Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/idomy/domains/vlovepeugeot.com/public_html/forum/Sources/Load.php(249) : runtime-created function on line 3
 สอบถามเรื่องท่อไอเสียครับ

วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม 2024 เวลา 04:55:09

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  สอบถามเรื่องท่อไอเสียครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท่อไอเสียครับ  (อ่าน 1768 ครั้ง)
pp003399
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:45:24 »

ผมอยากทราบว่า สามารถเอาท่อของรถอื่นมาใส่ 405 จีอาร์ไอ เครื่องดี 8 ได้ไหม
 พอดีมีคนจะให้ท่อ CEDIA อะคับ ท่อเดิมไปทำมาดังมาก รู้สึกรำคาญคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สิงห์-นน
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 14:05:17 »

>>>จากประสบการณ์ทำท่อฯ กะD8 ที่ลองผิด ลองถูกมาหลายปี หมดไป หมื่นกว่าบาท  Aah
Huh.ถามก่อนครับ? ว่า
A)..เดิม405 จีอาร์ไอ เดิมๆ/หรือที่ทำมาเป็นแบบไหน...?
B)..ที่จะเอามาใส่เป็นท่อส่วนไหน?

*->การเดินท่อเครื่องD8เดิมๆ (เดินเบาเงียบ/กดเป็นมา-ต้นพอได้-ปลายไหลเร็วช่วง150-190..200)>คือ จากหลังเครื่อง>1.ประเก็นคอท่อ >2.แคตฯ...(ก.7"xย.17"xหนา3.5") >3.พักกลางไส้เยื้อง..(ก.7"xย.25"xหนา4.5") >4.>พักท้าย(ลืมวัดตัวเก่าผุ เลยชั่งโล)*
**ข้อมูลที่จำได้**
1.ประเก็นคอท่อ=ถ้าบาง/แตก หรือขันสปริงยึดไม่ได้ระยะ ผลเสียงตีขึ้นห้องโดยสาร โดยเฉพาะคนขับ หูอื้อเชียวละ!!...ตรวจสอบง่ายๆ *ถ้ามีลมรั่วคอท่อ ใช้ฝ่ามืออังข้างจะมีลมตีออก ร้านทำท่อฯ จะใช้ท่อยาง ฟังปลายและอีกปลายจ่อแถวคอท่อ
...ค่าของเบิกห้างข้างนอก 1พันต้นๆ +ค่าแรง4-5ร้อย฿.
2.แคตฯ...(ขนาดวัดเคร่าๆ ก.7"xย.17"xหนา3.5") คันผมไส้แตก!!..ทะลุ3 ลูก ของมือ2 แล้วแต่ดวง!!!ประมาณ 3 พัน฿.กลาง-ปลายๆ **ดูไส้ให้ดี-ส่องแดด/ส่องไฟ ต้องเห็นแสงผ่าน=ไส้ไม่ตัน//;เขย่าเสียงเงียบหรือดังน้อย=ไส้ไม่ร่อน ร่วง**...ตัวนี้จะเผาไหม้เชื้อเพลิงที่หลงเหลือ และลดเสียงได้+20%ถ้าไส้ดีๆ ...ใช้ตัวอื่นแทนได้ โดยเฉพาะเครื่อง+2พันcc. แต่ขนาดต้องไม่เล็กกว่าเดิม ..ไม่งั้น!!อืด!!วิ่งไม่ออก แถมความร้อนขึ้นอีก
...ค่าแรงตัดต่อ5-6 ร้อย **ถ้าไส้แตก!!..ทะลุ ตัดออกอย่าทิ้ง ขายได้ ผมตัดออกไส้ร่วงเป็นก้อนๆ ช่างขอซื้อ5ร้อย เลยบอกยังไม่รีบขาย
3.พักกลางไส้เยื้อง..(ก.7"xย.25"xหนา4.5") *ต้องไม่เล็กกว่าเดิม* ผมเปลี่ยนเทียบ(เล็กขาดไป2-3") เบิกของยานภัณฑ์ 2.8พัน฿. อู่จัดให้ วิ่งไม่ออก เสียงก็ดัง รอบเดินเบาเสียงตีขึ้นห้องโดยสาร แก้ 3-4 รอบไม่จบ!อ้างสารพัดตั้งแต่ เครื่อง-คอท่อ ยันพักท้าย!!!.เปลี่ยนอู่ไหม่ ตัดเทินถั่วๆได้พันเอง แลกของมือ2 แต่ขนาดใหญ่ไส้เยื้อง เสียงเงียบคนละเรื่องเลย กดต้นได้ปลายมา
4.>พักท้าย ใช้ของเครื่องออโต้+2พันcc. น่าจะเทียบได้หมด /ผมใช้เทียบของจัสม่าเป็นเลส ออกเสียงทุ้มนิด สอยจาก ซ.กรุงเทพ-นนท์12(ซอยศิริชัย) เซียงกงข้างในยังมีหลายเจ้า ยังไม่ย้ายเวนคืนที่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pp003399
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 15:26:56 »

ของผมช่างเอาพักกลางออก แล้วใส่พักปลายท่อให้ใหม่เป็นสแตนเลส ปลายท่อใหญ่ๆ ตอนลองดูเสียงไม่ดังเท่าไหร่ แต่ใช้จริงดังมาก

