอยุธยา ไปอ่างทองไกลมั้ย มีคุณสุรพล ที่ทำงาน ธกส. มีรถรุ่นนี้ และมีสำรองด้วย โทรมาได้เลยครับ

งงงง
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 15:14:05 »

อาทิตย์ที่แล้ว รถผมก็มีอาการสั่นมากเหมือนกันครับ อาการคือรอบเดินเบาสั่นมาก สั่นทั้งคันเลย ถ้าเร่งสักสองพันรอบก็จะนิ่งหน่อย ผมก็ไปดึงสายตั้งคันเร่งให้ค้างประมาณ 2000 รอบ แล้วขับไปอู่ซักสิบกิโล สรุปว่าคอย์ลจุดระเบิดเสีย ค่าเสียหายสามพันกว่าครับ

ถ้าคุณอยู่ไกลอู่ ยกมาดีกว่าครับ ขับไกลอันตราย สงสารรถด้วย หรือไม่ก็ให้ช่างไปทำให้ ใช้เวลาไม่นานครับ
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 กรกฎาคม 2014 เวลา 20:29:52 »

ผมมีคอล์ย D9 สำรองอยู่ที่อยุธยา

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนของอยุธยาครับ
จิรโรจน์
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 กรกฎาคม 2014 เวลา 07:37:55 »

อืม...ใช่ครับ ลืมนึกถึงนายโน้ตไปเลยว่า ทำงานอยู่ที่ฮอนด้า อยุธยา รีบติดต่อด่วน และขอยืมคอยล์ไปสลับดูครับ ผมคิดว่า น่าจะใช่นะ

Gotji
PG 405 is basic.
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 กรกฎาคม 2014 เวลา 07:39:14 »

อาการเหมือนไฟเบตเตอรี่ไม่พอ
หรือคอยล์เสีย

XU9JA/Z+NGV
moose
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 24 กรกฎาคม 2014 เวลา 23:16:33 »

มาอัพเดตข่าวสารคะ  ตอนนี้รถใช้ได้แล้วนะคะ  สั่งคอยมาจากร้านเอกชัยแล้วให้น้าชายเปลี่ยนให้คะ  ตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติคะ  ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำและคำปรึกษาเลยนะคะ ต้องขอบคุณจริงๆ ทุกท่านเลย ช่วยได้เยอะเลยคะ ทำให้ประหยัดไปได้เยอะเลยคะ
พญาขาว505

« ตอบ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 25 กรกฎาคม 2014 เวลา 06:59:56 »

มาอัพเดตข่าวสารคะ  ตอนนี้รถใช้ได้แล้วนะคะ  สั่งคอยมาจากร้านเอกชัยแล้วให้น้าชายเปลี่ยนให้คะ  ตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติคะ  ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำและคำปรึกษาเลยนะคะ ต้องขอบคุณจริงๆ ทุกท่านเลย ช่วยได้เยอะเลยคะ ทำให้ประหยัดไปได้เยอะเลยคะ
ดีใจด้วยนะครับ ที่รถใช้ได้แล้ว ต่อไปก็เอาไปถ่ายน้ำมันเกียร์เลยนะครับ...
moose
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 30 กรกฎาคม 2014 เวลา 19:19:31 »

ดีใจด้วยนะครับ ที่รถใช้ได้แล้ว ต่อไปก็เอาไปถ่ายน้ำมันเกียร์เลยนะครับ...

คะ จัดไปอย่าให้เสีย อิอิ  เปลี่นยทั้งคอยล์ทั้งหัวเทียนเลยคะ พอดีเห็นว่าหัวเทียนเคลอะมากมาก  เครื่องนิ่งมากจริงๆนะคะ  แต่พอเปลี่ยนคอยลล์แล้ว เวลาเปลี่ยนเกียร์ เกียรืก็ไม่กระตุกด้วย คือแบบเข้าเกียร์ค่อนข้างเรียบเลยละคะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์