Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 คอมเพรสเซอร์แอร์ไม่ตัด

วันศุกร์ที่ 17 พฤษภาคม 2024 เวลา 10:34:35

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  คอมเพรสเซอร์แอร์ไม่ตัด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเพรสเซอร์แอร์ไม่ตัด  (อ่าน 13726 ครั้ง)
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มกราคม 2015 เวลา 08:33:11 »

เนื่องว่าอาทิตย์ที่แล้วผมเอารถไปซ่อมคอมแอร์เนื่องจากคอมแอร์รั่ว ช่างได้รื้อเปลี่ยนอะไหล่ในตัวคอมไปหลายอย่าง กว่าจะเสร็จก็จนค่ำ ลองวิ่งดูก็เย็นปกติดี อาการรั่วหายไปแต่เกิดมีปัญหาที่กังวลตามมาคือคอมแอร์ทำงานไม่ยอมตัดซะที ไม่รู้ว่าตัวใหนเสียอีก กลัวพัดลมและคอมแอร์จะพังนะครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ .
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เจ้าตัวเล็ก 205
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มกราคม 2015 เวลา 09:28:13 »

หน้าคลาสคอมแอร์ค้างหรือเปล่าครับหรือเซนเซอร์อาจเสียลองเช็กดูครับ โอยยยยย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เริ่่มต้นจากจุดเล็กๆเปอร์โย
205
สิงห์-นน
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มกราคม 2015 เวลา 12:17:48 »

....*อาจอิงข้อมูลD8ได้*>>เคยเป็นอยู่ 2 ครั้ง -เช็คที่
1.กล่องรีเลย์ในห้องโดยสาร เห็นช่างเรียก,รีเลย์หางหนู,รีเลย์4ขา ถ้าของD8 ต่ำแหน่งอยู่ *แถวปลายเท้า ผดส.หน้าซ้าย (ขวาโบเวอร์)* มันทำหน้าที่ตัดต่อคอมฯ ของD8 แงะกล่องรีเลย์ดูวงจรได้ เคยเจอขารีเลย์ตะกั่วยึดร่อนจากวงจร=ย้ำตะกั่วจบคืนชีพ...*ส่วนรุ่น30x ไม่รู้ต่ำแหน่งติดตั้ง* อาจวางแนววงจรคล้ายกัน
2.กล่องคุมพัดลมหน้า ถ้าD8 จะอยู่ในซอกหน้าซุ้มล้อซ้าย แนวใต้ฐานแบตฯ อาจหลวม.....*ส่วนรุ่น30x ไม่รู้ต่ำแหน่งติดตั้ง* อาจวางแนววงจรคล้ายกัน
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มกราคม 2015 เวลา 13:11:21 »

รีเลย์ที่คุมแอร์ที่ชุดแผงฟิวส์ห้องโดยสารลองแกะดึงออกมาดูก็ปกติครับ ไม่มีรอยไหม้หรือชำรุดเสียหายทั้งซอคเก็ทและตัวรีเลย์ ส่วนกล่องคุมพัดลมก็ปกติครับ ลองถามช่างแอร์ดูเขาบอกว่าอาจจะเป็นตัวเทอโมสตัสเสีย ซึ่งผมไม่รู้ว่าเจ้าเทอโมสตัสแอร์นี้อยู่ตรงใหน รถ 306 ครับ .
ศรีเทพ 306
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มกราคม 2015 เวลา 16:37:10 »

เทอโมสตัส หรือ ตัววัดอุณหภูมิ ถ้าผมจำไม่ผิด
ตอนนั่งขับรถ(ฝั่งคนขับ) เหยียดตรงไปที่พักเท้าข้างซ้ายตรงปลายเท้า (ติดกับตู้แอร์) จะมีแท่งอลูมิเนียมแทงเข้าไปในตู้แอร์ แต่เราน่าจะมองเห็นเป็นสายสีดำๆนะลองก้มดูครับ

แต่ตัวนี้น่าจะต่อพ่วงไปหาชุดควบคุมอีกอันนี้ผมไม่รู้วงจรจริงๆครับเลยบอกต่อไม่ได้
แต่แอร์ไม่ตัดอาจเป็นไปได้ว่าระบบตรวจจับอุณหภูมิมีปัญหาจริงๆ (ที่ทุกท่านกล่าวมา)
แต่อีกอย่างหนึ่งที่อย่ามองข้าม แอร์เย็นไม่ถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ ลองปรับอุณหภูมิแบบนิดเดียวดูครับว่าตัดหรือเปล่าถ้าปรับลงมาแล้วตัดปกติ แต่พอเร่งให้เย็มมากๆแล้วไม่ยอมตัดอาจเป็นไปได้ว่าความเย็นไม่ถึงจุดที่มันควรจะตัดครับ

ของผมปัจจุนันใช้ เทอโมสตัส แบบหางหนูแหย่เข้าไปที่ตู้แอร์แล้วต่อสายคลัชแอร์ใหม่โดยใช้หางหนูเป็นตัวตัดต่อแทนของเดิมครับ (ปรับอัตโนมัมัติจะใช้งานไม่ได้)

เอาใจช่วยครับ
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มกราคม 2015 เวลา 16:46:42 »

ปกติแอร์เปอร์โยต์ถ้าไม่ดัดแปลงอะไรคอมแอร์จะไม่ตัดอยู่แล้ว จะตัดก็ต่อเมื่อตู้แอร์เป็นน้ำแข็ง ระบบแอร์เปอร์โยต์จะใช้ฮีตเตอร์ร่วมเข้ามาในการปรับอุณหภูมิให้ได้ตามต้องการ ถ้าตัดฮีตเตอร์ทิ้งอุณหภูมิก็ปรับไม่ได้ มันจะหนาวจับใจเลยทีเดียว
chan99
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 มกราคม 2015 เวลา 19:24:29 »

ของผม D 8 เหมือนที่คุณ Kla 2000 บอกไว้เป๊ะเลยครับเพราะดูแล้วฮีทเตอร์ถูกตัด คอมเลยทำงานตลอดเวลา กรณีนี้ผมจะให้ช่างแอร์ใส่ตัวเทอร์โมสตรัทแทนได้ไหมครับ  ถ้าได้ควรจะเป็นเทอร์โมสตรัทแบบไหน ช่วยแนะนำด้วยครับ
Jaraspong
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 08:34:45 »

ได้แก้ไขให้คอมแอร์ตัดต่อเป็นปกติแล้วครับ โดยการซื้อเทอโมสตัสมาติดเพิ่ม โดยไปให้ร้านช่างแอร์เดินสายไฟให้ ก็ใช้เวลาพอสมควร ผลที่ออกมาคอมแอร์ทำงานตัดต่อเป็นปกติก้สบายใจขึ้นหน่อย ขอบคุณทุกข้อแนะนำครับ .

* ______ 2of.JPG (35.95 KB, 250x261 - ดู 2586 ครั้ง.)
เจ้าตัวเล็ก 205
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:38:17 »

205ของผมก็มีครับตัวแบบนี้เหมือนกันเลยครับ Ho Ho

เริ่่มต้นจากจุดเล็กๆเปอร์โย
205
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์