เดิมก็ทำท่อมาก็ไม่ดังเท่าไหร่ แต่เป็นเหล็ก ผุเร็ว ตอนไปเลี่ยนก็มีท่อคล้ายๆเดิมเป็นสแตนเลส แต่งบน้อย จึงใช้อันที่ดังนี้แหละคับ
(ขออภัยเรียกไม่ค่อยถูก ครับ ไม่สัดทัด)
สิงห์-นน
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 16:34:28 »

*เอาพักกลางออก* เสียงที่เกิดจากเครื่องก็มาจ่อพักท้ายหมดซิครับ
>>แล้วใส่ ท่อเลสพักท้าย แม้จะขนาดใหญ่กว่า ไส้จะเยื้อ/วนฯ.. เสียงที่ได้จะหลักๆก็ จะออกแนวก้อง+ทุ้ม ขึ้นอยู่กับวัสดุซับที่ทำไส้ **แล้วปลายท่อใหญ่อีก** เสียงมีเท่าไหร่ก็พ่นออกหมด โดยที่วัสดุซับที่ไส้ ยังดูดลดเสียงไม่ทันเลย ..*ข้อดีพักเลสก็>ภายนอก สวย+สนิมไม่กิน(แล้วแต่เกรด)/ แต่ไส้ใน มักไปก่อนโดยเฉพาะวัสดุพันซับเสียงไส้

>>*ถ้าแก้เบื้องต้น* ลดขนาดปลายท่อลงเพื่อให้เสียงวนที่ไส้ก่อน (คชจ.4-5 ร้อย฿) >>หรืออย่าดีอาจใช้ปลายพวก*ไซเรนเซอร์*(มีแบบถอดได้&ยึดถาวร) ช่างอู่บอกลดเสียงได้10-15% (+/-)  (คชจ.แล้วแต่ชนิดไซเรนเซอร์) หลักการตัวนี้ก็แบบปืนเก็บเสียงนั้นละ

***แนะว่าหา >ควรใส่พักกลางไส้เยื้อขนาดเทียบหย๋วนๆ <และลดปลายท่อลงจะธรรมดา หรืดเพิ่มไซเรนเซอร์ ก็ว่าตามงบฯ....แต่ควรจะทำครั้งเดียวกัน ไม่งั้นช่างได้ทั้งกินค่าแรง แถมค่าเบียร์เป็นลังแน่*** ...โดนมากะตัว 3 อู่ถึงจบ...อิ อิ :ใบเหลือง:
pp003399
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 11 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 21:54:20 »

ขอบคุณมากครับ
pp003399
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:26:21 »

รบกวนสอบถามอีกนิดครับ ว่า ถ้าเราได้ท่อรถยี่ห้ออื่นที่สภาพดีๆ เช่น มิตซู ซีเดีย หรือซิวิค มาใส่แทนได้ไหมครับ
futaba052
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 11:53:15 »

ต้องดูว่าของ Cedia เครื่องเท่าไหล่ ถ้าเครื่อง 1,600 บายไปเลยครับ ท่อเล็ก ใส้เล็ก ไอเสียระบายไม่ทัน ความร้อนเครื่องยนต์สูงขึ้น

ส่วนของ Civic เครื่อง 1,800 หรอ เห็นพี่ธวัชใส่อยู่นะ ลองถามแกดูครับ

ปล.อย่าลืมลองทาบๆดูก่อน ว่าขนาดหม้อ...ถ้ายัดไปแล้วจะติดตัวถังรถ ติดคาน ติดโช๊ค อะไรตรงไหนของรถเรามั้ยครับ
pp003399
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 15:13:03 »

ขอบพระคุณมากครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 16:02:27 »

อยากให้เสียงเงียบๆ ใช้ของโตโยต้า อาจจะเป็นแคมรี่ หรืออัลติสก็ได้
pp003399
สิงห์มัธยม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 16:22:02 »

อ.เฟืองทอง รบกวนช่วยขยายนิดนึงครับ

หมายความว่าไปหาท่อของแคมรี่ มาใส่แทนท่อเดิมใช่ไหมคับ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 07:53:25 »

ผมว่ามันใส่ได้เกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อนะครับเพียงแต่เข้าไปร้านทำท่อแล้วบอกความต้องการของเราว่าจะเอาดังหรือเอาเงียบเท่านั้นเอง..รถผมก็ทำแบบนี้..ช่างจะบอกเองว่าจะเอาแบบไหนทั้งเป็นเหล็กทั้งเป็นมีเนียมแล้วแต่ราคาครับ...

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 09:32:33 »

อ.เฟืองทอง รบกวนช่วยขยายนิดนึงครับ

หมายความว่าไปหาท่อของแคมรี่ มาใส่แทนท่อเดิมใช่ไหมคับ
ใช่ครับ ที่ผมพูดถึงเป็นหม้อพักปลายครับ  ท่อพวกนี้ค่อนข้างจะเงียบ และทนด้วย
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015 เวลา 18:41:18 »

ยืนยัน. ครับ   ใบปลาย ก็ใส่ของ แคมรี่ อยู่ เงียบจริง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์